เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

หน้า: 1 ... 11 12 [13] 14 15
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หลังรูปรุ่นหนึ่งหรือรุ่นแรกแบบละเอียด  (อ่าน 40606 ครั้ง)
toi
Global Moderator
Hero Member

« ตอบ #180 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 06:54:50 pm »

จริงครับป๋า ลอง Copy IP xxx.xx.xxx. แล้วไปเซิร์ทกลูเกิ้ลจะเห็นเลยว่า  ไอพีเดียวกันแต่ไปขึ้นได้หลายจังหวัดมาก

เว้นแต่ Fix IP อย่างที่บอกครับ  ใช้เฉพาะคู่สายเลย

Fix IP เป็นอย่างไร ทำไงถึงจะได้ใช้  แล้วที่ IP มันเปลี่ยนไปเรื่อยๆ เขาใช้อะไรกันมันถึงเปลี่ยน ชักกลัวซะแล้วซิ กลัวว่า IP ของตัวเราไปขึ้นคู่ใช้เครื่องเดียวกันกับคนไม่ดีเนาะ  เดี๋ยวซวย ต้องไปเข้าคอกกับเขาด้วย จะหาทางป้องกันไงได้ครับคุณโอ๋
          ขอต่ออีกนิดครับ  ผมยังไม่เข้าใจเลยว่า IP คือ อะไร  IP เขาให้มีไว้เพื่ออะไรครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2011, 07:06:52 pm โดย toi » บันทึกการเข้า
toi
Hero Member

« ตอบ #181 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 07:15:14 pm »

ถ้าผมอยากใช้ IP ของคนอื่นๆ มาโพสในเว็บไซต์นี่ มีทางทำไงได้บ้างไหมครับ  
jirat
Full Member

« ตอบ #182 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 08:52:11 pm »

ผมอยู่หมู่บ้านทองเอน อินทร์บุรี ไม่ห่างวัดหลวงปู่กวย และไม่เคยอยู่ในวงการพระ ขอให้มาดูหน้าตาก่อนกล่าวหาดีกว่าคับ กำจิงๆ ผมเข้ามาดูเฉยๆ ซวยซะอย่างงั้น
ต้องขออภัยด้วยถ้าท่านไม่ใช่ jirat ใน ip นี้ เพราะ โปรแกรมตรวจสอบขึ้นชื่อมาคู่กันบอกว่าใช้เครื่องเดียวกันมีเวลาวันที่ ชื่ออาจจะพ้องกับคุณก็ได้  ทีนี้ถ้าคุณเสียงธรรมไปหมี่นเบื้องสูง หรือหมิ่นประมาทใคร เขาเอาเรื่องเป็นคดีความ ชึ่อและเลข ip นี้จะเป็นหลักฐานให้เข้าปิ้ง ดีใจที่ไม่ใช่คุณไม่ต้องร้อนใจ ถ้าเราไม่ได้ทำ ผู้ที่กระทำย่อมต้องรับผลแห่งการกระทำของตนเอง ดังว่า สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม ต้องขออภัยไม่ได้โทรกลับผมค้าขายยุ่งมาก ไม่มีเวลาคุยนานๆขอบคุณครับ ปล.แนะนำให้เปลี่ยนใช้ชื่ออื่นครับ
[/quote]
ผมไม่รู้เรื่องคอมเท่าพี่ๆ หรอกนะ ไม่รู้ดูตรงไหนด้วย  แต่ผมหาที่ดูไม่เป็นผมก็ขอโทรศัพคุยกับพี่ตาสว่าง  พี่ก็ไม่เอา  แล้วพี่ๆ จะให้ผมทำยังไงล่ะครับ ผมโดนว่าเป็นคนเดียวกับพี่เสียงธรรมพี่ไม่พอ  พี่ toi ยังว่าผมดูกระทู้นี้กระทู้เดียว  ผมก็ไม่รู้ว่าพี่ดูตรงไหนมาอีกแต่มันไม่จริงเลย  อันที่โชว์พระผมก็เข้าไปดูแต่ผมเคยตอบเพราะผมดูไม่เป็น  อย่างน้อยกระทู้สมาชิกใหม่ผมก็เคยเข้าไปและก็ตอบด้วย พี่ดูประวัติตรงไหนบอกว่าผมเข้ากระทู้นี้กระทู้เดียวผมไม่รู้  ผมขอสาบานต่อหน้าหลวงพ่อกวยถ้าตั้งแต่ผมสมัครเข้ามาแล้วผมดูกระทู้นี้กระทู้เดียวอย่างที่บอกจริง ขอให้ตายโหงภายในวันนี้พรุ่งนี้ด้วยเทอญ  แต่ผมยอมรับว่าผมเข้ามาดูกระทู้นี้จริง  อ่านที่พี่ๆทะเลาะกันจริงผมก็ยอมรับ   แต่ผมผิดด้วยหรอ  ผมเปิดเน็ตมากระทู้ไหนใหม่ผมก็คลิ๊กเข้าไปดู  กระทู้นี้ผมก็ตามดูเพราะมันเข้มข้นผมทำอะไรผิด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2011, 07:02:08 pm โดย ตาสว่าง » บันทึกการเข้า

