เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อเทคโนโลยีมันรวนแก้ไขไม่ได้ก็อธิษฐานให้หลวงปู่ช่วย...ศรัทธานำมาสู่ปาฏิหาริย์  (อ่าน 2519 ครั้ง)
SMF
Newbie
*

« เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 10:42:49 am »

ผมไปตัดต่อรายการโทรทัศน์ให้พี่คนนึง หลังจากตัดเสร็จต้องอัดลงเทปเบต้าเพื่อส่งสถานีโทรทัศน์
ครั้งแรกลงเทปแถวนวนครต่อสายจากโน๊ตบุ้คที่ผมใช้ตัดต่อ ผ่านกล้องSony170 ลงไปที่เครื่องRecordเบต้า ไม่มีปัญหาใดๆ
เอาเทปไปส่งที่สถานีเสร็จ ช่วงห้าโมงเย็นพี่คนที่จ้างผม แกโทรมาบอกว่า เทปมีปัญหา ภาพเขียวทั้งม้วน
ผมนึกในใจ ซวยแล้ว  แกเลยบอกว่าให้เอาโน๊ตบุ้คไปลงเทปเบต้าอีกบริษัทนึงแถววงเวียนใหญ่ ไกลมาก

ผมไปวงเวียนใหญ่ คราวนี้setทุกอย่างเหมือนเดิม  แต่ปัญหาเกิดขึ้นคือ ภาพไม่เข้าไปยังกล้องSony170
เปลี่ยนกล้องไป3ตัวภาพก็ไม่เข้า  ทำตั้งแต่1ทุ่ม จนสามทุ่มยังไม่ได้ ทั้งรีสตาร์ทเครื่องคอม
ตั้งค่าโปรแกรมตัดต่อใหม่ ถอดสายFirewireแล้วเสียบใหม่ เปลี่ยนสายFirewireเส้นใหม่ ก็ไม่ได้ ทำทุกอย่างที่คิดว่าจะใช่ก็ไม่ได้

3ทุ่มกว่าๆ เหนื่อยก็เหนื่อย  จนพูดกันเล่นๆว่าเจ้าที่ออฟฟิศนี้แรงจริงๆ รายการออกวันจันทร์ ต้องส่งเทปวันนี้(วันเสาร์)
วันอาทิตย์เจ้าหน้าที่สถานีห้องตรวจเทปหยุด 

ผมไม่รู้จะทำยังไง ระลึกถึงหลวงพ่อหลวงปู่ที่นับถือ แล้วสวดนะโม แล้วตามด้วยบทสวดระลึกถึงหลวงปู่กวยนั่นแหละครับ 
พอสวดมนต์เสร็จผมถอดสายfirewireออก แล้วเสียบใหม่ ได้เฉยเลย จนพี่ที่จ้างผมกับช่างเทคนิคงงกันมาก
ทั้งที่ๆก่อนหน้านั้นก็ทำทุกอย่างแล้ว ดีใจกันมากๆเพราะมันเริ่มจะอึดอัดแล้ว สรุปวันนั้น ส่งเทปตอนห้าทุ่ม
ฝนตกทั้งวันอีก เป็นการทำงานที่ปวดเศียรเวียนเกล้ามากๆ

พอวันต่อมา(วันอาทิตย์)ต้องลงเทปอีกรายการนึง คราวนี้ไปถึงออฟฟิศแถววงเวียนใหญ่ Setทุกอย่างเหมือนเดิม
เหมือนจะมีปัญหาเหมือนเดิมคือสัญญาณเข้าแต่ภาพไม่เข้ากล้อง แต่คราวนี้ไหวตัวทัน ผมรีบสวดมนต์ระลึกถึงหลวงปู่ก่อนเลย
สวดเสร็จภาพมาทันที เรื่องนี้มีพยานยืนยันได้เป็นอย่างดีครับ

ยาวหน่อยนะครับ แต่เรื่องนี้คือเรื่องจริง ถ้าจะว่าคอมผมมีปัญหาก็ไม่น่าใช่ เพราะตอนแรกที่ลงเทปแถวนวนครยังลงได้ปกติ
ถ้าจะบอกว่ากล้องมีปัญหา เราก็เปลี่นไปตั้งสามตัว  ถ้าจะบอกว่าสายFirewireมีปัญหา ก็เปลี่ยนเส้นใหม่แล้ว
ยิ่งเรื่องการตั้งค่า ไม่น่าจะเป็นปัญหาเพราะพี่สองนั้นทำงานด้านนี้มานานมาก
โก้ จีนสาตร์ (2537)
Sr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 05:31:52 pm »

ถ้าเป็นผมจะถามตนเองว่า "มันเกิดอะไรขึ้น" ก่อนออกจากบ้านต้องระลึกถึงหลวงพ่อ ก่อนสตาทรถก็เช่นกัน (พ่อทำทุกครั้ง) สงสับไปถึงโรงงานก่อนลงรถไปทำงานต้องไว้หลวงพ่อดัวย ถึงจะดี
จริงไหมครับ ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ 

"พระของข้ากันตายโหง แต่เมื่อถึงคราวตายก็ต้องตาย"
นี้คือคำพูดของหลวงพ่อกวยที่มีต่อพระเครื่องของท่าน
                  โก้  จีนสาตร์
sitthiphol
Sr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 09:57:21 pm »

