เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แล้วคุณจะรู้ว่าทำไม!...ชีวิตนี้ผมถึงปรารถนาที่จะคล้องพระของหลวงพ่อกวยเท่านั้น...  (อ่าน 5500 ครั้ง)
กร ขันทอง
Newbie
*

« เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 01:58:09 pm »

ราวเดือนพฤศจิกายน ปี 2552 หลังจากงานทำเพลงหลวงพ่อเสร็จสิ้นลงหลายเดือน ทำให้ผมมีโอกาสเดินทางไปกราบหลวงพ่อที่วัดน้อยลง ด้วยงานรัดตัวครับ ทั้งงานวิทยุที่ทำอยู่ งานอัดสปอตโฆษณา งานทำเพลงเขียนเพลง ก็แทบจะไม่มีเวลาได้หายใจหายคอแล้วล่ะครับ ยิ่งช่วงหาเสียงเลือกตั้ง อบต.เทศบาล อัดสปอตกันจนหามรุ่งหามค่ำ วันหนึ่งผมมีโอกาสได้เดินทางไปกราบหลวงพ่อที่วัด ช่วงบ่ายๆ ผมไปคุกเข่าต่อหน้าโลงศพหลวงพ่อและอธิษฐานว่า "ชีวิตของลูกตราบเท่าที่ยังมีลมหายใจอยู่ ลูกไม่เคยปรารถนาที่จะคล้องพระเครื่ององค์ไหนๆในประเทศนี้ ต่อให้สนนราคาเป็นแสนเป็นล้าน ก็ไม่อยากได้  นอกเสียจากพระเครื่องของหลวงพ่อกวยองค์เดียวเท่านั้น หากหลวงพ่อมีญานที่สามารถรับรู้ถึงจิตใจของลูก หลวงพ่อคงจะทราบได้ดีว่า ลูกรักและศรัทธาหลวงพ่อเป็นที่ตั้ง ลูกปรารถนาที่จะได้เหรียญอัลปาก้าหลังหนุมานเหลือเกิน ขอหลวงพ่อ จงดลบันดาล ประทานแก่ลูกเพื่อไว้ใช้คล้องติดตัว เป็นขวัญและกำลังใจในการทำงานในการใช้ชีวิตของลูกด้วยเถิด ลูกขอให้สัจจะปฎิณานว่าหากได้สมใจแล้ว ถึงอดตายก็จะไม่ขายเหรียญนี้โดยเด็ดขาด"ผมรำพึงรำพันต่อหน้าโลงศพหลวงพ่อ หลังจากนั้นมาไม่ถึงเดือน ผมไปส่งงานที่ อ.หันคา แล้วเลยไปหาเพื่อนรุ่นพี่ที่ อ.เดิมบางนางบวชในเย็นวันหนึ่ง เขาบอกว่าเพื่อนเขามีเหรียญหลังหนุมานจะปล่อย เลยนัดเจอกันที่ปั๊ม ปตท.อ.เดิมบางฯ ผมได้พบพี่รุ่งทำงานไฟฟ้าเดิมบางฯ นำเหรียญหลังหนุมานของหลวงพ่อมาให้ดู ผมส่องดูก็รู้ทันทีว่า หลวงพ่อมาโปรดแล้ว แท้ สวย ดูง่าย พี่รุ่งเปิดราคา 15,000.-บาท วันนั้นผมไม่มีสตางค์เลย ไม่มีจริงๆ มีติดกระเป๋าพันกว่าบาท จะซื้อพระองค์ละ 15,000.-บาท ต้องบอกว่า แค่คิดก็ผิดแล้ว ในบัญชีธนาคารก็ไม่มีเลย ช่วงนั้นช๊อตๆครับ รับมือซ้าย จ่ายมือขวา ผมลองแกล้งต่อราคาเหลือ 12,000.-บาท ทั้งๆที่ไม่มีเงิน แต่อยากได้ พี่รุ่ง เก็บพระหลวงพ่อทันทีขอตัวลากลับโดยไม่คุยกับผมเลย ผมขับรถกลับบ้าน รู้สึกเสียใจมากเหลือเกินที่พบหลวงพ่อแล้วไม่สามารถนำกลับมาได้ ระหว่างที่ขับรถกลับบ้าน ผมได้แต่รำพึงรำพันต่อหน้ารูปถ่ายหลวงพ่อที่แขวนหน้ารถว่า"ทำไม...ทำไมหลวงพ่อไม่ช่วยผม ทำไม...เจอเหรียญหลวงพ่อแล้วเช่าไม่ได้ ทำไม...ไม่มีเงิน ทีคนอื่นๆไม่เห็นทำประโยชน์อะไรให้กับวัดเลย ทำไม...หลวงพ่อไปช่วยเขา บางคนคล้องเหรีญญฝาบาตร บางคนคล้องเหรียญนะโมตาบอด บางคนคล้องหรือเก็บสะสมเป็นสิบๆเหรียญ แต่ทำไม..หลวงพ่อไม่ช่วยผม" กลับไปบ้านทั้งคืนผมนอนไม่หลับเลย วันรุ่งขึ้นจำได้ว่าราวบ่ายโมง ผมโทรหาหมวดบอล เพื่อถามหมวดว่า ราคาเหรียญหนุมาน 15,000.-บาท ซื้อได้ไหม หมวดบอกผมว่า ถ้าแท้ สวย ดูง่าย ลุยเลยพี่ สิ้นปีนี้ ราคาขึ้นพี่ซื้อไม่ได้นะ คำพูดสั้นๆของหมวดบอลวันนั้นมันทำให้ผมมีกำลังใจ ผมตัดสินใจโทรหาพี่รุ่งอีกครั้งแล้วบอกว่า 13,000.-บาท ได้ไหมพี่ พี่รุ่งตอบตกลง ตอนนั้นราวบ่ายสองโมง พี่รุ่งบอกผมว่า แค่ห้าโมงเย็นวันนี้เท่านั้น เพราะมีคนรอซื้ออยู่เหมือนกัน ผมมีเวลา 3 ชั่วโมง ในการหาเงิน 13,000.-บาท
