เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พระฮอด  (อ่าน 2162 ครั้ง)
คางเครา
Full Member

« เมื่อ: ธันวาคม 28, 2010, 02:58:34 pm »

เพิ่งได้รับมาจากเพื่อนรุ่นพี่นิสัยน่ารักมาหนึ่งองค์เมื่อเช้านี้
เลยแกะออกจากเลี่ยมพลาสติคมาลงให้ชมกันครับ
เป็นองค์แรกของผม ติชมกันได้ครับ
คางเครา
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2010, 03:00:10 pm »

องค์เดียวกันปรับแสงเงาถ่ายอีกครั้งครับ
jacky
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2010, 03:22:45 pm »

องค์เดียวกันปรับแสงเงาถ่ายอีกครั้งครับ

พระฮอด Huh?  พี่เคราเล่าให้ฟังหน่อยครับ องค์พระสวยดีจัง แต่ที่มาที่ไปอย่างไรครับ อยากทราบ

ปล. ของที่จะไปยืม ยังต้องการอยู่นะครับ ผ่านไปจะไปเอา
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2010, 03:32:52 pm »

พระแก้วจุยเจีย กรุเมืองฮอด สวยมากครับพี่ 

"พระสมเด็จแหวกม่าน ท่านใดมีไว้บูชาติดกายจะสมหวัง สุขสดชื่น ผ่านทุกอุปสรรค อุดมด้วยโภคทรัพย์มหาสมบัติ เมตตามหานิยม แคล้วคลาดจากศาสตราวุธและสิ่งชั่วร้ายทั้งปวง เปลี่ยนศัตรูเป็นมิตร มีพลังอำนาจบารมีสะท้อนกลับผู้มิหวังดี ปลอดภัยจากโรคร้าย ตัดเวรชะลอกรรม จงกระทำแต่ความดี ท่านแลครอบครัวจะมีความสุขตลอดกาล"
คางเครา
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2010, 03:51:37 pm »

"พระกรุฮอด" เป็นแร่รัตนชาติแท้ๆมีสีเขียว สีขาว และสีเหลืองฯลฯ  แร่หินนี้คือพลอยจัดอยู่ในตระกุลหินบุษราคัมมีสีเหลืองใสวาวและสีเหลืองน้ำผึ้ง  ในสมัยเชียงแสน และเชียงใหม่นิยมสร้าง พระแก้วสีเหลืองนี้ เรียกว่า บุษย์น้ำทอง พระแก้วสีเหลือง อมเขียว เรียกว่า บุษย์น้ำแตง พระแก้วสีขาว เรียกว่า เพชรน้ำต้ม หรือเพชรน้ำค้างสันนิษฐานว่า พระแก้วมีการสร้างทำและสืบทอดมาจากเขตล้านนาตอนบนลงมาจนถึงเมืองเชียงใหม่ ในปีพ.ศ. 2502-2503 กรมศิลปากรได้ค้นพบพระเจดีย์ทุกวัดในเมืองฮอดเพื่อนำพระพุทธรูปและโบราณวัตถุ พระกรุฮอด อำเภอฮอดทั้งอำเภอ พระแก้วของกรุเมืองฮอดที่ยังพอมีเป็นงานสร้างศิลปะด้วยวัตถุที่มีค่าที่น่าศึกษาและควรเก็บอนุรักษ์ไว้เพราะเป็นงานแกะที่ทำด้วยฝีมือของสกุลช่างเมืองฮอดแท้ๆการสร้างพระแก้วต้องใช้ทักษะ และความสามารถในการวางรูปแบบที่สูงมากเป็นการสร้างที่ทำยากกว่าการหล่อพระพุทธรูปหรือทำพระเครื่องด้วยดินเผามาก พระแก้วของกรุเมืองฮอดเข้าใจว่าช่างแกะด้วยกันหลายคนเพราะแต่ละองค์มีฝีมือทำได้งดงามมากมีปางสมาธิและปางมารวิชัยปางยืนก็มีบ้างแต่ละองค์มีรูปแบบในศิลปะเชียงแสนมีอายุราวพุทธศตวรรษที่21-22 อันเป็นยุคทองของเชียงใหม่ที่พุทธศาสนาแบบลังกาวงศ์กำลังเจริญรุ่งเรืองในเมืองเชียงใหม่ พระกรุฮอด ศิลปะพระเชียงแสน พระขึ้นกรุมาจริง ๆ ที่สมบูณไม่หัก บิ่น ประมาณ 2-3 หมื่นองค์ หลังจากนั้น การสร้างเขื่อนภูมิพลในสมัยโน้น ทางกรมศิลปากรขุดออกมาได้ไม่หมด ยังตกค้างอยู่เป็นจำนวนมาก ทำให้น้ำท่วม อ.ฮอด ทั้งหมด พระที่อยู่ใต้เขื่อนคาดว่าน่าจะมีอีกไม่มากก็น้อย พระกรุฮอด เป็นพระที่ใช้ดี พุทธคุณเยี่ยม เด่นดังทาง โชคลาภ เมตตามหานิยม(คงกระพัน) ใครมีไว้บูชาจะหวงแหนมาก ว่ากันว่า หากใครมีพระกรุฮอด เหมือนมีทองคำฝังเพชรอยู่ในมือ เพราะเป็นที่ปราถนาของ คนทั่วไป ศิลปะสูงส่ง ช่างหลวง เมืองหริภุญชัย ใครมีต่างหวงแหน ชั่วโมงนี้หายากแล้วครับ ทุกวันนี้ทุกคนเรียกกรุฮอดทั้งหมด แต่จริงๆ แล้วไม่ใช่ ที่จริงที่เชียงแสนก็มี ที่ฝางก็มี ที่อำเภอเถิงก็มี ในตัวเมือง จ. เชียงราย ก็พบ ที่พะเยาก็พบ ทุกวันนี้ทุกคนเหมาว่าเป็นกรุฮอดกันหมด เป็นเรื่องที่ไม่ถูกต้อง พิมพ์ของกรุฮอดจะสวยมาก ส่วนของทางเชียงแสนก็พอสวย ถ้าทางฝางก็จะหยาบหน่อย คือจะเป็นช่างชาวบ้าน กรุฮอดจะค่อนข้างละเอียด เราเรียกว่าช่างหลวงทำนองนั้น ความแตกต่างอยู่ที่ศิลปะ 

