เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขี่มอเตอร์ไซค์ตอนกลางคืนเกือบชนเด็ก แต่แคล้วคลาดหวุดหวิด หักหลบได้ทันครับ  (อ่าน 2274 ครั้ง)
SMF
Newbie
*

« เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 08:31:45 pm »

สาธุหลวงปู่ครับ...เหตุเกิดเมื่อช่วงเดือนปลาย ปี 53   หลังจากที่อยู่บ้านทั้งวัน ช่วงทุ่มนึงซึ่งต่างจังหวัดก็มืดแล้ว ผมขี่มอเตอร์ไซด์ออกไปทำธุระ
พอจะออกจากบ้าน ความคิดผมก็แว้บเข้ามาว่า “เอาพระหลวงปู่ไปด้วยดีกว่า” ผมก็เลยหยิบสร้อยพระ ซึ่งมี3อย่างในนั้น คือ ลูกอมผงหลวงปู่ ,พระรุ่นที่ไม่ทันท่าน1องค์
และ รูปถ่ายหลวงปู่(ผมเอาไปอัดแล้วมาเข้ากรอบสแตนเลสเล็กๆและจุดธูปบอกหลวงปู่)

พอขี่ไปได้กลางทาง ถนนมืดมากๆ แมลงก็เยอะ ผมก็เลยขี่แบบก้มหน้าเงยหน้าสลับกันไป พอจังหวะที่เงยหน้า
ผมก็ต้องตกใจสุดขีดเพราะมีเด็กผู้หญิง2คนขี่จักรยานซ้อนกันมาอยู่ตรงข้ามผม (เด็กขี่มาเลนขวาของเด็กซึ่งผิดเลน  ผมขี่ไปเลนซ้ายผมตามปกติ)

ผมร้อง เฮ้ย! เพราะตกใจมาก แล้วก็หักหลบ แล้วตะโกนตามหลังว่า “มืดๆอย่าขี่รถผิดเลนอีกนะ”  
คือถ้าหลบไม่ทันก็คงชนอาจจะได้แผลถลอก  หรือเจ็บตัวแน่ๆ

เลยอดแปลกใจไม่ได้กับความคิดที่แว้บเข้ามาว่า”เอาพระหลวงปู่ไปด้วยดีกว่า” และเชื่อว่าพระหลวงปู่แม้ไม่ทันท่านก็อาราธนาได้ดีเหมือนกันนะครับ  
ตอนแรกผมจะไม่เล่าเรื่องนี้   แต่เมื่อไม่กี่วันมีเหตุการณ์เกิดขึ้นคล้ายกันมากๆ คือมีพี่คนนึงขี่มอเตอร์ไซด์หลบเด็ก
แล้วรถล้ม ตอนแรกก็ลุกได้ปกติ ไม่มีเลือด เหมือนไม่เป็นอะไร  แต่พอไปโรงพยาบาลอาการแกหนัก
ต้องส่งไปโรงพยาบาลจังหวัด ตอนนี้แกต้องใช้เครื่องช่วยหายใจ หมอบอกว่า อาการเป็นตายเท่ากัน...
พอมาคิดแล้ว ถือว่าผมยังโชคดี ไม่เป็นอะไร  สาธุหลวงปู่ครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2011, 09:58:23 pm โดย ขุนทัพ » บันทึกการเข้า
SMF
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 08:44:53 pm »

พิมพ์คำว่า ไซด์ ตกไปคำนึง... ขี่มอเตอร์ไซด์ตอนกลางคืนเกือบชนเด็ก แต่แคล้วคลาดหวุดหวิด หักหลบได้ทันครับ...
ขุนทัพ
Administrator
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 01:08:06 am »

สาธุ...หลวงพ่อคุ้มครองนะครับ
vit999
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 30, 2011, 01:53:10 pm »

โชคดีจริงๆครับ ไม่งั้นคงแย่แน่ 
SMF
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 08:15:02 pm »

ใช่ครับพี่ขุนทัพ หลวงพ่อคุ้มครองครับ ผมยังสงสัยไม่หายกับความคิด คำพูดที่แว้บเข้ามาว่า "เอาพระหลวงพ่อไปด้วยดีกว่า"
ใช่เลยครับ คุณvit999 ไม่งั้นผมคงแย่แน่ๆ ถ้าชนเด็กคงได้แผล หรือเจ็บแน่ๆครับ   
kit007
Full Member

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 04:43:19 pm »

สาธุหลวงปู่คุ้มครองทุกคนครับ 
สวัสดี
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 08:35:31 pm »

ประสพการณ์อย่างนี้ ชอบจัง
หน้า: [1]
  พิมพ์