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
jirat
Full Member

« ตอบ #183 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 08:53:37 pm »

อ่านตั้งแต่ีหน้าแรกงงงง..ครับน้องใหม่ครับ

คิดเสียว่าดูละครครับ อย่าไปคิดมาก คนก็แบบนี้หล่ะครับ ไม่เหมือนพระเครื่อง พระแท้ยังไงก็แท้   พระเก๊ยังไงก็เก๊ คนจะบอกว่าแท้แต่พระเก๊ก็ต้องเก๊อยู่ดีครับ

หนึ่งในเสียงธรรมการละคร ซวดๆ ตบมือให้ครับ
          ผมน่ะไม่ค่อยไม่ค่อยรู้เรื่อง IT IP นักหรอกครับ คุณคนตาสว่างมีความคิดเห็นอย่างไรถึงว่าเขาเป็นหนึ่งในเสียงธรรมการละครล่ะครับ  ผมเห็นตั้งแต่เขาสมัครเข้ามา เขาดูแต่กระทู้ที่มีความขัดแย้งสูง กระทู้นี้กระทู้เดียวโดยเฉพาะนี่ครับ เขาทำอะไรผิดไปหรือครับ เล่าให้ฟังบ้างซิครับ ขอบคุณครับ

บอกผมหน่อยได้ไหมครับว่ากดดูประวัติตรงไหน แต่ผมไม่ได้เข้ากระทู้นี้อันเดียวจริงๆ

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
jirat
Full Member

« ตอบ #184 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 08:56:15 pm »

ผมอยู่หมู่บ้านทองเอน อินทร์บุรี ไม่ห่างวัดหลวงปู่กวย และไม่เคยอยู่ในวงการพระ ขอให้มาดูหน้าตาก่อนกล่าวหาดีกว่าคับ กำจิงๆ ผมเข้ามาดูเฉยๆ ซวยซะอย่างงั้น
          เรื่องนี้ไม่ใช่เรื่องใหญ่อะไรครับ พูดคุยปรับความเข้าใจกันได้ครับ เว็บนี้ยังไม่ได้ขอบัตรประจำตัว จึงยังไม่เคยเห็นหน้าตากันครับ ไม่ใช่คณะเสียงธรรม ก็ต่อว่าคุณตาสว่างได้เลยครับ ผมคิดว่าคุณตาสว่างคงมีความรับผิดชอบพอครับ 

กล่าวหาผม พอผมจะยืนยันกับเขา จะโทรคุยเขาก็ไม่เอา ผมจะทำอย่างไงล่ะครับ นี่น่ะหรอครับความรับผิดชอบ

jirat
Full Member

« ตอบ #185 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 08:57:09 pm »