ทั้งๆที่ในกระเป๋าไม่มีเงินเลยในตอนนั้น ผมตัดสินใจขายไมค์ชัวร์ พร้อมปรีไมค์ ราคา 5,000.-บาท ที่เพิ่งซื้อมาใหม่ คิดว่าชีวิตนี้ไม่ตายก็ซื้อใหม่ได้ แต่พระหลวงพ่อ หาไม่ได้ โทรไปยืม หัวหน้าสถานีผมอีก 8,000.-บาท รวมเป็น 13,000.-บาทพอดีเป๊ะจำได้ว่ากำเงิน 13,000.-บาท ตอนสี่โมงครึ่งตอนเย็น รีบบึ่งรถไปเดิมบางฯหาพี่รุ่งทันที จ่ายเงินรับพระแขวนขึ้นคอ แต่ดันลืมเผื่อค่าน้ำมัน เงินพอดีเป๊ะ ตายล่ะ..ระหว่างเดินทางกลับตอนค่ำ วันนั้นฝนดันตกลงมาแบบไม่มีปี่มีขลุ่ย แอร์ก็เปิดไม่ได้เพราะต้องประหยัดน้ำมัน กระจกเริ่มเป็นฝ้า น้ำมันนอนหมอนตก Eผมได้แต่ภาวนาบอกหลวงพ่อว่า ขอให้ลูกขับรถกลับถึงบ้าน โดยน้ำมันอย่าหมด วันนั้นเหตุการณ์คับขันก็จริงเพราะไหนจะเหนื่อยหาเงิน เป็นหนี้เขา น้ำมันในถังก็เหลือน้อยเต็มที แต่ในใจกลับมีความสุขมากเหลือเกิน ผมโทรหาหลวงพี่พระครูปลัดวิชัย ระหว่างเดินทางกลับว่าผมมารับหลวงพ่อกลับชัยนาทบ้านเรา หลวงพ่อมาไกลถึงอ.เดิมบางฯและจะไม่มีวันกลับไปเดิมบางฯอีกแล้วล่ะครับ หลวงพี่หัวเราะชอบใจ...วันนั้นผมกลับถึงบ้านโดยปลอดภัย น้ำมันที่เหลือน้อยนิด แต่สามารถกลับถึงชัยนาทได้อย่างน่าประหลาดจริงๆ ..หลวงพ่อมาโปรดผมแล้วล่ะครับ
แต่เดิมเลี่ยมพลาสติกเก่ามา หลังจากผมเช่ามาได้ 1 วัน รุ่งขึ้น ผมยกมือไหว้บอกหลวงพ่อว่า หากลูกมีเงินมีทอง จะไม่ให้หลวงพ่อต้องอยู่ในกรอบพลาสติกแบบนี้ จะเลี่ยมทองให้ทันที ให้สวย สมกับเป็นเหรียญของหลวงพ่อ พูดไม่ทันขาดคำ ไม่ถึง 10 นาที มีคนโทรมาขอซื้อเพลงผมที่แต่ง จาก จ.น่าน ซึ่งร้อยวันพันปีไม่เคยโทรหาผม ชื่อ ดต.ชาญชัย บรรจง อยู่ที่ สภอ.เมือง จ.น่าน บอกว่าอยากได้เพลงเร็วๆจังหวะสามช่าสักเพลงหนึ่ง มีไหมอาจารย์ ผมบอกมี ก็ร้องเป็นไกด์ผ่านโทรศัพท์ให้ฟัง เขาถามผมสวนกลับทันทีว่าถ้าขาย จะขายเท่าไหร่ ผมบอก 8,000.-บาท เขาบอกว่าเขาไม่ค่อยมีสตางค์ 5,000.-บาทได้ไหม ถ้าได้ ส่งไกด์เสียงร้องพร้อมเนื้อเพลงทางเมล์ เดี๋ยวจะออกไปโอนเงินให้เลย ผมคิดว่าเขาพูดเล่น ให้หลังไม่ถึง ครึ่งชั่วโมง เขาโทรมาบอกโอนแล้ว เฮ้ย...เป็นไปได้ไง ผมรีบบึ่งรถไป อ.สรรคบุรี กด ATM เห็นยอดเงินโอนมา 5,000.-บาทจริงๆ ขนหัวลุกเลย หลวงพ่อประทานให้รวดเร็วทันใจเหลือเชื่อจริงๆ เลยกดเงินใส่กรอบทองที่ร้านทองเอี่ยมเจริญ หน้าที่ว่าการอ.สรรคบุรี ไป 4,700.-บาท จำได้แม่นยำเลย แถมร่ม 1 คัน ทานกาแฟเซเว่น 1 แก้ว เหลือเงินกลับบ้าน 2 ร้อยกว่าบาท แจ่ม............จริงๆ สาธุ............กราบแทบเท้าหลวงพ่ออันเป็นที่รักและเคารพของลูก
                                                                                            กร ขันทอง
                                                                               นักแต่งเพลงสังกัดสมาคมนักแต่งเพลงแห่งประเทศไทย
กร ขันทอง
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 02:27:02 pm »