ข้อมูลจากบล็อคเนชั่น ขอบคุณท่านผู้เขียนครับ
คางเครา
Full Member

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2010, 03:57:32 pm »

ผ่านมาก็แวะหากันครับคุณแจ๊ค ส่วนพระฮอดก็ยืมข้อมูลท่านที่เขียน  คัดลอกมาให้อ่านครับ
ขอบคุณเสี่ยโอ๋ครับ ที่เข้ามาเชยชมกัน
คางเครา
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2010, 04:00:29 pm »

.
คางเครา
Full Member

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2010, 04:00:58 pm »

.
คางเครา
Full Member

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2010, 04:05:21 pm »

ชมกันเพลินๆ ติชมกันได้ครับ
toi
Global Moderator
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2010, 10:39:43 pm »

ผมน่ะคนในพื้นที่เลย อยู่เชียงใหม่นะเนี่ย ตอนที่ชาวบ้านเขาขุดได้พระที่ฮอด  ผมไปกับเพื่อนถึงที่เลย ได้แต่พระเนื้อดินเผา  ไม่ได้พระพระแก้วซักองค์เลย  เลยดูไม่เป็นครับ

คางเครา
Full Member

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 01:25:22 pm »

ผมน่ะคนในพื้นที่เลย อยู่เชียงใหม่นะเนี่ย ตอนที่ชาวบ้านเขาขุดได้พระที่ฮอด  ผมไปกับเพื่อนถึงที่เลย ได้แต่พระเนื้อดินเผา  ไม่ได้พระพระแก้วซักองค์เลย  เลยดูไม่เป็นครับ

หมายความว่ากรุฮอดที่ขุดกันไม่มีพระเนื้อแก้วแบบนี้ มีแต่เนื้อดินหรือครับป๋า
แสดงว่าเป็นเรื่องอุปโลกกันมานานหลายปี หรือว่ามี แต่ป๋าไปมาแล้วได้แต่เนื้อดินครับ
ช่วยเปิดข้อมูลให้น้องๆได้รับทราบบ้างเป็นความรู้ติดตัวแก้อายบ้างซิครับ..
แล้วขอชมเนื้อดินด้วยได้ไหมครับ ..
toi
Global Moderator
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 08:50:16 pm »

ตอนที่ผมไป คงเป็นพ.ศ.2530 กว่าๆนี่แหละครับ เป็นพระเนื้อดินเขาเรียกพระบังไพรครับ เจอเนื้อเดียว ชาวบ้านพาไปดูที่ ที่ขุดได้  เป็นเนินดินอยู่บนเขาครับ  ส่วนพระแก้วผมไม่รู้ว่าเขาค้นพบกันปีไหนครับ  เห็นเขาฮิตๆกันมากช่วงปี 2540-50 นี่แหละครับ

joker
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 08:32:32 am »

สวยครับ   
ระวังฮอดแม่สายก็แล้วกันครับ 
หน้า: [1]
  พิมพ์