555+ อย่าไปซีเรียสครับ เนท TOT หรือค่ายอื่นเวลาล็อคอินเข้าไอพีเปลี่ยนไปทุกครั้งครับ เว้นแต่ใช้แบบ Fix. IP ก็จะเป็นไอพีเดิมตลอด 
ผมก็ใช้อินเตอร์เน็ต ADSL ของ TOT ครับ

jirat
Full Member

« ตอบ #186 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 09:04:58 pm »

555+ อย่าไปซีเรียสครับ เนท TOT หรือค่ายอื่นเวลาล็อคอินเข้าไอพีเปลี่ยนไปทุกครั้งครับ เว้นแต่ใช้แบบ Fix. IP ก็จะเป็นไอพีเดิมตลอด 
          ไอพีเปลี่ยนไปทุกครั้งเหรอ บังเอิญเหลือเกินเปลี่ยนไปเจอดีเลย โปรแกรมตรวจสอบขึ้นชื่อมาคู่กันบอกว่าใช้เครื่องเดียวกันมีเวลาวันที่ ขึ้นชื่อคู่ใช้เครื่องเดียวกันกับใครไม่ขึ้น ดันไปขึ้นคู่กับคู่กรณีคุณตาสว่างพอดี เป็นธรรมดาอยู่เองที่คุณตาสว่างเขาระแวงสงสัยครับ ไม่เป็นไรคิดว่าฟาดเคราะห์ไปก็แล้วกันนะครับ

พี่เสียงธรรมคู่กรณีพี่ตาสว่าง  แล้วเกี่ยวอะไรกับผมครับ ผมอยู่เฉยๆ ไม่เคยพิมพ์อะไรเลย ผมขอพูดตรงๆที่พี่ตาสว่างแก้ตัวว่าไม่ใช่คนชื่อ tlok ถ้าผมเป็นพี่เสียงธรรมหรือรู้จักกัน ผมคงตอบไปแล้ว แต่นี่ผมไม่เกี่ยว

Boy_Bangkae
Jr. Member
**

« ตอบ #187 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 09:05:22 pm »

ถูกต้องแล้วครับ หมายเลข IP  จะเปลี่ยนไปเวลาเราเข้าสู่ระบบ แต่น้อยมากเลยนะครับที่โอกาศจะตรงครับ ในกรณีที่ขึ้โรงขึ้นศาลตำรวจจะนำหมายเลขIPที่แสดงอยู่ไปตรวจสอบกับผู้ให้บริการอินเทอเนท ซึงทางผู้ให้บริการจะมีการบันทึกข้อมูลล็อก ซึงเป็นข้อมูลแสดงและระบุตัวตนของผู้ใล้อินเทอเนทครับ
jirat
Full Member

« ตอบ #188 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 09:12:18 pm »

อ่านตั้งแต่ีหน้าแรกงงงง..ครับน้องใหม่ครับ

คิดเสียว่าดูละครครับ อย่าไปคิดมาก คนก็แบบนี้หล่ะครับ ไม่เหมือนพระเครื่อง พระแท้ยังไงก็แท้   พระเก๊ยังไงก็เก๊ คนจะบอกว่าแท้แต่พระเก๊ก็ต้องเก๊อยู่ดีครับ

หนึ่งในเสียงธรรมการละคร ซวดๆ ตบมือให้ครับ
ผมดูกระทู้ที่ตอบ อันแรกหัวข้อ กฏ กติกา มารยาท  เลข 180.180.147.114  อันที่สองกระทู้นี้ ที่ผมยกมือยอดเยี่ยมให้พี่โอ๋ ชัยนาท  เลข 180.180.146.170    ผมมีตอบแค่ 2 กระทู้   แล้ว 203.1ปิดไว้  พี่เอามาจากตรงไหน

jirat
Full Member

« ตอบ #189 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 09:28:19 pm »