ด้านหน้าของเหรีญหลังหนุมานที่พูดถึงครับ
ผมเพิ่มมาทราบภายหลังว่า เหรียญหลังหนุมานเหรียญนี้ เดิมเป็นของพี่ธนินทร์ สามชุก แกจะปล่อย 12,000.-บาท ในตอนนั้น ซึ่งไม่รู้ว่าเพราะอะไร ทั้งๆที่แกเป็นคนฐานะค่อนข้างดี ไม่มีปัญหาเรื่องเงินๆทองๆอยู่แล้ว ภายหลังพอพระเปลี่ยนมือเปลี่ยนเจ้าของมาอยู่กับผม ทุกวันนี้พี่ธนินทร์แกยังคงโทรหาผมอยู่ บวกกำไรให้หลายพัน หากต้องการอยากขายเหรียญนี้คืน พี่รุ่ง ทำงานไฟฟ้าเดิมบางฯหิ้วมา มาให้ผมเช่าในตอนนั้นราคา 13,000.-บาท เท่ากับว่า ได้ค่าหิ้ว 1,000.-บาท พระหลวงพ่อเหรียญนี้ เซียนแถบสามชุก เคยเห็น และรู้จักเคยสัมผัสมาหลายปี เพราะครั้งหนึ่งเมื่อหลายปีก่อนหน้านั้น ดื้อ เจ้าของศูนย์พระเครื่องสามชุก เคยขอเช้าพี่ธนินทร์ 10,000.-บาท แต่พี่ธนินทร์ แกไม่ให้ จะเอา 12,000.-บาท ดื้อไม่ให้ แกเลยบอก เออ...กูให้มึงยืมคล้อง...5555 แต่วันไหนกูจะเอาต้องอยู่ และสามารถมาเอาได้ทุกเวลา ดื้อ ก็คล้อง ขายจำหน่ายพระในศูนย์เป็นปี ใครผ่านไปผ่านมาก็เห็น พี่นาจ ศูนย์พระเครื่องเมืองสรรค์ ก็รู้จักเหรียญนี้ดี หลังจากเหรียญมาอยู่กับผมแล้ว แกเคยเจอผมที่วัดครั้งหนึ่ง แกมองในคอผม แล้วถามว่าเหรียญนี้ มาจากไหน ขอดู แกเห็นจำได้บอก ตามเหรียญนี้มาหลายปี ผมโทรถามดื้อ...จึงถึงบางอ้อว่า พี่นาจจะขอเช่าในราคา 8,000.-บาท แต่เจ้าของพระจะเอา 12,000.-บาท ผมนึกในใจเล่นๆ เฮ้อ...ชาตินี้พี่คงเช่าได้...)
กร ขันทอง
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 02:30:50 pm »

