เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พระเปิมลำพูน สีชมพู  (อ่าน 1038 ครั้ง)
EAKLAMPHUN
Full Member

คล้องเหรียญหนุมาน พุทธคุณเยี่ยมยอดครับ

« เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 07:31:39 am »

พระเปิมลำพูน กรุวัดพระธาตุหริภุญชัย บูชาห้อยคอ มาตลอดครับ องค์นี้ประวัติที่มาเยี่ยมยอดครับ ได้จากกรุมาเองเลย ในบัวบนเจดีย์พระธาตุเล็ก หน้าตึกเรียนของโรงเรียนเมธีวุฒิกร ซึ่งอยู่ในเขตของวัดพระธาตุหริภุญชัย ตอนนั้นผ่านเข้าไปในนั้นพอดีเห็นนักเรียนเมธีเค้ากำลังใช้ไม้ไผ่ยาว ท่อนใหญ่ หามกันสองสามคน เพราะสูงมาก ทิ่มดอกบนเจดีย์ที่แตกอยู่ ซี่งเิดิมดอกน่าจะมีรอยร้าวอยู่แล้ว เห็นทิ่มลงมาแตกบ้าง หักบ้าง เพราะสูงมาก ด้วยความที่อยากได้ เลยเข้าไปขอซื้อ แต่เขาไม่ยอมขาย ตื้ออยู่นาน จึงยอมขายให้แต่ก็เปิดราคาสูงมาก คิดดูครับตอนนั้นราคาทองคำบาทละ สามพันสี่พันกว่าๆ แต่ก็ซื้อมาในราคาหลักหมื่น ตอนนั้นก็เป็นนักเรียนไม่มีเงินล่ะครับ ก็เลยไปขอลุงของผู้เขียนไปซื้อมาไว้ล่ะครับ ซึ่งเพิ่งมาขอบูชาคืนมาไม่กี่ปีนี้เองครับ พระเปิมองค์นี้ คราบกรุติดแน่น ธรรมชาติ ปึ๊กครับ องค์นี้แช่น้ำอยู่ในกรุมานานแล้ว และมีรอยตะไคร้น้ำแห้งติดอยู่ สังเกตที่ฐาน มีเสน่ห์สวยๆขลังๆครับ พระเปิมช่วยเสริมสร้าง องค์นี้รักมากครับ
บอย เมืองสิงห์
Sr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 10:53:50 pm »

ขุนทัพ
Administrator
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 12:41:57 am »

ยินดีด้วยน่ะครับ
toi
Global Moderator
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 08:53:28 pm »

อายุจะเป็นพันปียังสวยขนาดนี้นับว่าเยี่ยมเลยครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์