ผมไม่ตอบอีกและไม่เปลี่ยนชื่อนะครับ  พี่ตาสว่าง ผมไม่ได้ทำอะไรผิด ผมรู้สึกเหมือนพี่ใช้ผมเป็นเครื่องมือเลย ผมเจ็บใจที่พี่มากล่าวหาผม แต่พอผมจะพิสูจน์ตัวเอง เอาโทรคุยกันเลยให้ได้ยินเสียงกันเลยพี่บอกไม่มีเวลา  ผมบอกตรงๆ ว่าเป็นนิสัยที่แย่มาก เหมือนตีหัวเข้าบ้าน  ขอเปิดใจพูดเลยให้พี่ไปคิดดู หลังๆ มานี้เว็ปกร่อยเพราะพี่นะครับ พี่โกหกคนอ่านเขาก็รู้ ถ้าพี่ระแวงผมกันมากผมไม่เข้าเว็ปนี้ก็ได้ Global Moderator  พูดก็เหมือนไล่แหละครับ

Boy_Bangkae
Jr. Member
**

« ตอบ #190 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 09:30:17 pm »

จริงครับป๋า ลอง Copy IP xxx.xx.xxx. แล้วไปเซิร์ทกลูเกิ้ลจะเห็นเลยว่า  ไอพีเดียวกันแต่ไปขึ้นได้หลายจังหวัดมาก

เว้นแต่ Fix IP อย่างที่บอกครับ  ใช้เฉพาะคู่สายเลย

Fix IP เป็นอย่างไร ทำไงถึงจะได้ใช้  แล้วที่ IP มันเปลี่ยนไปเรื่อยๆ เขาใช้อะไรกันมันถึงเปลี่ยน ชักกลัวซะแล้วซิ กลัวว่า IP ของตัวเราไปขึ้นคู่ใช้เครื่องเดียวกันกับคนไม่ดีเนาะ  เดี๋ยวซวย ต้องไปเข้าคอกกับเขาด้วย จะหาทางป้องกันไงได้ครับคุณโอ๋
          ขอต่ออีกนิดครับ  ผมยังไม่เข้าใจเลยว่า IP คือ อะไร  IP เขาให้มีไว้เพื่ออะไรครับ

FIX IP นี่ยากมากครับในการขอใช้บริการ ทางผู้ให้บริการเค้าไม่ยอมให้เราใช้หรอกครับ

อันนี้ไม่ต้องห่วงครับป๋า ทางผู้ให้บริการอินเทอเนท จะมีการบึนทึกข้อมูล ไว้หมดครับว่า IP หมายเลขนี้ เวลานี้ เบอร์โทรศัพท์ที่ขอใช้บริการเป็นของใคร

ซึ่งถ้าเบอร์นี้ไปตรงกับร้านที่ให้เช่าคอมเล่นเน็ทแล้ว ตาม พรบ. ร้านเนทจะต้องเก็บข้อมูลตารตรคอมพิวเตอร์ไว้ไม่ต่ำกว่า 90 วันครับ ซึ่งเราจะเห็นได้ว่าเดี๋ยวนี้เวลาไปเล่นเน็ทตามร้านกาแฟเช่น True เค้าจะให้เราใส่รหัสชื่อและเลขบัตรประชาชนด้วย แต่ถ้าเกิดเป็นรหัสปลอมละ ก็จะสามารถระบุตัวตนได้จากกล้องวงจรปิดครับ ลองอ่านเพิ่มเติมเป็นความรู้เอาไว้ป้องกันตัวเองได้ที่ http://www.mict.go.th/ewt_news.php?nid=333 ครับ

toi
Hero Member

« ตอบ #191 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 10:02:31 pm »