ด้านหลังของเหรียญหลังหนุมานครับ

Uploaded with ImageShack.us
paul tang
Sr. Member

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 02:39:02 pm »

สาธุ ขอระลึกถึงพระคุณของหลวงพ่อด้วยคนครับ
admin
Administrator
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 04:59:32 pm »

ปลื้มใจกับพี่กร ตั้งแต่เคยเล่าในเว็บวัด มาวันนี้ให้เกียรติเล่าอีกครั้ง ขอบคุณมากครับ 

ชีวิตนี้ได้ดีเพราะหลวงพ่อ
golfsof
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 11:44:36 pm »

อ่านแล้วเกิดความปิติยินดีด้วยครับ คุณอาครับคุณอายังมีสารคดีหลวงปู่เหลือบ้างใหมครับผมอยากได้ครับ
chonburifc
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 09:03:02 am »

สุดยอดครับพี่ บารมีหลวงปู่ จริงๆครับ

SMF
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 11:23:30 am »

สาธุหลวงปู่ และขอบคุณพี่กร ที่มาเล่าเรื่องดีๆให้ฟังครับ
ขุนทัพ
Administrator
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 10:42:15 pm »

ขอบคุณที่นำประสบการณ์ดีๆเกี่ยวกับหลวงพ่อมาเล่าสู่กัน...
vit999
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 16, 2011, 08:21:16 am »

พระสวยมากครับ ดีใจแทนด้วยครับที่หลวงพ่อไปอยู่ด้วย 
DALLA
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 02:55:42 pm »

ปาฎิหารย์จริงๆครับ ขอหลวงพ่อกวยคุ้มครองครับ
kit007
Full Member

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 10:27:21 am »

หอมด่วน
Newbie
*

" สุขใจเมื่อยามมี เพลินตาเมื่อยามมอง "

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2011, 11:12:11 pm »

***... ยินดีด้วยครับที่ได้เหรียญหนุมานไว้บูชาติดตัว...ศรัทธาแรงเหลือเกิน  ... ***
pakasit
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 08:45:13 pm »

ดีใจกับพี่กรด้วยคนที่ได้สมหวังที่อยากน่ะขอบารมีหลวงพ่อกวยคุ้มครองครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์