ประสบการณ์สุดยอดครับมีศัทธาย่อมมีปาฎิหารณ์ครับ

พูดน้อยเสียน้อย พูดมากเสียมาก
ไม่พูดไม่เสีย นิ่งเสียโพธิสัต
SMF
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2011, 11:15:51 am »

ถ้าเป็นผมจะถามตนเองว่า "มันเกิดอะไรขึ้น" ก่อนออกจากบ้านต้องระลึกถึงหลวงพ่อ ก่อนสตาทรถก็เช่นกัน (พ่อทำทุกครั้ง) สงสับไปถึงโรงงานก่อนลงรถไปทำงานต้องไว้หลวงพ่อดัวย ถึงจะดี
จริงไหมครับ ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ 

ครับ ผมก็สวดมนต์ระลึกถึงหลวงปู่ทุกครั้งที่เดินทางเช่นกันครับ   
ส่วนเกิดอะไรขึ้นนี่ งง มาจนทุกวันนี้55  และวันนั้นกระบวนการทางเทคนิค ทำหมดทุกวิธีที่เคยทำมาเลยครับพี่ 
ยิ่งพี่สองคนที่อยู่ในที่นั้น ทำงานมาก่อนผมหลายสิบปีไม่เคยเจอกรณีนี้เลย 
ยอมรับเลยว่าแค่ระลึกถึงหลวงปู่และสวดมนต์อย่างตั้งใจจริงหลวงปู่ช่วยแน่นอน คิดดูว่าถ้าส่งเทปออกอากาศไม่ทัน ลำบากกันหมดแน่ๆครับ
ผมไม่มีพระที่ทันท่านนะครับ มีแต่พระใหม่ที่ทำบุญกับทางวัดครับ
ตอนนี้จะตัดงานต้องบอกหลวงปู่ก่อนเลยว่าขออย่าให้มีปัญหาอะไรในการทำงานเลย
SMF
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2011, 11:18:47 am »

ประสบการณ์สุดยอดครับมีศัทธาย่อมมีปาฎิหารณ์ครับ

ใช่ครับ ตอนนี้ถ้าจะไปรับงานที่ออฟฟิศนั้น ผมสวดมนต์ระลึกถึงหลวงปู่ก่อนเลยครับ
tumppstar
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 03:52:19 pm »

สุดยอดครับบ
โก้ จีนสาตร์ (2537)
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 09:25:29 pm »

ครับ ผมก็สวดมนต์ระลึกถึงหลวงปู่ทุกครั้งที่เดินทางเช่นกันครับ   
ส่วนเกิดอะไรขึ้นนี่ งง มาจนทุกวันนี้55  และวันนั้นกระบวนการทางเทคนิค ทำหมดทุกวิธีที่เคยทำมาเลยครับพี่ 
ยิ่งพี่สองคนที่อยู่ในที่นั้น ทำงานมาก่อนผมหลายสิบปีไม่เคยเจอกรณีนี้เลย 
ยอมรับเลยว่าแค่ระลึกถึงหลวงปู่และสวดมนต์อย่างตั้งใจจริงหลวงปู่ช่วยแน่นอน คิดดูว่าถ้าส่งเทปออกอากาศไม่ทัน ลำบากกันหมดแน่ๆครับ
ผมไม่มีพระที่ทันท่านนะครับ มีแต่พระใหม่ที่ทำบุญกับทางวัดครับ
ตอนนี้จะตัดงานต้องบอกหลวงปู่ก่อนเลยว่าขออย่าให้มีปัญหาอะไรในการทำงานเลย
รุ่นย้อนยุคสุดยอดเช่นกัน มีรุ่นย้อนยุค ดีว่าของเก๊น่ะครับ

"พระของข้ากันตายโหง แต่เมื่อถึงคราวตายก็ต้องตาย"
นี้คือคำพูดของหลวงพ่อกวยที่มีต่อพระเครื่องของท่าน
                  โก้  จีนสาตร์
SMF
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 08:11:26 pm »

ถ้าไม่มีรุ่นที่ทันก็แขวนรุ่นที่ไม่ทันบวกกับสวดมนต์ระลึกถึงหลวงปู่ก็ดีเหมือนกันครับ

อย่างผมเคยเก็บเงินว่าจะเช่าเหรียญแม่ครัวยุคทันหลวงปู่ พอทำบุญกับทางวัดไป ทางวัดส่งเหรียญแม่ครัวย้อนยุคมาให้ผมเฉยเลย
บังเอิญมากๆตรงที่เป็นเหรียญแม่ครัว เลยไม่ได้เช่าเหรียญที่ทันหลวงปู่เลยครับ ประหยัดไว้ก่อน

ขุนทัพ
Administrator
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 11:58:25 pm »

ขอให้หลวงพ่อคุ้มครองคุณและคุณแม่ด้วยนะครับ 
SMF
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 09:18:00 pm »

ขอให้หลวงพ่อคุ้มครองคุณและคุณแม่ด้วยนะครับ 

ขอบคุณมากครับพี่ขุนทัพ ตอนนี้ผมก็ไปกรุงเทพได้คราวละ3วัน 4วัน อย่างมากสุดก็ไม่เกินอาทิตย์ครับไม่อยากอยู่นาน
เพราะเป็นห่วงแม่ครับ ส่วนแม่ก็ตามอาการครับพี่ ถือว่าอย่างน้อยก็ยังดี ที่ตื่นขึ้นมายังเห็นแม่อยู่ใกล้ๆครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์