ต้องขออภัยด้วยถ้าท่านไม่ใช่ jirat ใน ip นี้ เพราะ โปรแกรมตรวจสอบขึ้นชื่อมาคู่กันบอกว่าใช้เครื่องเดียวกันมีเวลาวันที่ ชื่ออาจจะพ้องกับคุณก็ได้  ทีนี้ถ้าคุณเสียงธรรมไปหมี่นเบื้องสูง หรือหมิ่นประมาทใคร เขาเอาเรื่องเป็นคดีความ ชึ่อและเลข ip นี้จะเป็นหลักฐานให้เข้าปิ้ง ดีใจที่ไม่ใช่คุณไม่ต้องร้อนใจ ถ้าเราไม่ได้ทำ ผู้ที่กระทำย่อมต้องรับผลแห่งการกระทำของตนเอง ดังว่า สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม ต้องขออภัยไม่ได้โทรกลับผมค้าขายยุ่งมาก ไม่มีเวลาคุยนานๆขอบคุณครับ ปล.แนะนำให้เปลี่ยนใช้ชื่ออื่นครับ
ผมไม่รู้เรื่องคอมเท่าพี่ๆ หรอกนะ ไม่รู้ดูตรงไหนด้วย  แต่ผมหาที่ดูไม่เป็นผมก็ขอโทรศัพคุยกับพี่ตาสว่าง  พี่ก็ไม่เอา  แล้วพี่ๆ จะให้ผมทำยังไงล่ะครับ ผมโดนว่าเป็นคนเดียวกับพี่เสียงธรรมพี่ไม่พอ  พี่ toi ยังว่าผมดูกระทู้นี้กระทู้เดียว  ผมก็ไม่รู้ว่าพี่ดูตรงไหนมาอีกแต่มันไม่จริงเลย  อันที่โชว์พระผมก็เข้าไปดูแต่ผมเคยตอบเพราะผมดูไม่เป็น  อย่างน้อยกระทู้สมาชิกใหม่ผมก็เคยเข้าไปและก็ตอบด้วย พี่ดูประวัติตรงไหนบอกว่าผมเข้ากระทู้นี้กระทู้เดียวผมไม่รู้  ผมขอสาบานต่อหน้าหลวงพ่อกวยถ้าตั้งแต่ผมสมัครเข้ามาแล้วผมดูกระทู้นี้กระทู้เดียวอย่างที่บอกจริง ขอให้ตายโหงภายในวันนี้พรุ่งนี้ด้วยเทอญ  แต่ผมยอมรับว่าผมเข้ามาดูกระทู้นี้จริง  อ่านที่พี่ๆทะเลาะกันจริงผมก็ยอมรับ   แต่ผมผิดด้วยหรอ  ผมเปิดเน็ตมากระทู้ไหนใหม่ผมก็คลิ๊กเข้าไปดู  กระทู้นี้ผมก็ตามดูเพราะมันเข้มข้นผมทำอะไรผิด
          ที่จริงผมจะบอกว่า "ตอบกระทู้นี้เพียงก็ทู้เดียวน่ะครับ" แต่ผมพูดผิดไปว่า "ดูกระทู้นี้กระทู้เดียวครับ"

toi
Hero Member

« ตอบ #192 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 10:24:56 pm »

ถูกต้องแล้วครับ หมายเลข IP  จะเปลี่ยนไปเวลาเราเข้าสู่ระบบ แต่น้อยมากเลยนะครับที่โอกาศจะตรงครับ ในกรณีที่ขึ้โรงขึ้นศาลตำรวจจะนำหมายเลขIPที่แสดงอยู่ไปตรวจสอบกับผู้ให้บริการอินเทอเนท ซึงทางผู้ให้บริการจะมีการบันทึกข้อมูลล็อก ซึงเป็นข้อมูลแสดงและระบุตัวตนของผู้ใล้อินเทอเนทครับ
          IP address เป็นหมายเลยประจำเครื่องของเครื่องนั้นๆ ที่ออกสู่ Internet เปรียบได้กับบ้านเลขที่ของคอมพิวเตอร์นั้นๆ ผมคิดว่า ไม่ว่าใครจะใช้เครื่องคอมพิวเตอร์เครื่องไหนๆเข้าอินเตอร์เน็ท ทางเจ้าหน้าที่ก็ต้องตรวจสอบได้ ต่อให้เป็นคอมภายในด้วยครับ

toi
Hero Member

« ตอบ #193 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 11:51:09 pm »

IP หมายเลขประจำเครื่องคอมพิวเตอร์นี้ มีให้ใช้ตั้งมากมาย ซ้ำเวลา connect แต่ละครั้งก็เปลี่ยนไปเรื่อยๆ ป่วยการตรวจสอบครับ เพราะไม่ใช่เรื่องใหญ่โตอะไร
          ผมบอกแล้วว่าให้ ใช้ IP serial number ของคนเลยดีกว่า คนจะไปใช้คอมพิวเตอร์ตัวไหนๆก็ช่าง หมายเลยบัตรก็อยู่คู่กับยูสเซอร์แล้วครับ

ตาสว่าง
Hero Member

กรรมมุนา วตตะตีโลโก

« ตอบ #194 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 07:13:36 pm »

ต้องขออภัยด้วยถ้าท่านไม่ใช่ jirat ใน ip นี้ เพราะ โปรแกรมตรวจสอบขึ้นชื่อมาคู่กันบอกว่าใช้เครื่องเดียวกันมีเวลาวันที่ ชื่ออาจจะพ้องกับคุณก็ได้  ทีนี้ถ้าคุณเสียงธรรมไปหมี่นเบื้องสูง หรือหมิ่นประมาทใคร เขาเอาเรื่องเป็นคดีความ ชึ่อและเลข ip นี้จะเป็นหลักฐานให้เข้าปิ้ง ดีใจที่ไม่ใช่คุณไม่ต้องร้อนใจ ถ้าเราไม่ได้ทำ ผู้ที่กระทำย่อมต้องรับผลแห่งการกระทำของตนเอง ดังว่า สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม ต้องขออภัยไม่ได้โทรกลับผมค้าขายยุ่งมาก ไม่มีเวลาคุยนานๆขอบคุณครับ ปล.แนะนำให้เปลี่ยนใช้ชื่ออื่นครับ
ผมไม่รู้เรื่องคอมเท่าพี่ๆ หรอกนะ ไม่รู้ดูตรงไหนด้วย  แต่ผมหาที่ดูไม่เป็นผมก็ขอโทรศัพคุยกับพี่ตาสว่าง  พี่ก็ไม่เอา  แล้วพี่ๆ จะให้ผมทำยังไงล่ะครับ ผมโดนว่าเป็นคนเดียวกับพี่เสียงธรรมพี่ไม่พอ  พี่ toi ยังว่าผมดูกระทู้นี้กระทู้เดียว  ผมก็ไม่รู้ว่าพี่ดูตรงไหนมาอีกแต่มันไม่จริงเลย  อันที่โชว์พระผมก็เข้าไปดูแต่ผมเคยตอบเพราะผมดูไม่เป็น  อย่างน้อยกระทู้สมาชิกใหม่ผมก็เคยเข้าไปและก็ตอบด้วย พี่ดูประวัติตรงไหนบอกว่าผมเข้ากระทู้นี้กระทู้เดียวผมไม่รู้  ผมขอสาบานต่อหน้าหลวงพ่อกวยถ้าตั้งแต่ผมสมัครเข้ามาแล้วผมดูกระทู้นี้กระทู้เดียวอย่างที่บอกจริง ขอให้ตายโหงภายในวันนี้พรุ่งนี้ด้วยเทอญ  แต่ผมยอมรับว่าผมเข้ามาดูกระทู้นี้จริง  อ่านที่พี่ๆทะเลาะกันจริงผมก็ยอมรับ   แต่ผมผิดด้วยหรอ  ผมเปิดเน็ตมากระทู้ไหนใหม่ผมก็คลิ๊กเข้าไปดู  กระทู้นี้ผมก็ตามดูเพราะมันเข้มข้นผมทำอะไรผิด
[/quote] ยินดีด้วยที่ไม่ใช่คุณครับ และขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาอธิบายเกี่ยวกับ ip ทำให้ผมตาสว่างมากขึ้น ขอบคุณครับ

ใครชอบใครชังช่างเถิด ใครเชิดใครชูช่างเขา ใครนินทาด่าบ่นทนเอา ตัวเราร่มเย็นเป็นพอ
หน้า: 1 ... 11 12 [13] 14 15
  พิมพ์