เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามพี่ๆ ครับ ช่วยชี้แนะด้วยครับน้องใหม่  (อ่าน 4427 ครั้ง)
admin
Administrator
Full Member

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 07:58:19 am »

แจ่มเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2009, 05:05:38 pm โดย admin » บันทึกการเข้า

ชีวิตนี้ได้ดีเพราะหลวงพ่อ
toi
Global Moderator
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 08:02:42 am »

ตอบได้สมเหตุสมผลครับ  คนดูพระเป็นจะตอบได้ว่าพระแท้ แท้เพราะอะไร  พระเก๊ ทำไมถึงเก๊  ที่ว่าคุณขุนทัพเอาหลักการพิจารณาพระเครื่องประเภทพระเนื้อผงหลักใหญ่ๆ คือ ดูพิมพ์ ดูเนื้อ และดูความเก่า  นี่บอกให้ดูความเก่าครับ  1
พระที่แตกลายงา ทั้งด้านหน้าและด้านหลัง ส่วนมากแล้วจะเป็นเนื้อพระจากโรงงานที่แต่งเนื้อ
โดยใช้ความร้อนมาเป็นตัวช่วย เช่น นำไปอบ หรือไปทอดในน้ำมัน
เหมือน พระพิมพ์สมเด็จขี่สิงห์ หลังสิงห์ ที่ออกปี21 เป็นพระโรงงานเนื้อจะแตกลายงาทั้ง ๒ ด้านครับ คือแตกลายงาทั้งสอง คือ แตกลายงาด้านหน้าและด้านหลัง
พระเก่า ถ้าจะมีการแตกลายงา จะแตกเฉพาะด้านหน้า ด้านเดียวเท่านั้นครับ และพระที่แตกลายงาส่วนมากจะลงรักมาครับ
ขอบคุณ admin ครับผม  52
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2009, 08:10:38 am โดย toi » บันทึกการเข้า
toi
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 08:42:44 am »

พระปรกโพธิ์เก้าใบ ที่ผมดูมาหลายๆเว็บ ส่วนมากขาใหญ่เขาจะตอบว่า  ของคนนั้นเก๊ก็แล้วกัน เพราะที่ลงโชว์ในเว็บมีของแท้ไม่ถึงสิบองค์ 56  พระเก๊เพราะไม่มีมิติ พระแท้จะต้องมีมิติ ผมก็ไม่เข้าใจ (กว้าง คูณ ยาว คูณ สูง) แล้ว ยังจะเอามิติที่เท่าไหร่มาใช้พิจารณาพระว่าเก๊-แท้ได้อีก 56  พระองค์นี้เก๊เพราะที่มาไม่ดี ต้องเป็นองค์ที่เป็นดาราโชว์อยู่ในหนังสือ  ต้องเป็นพระเก่าของขาโจว๋ถึงจะแท้ก็มี   56  สรุปแล้วไม่มีหลักเกณฑ์ในการพิจารณาพระเลย   56  คอยแต่จะเอาพระของตนเองและกลุ่มเพื่อนๆเป็นพระแท้ พระของคนอื่นเก๊หมดทั้งๆที่เป็นพิมพ์เดียวกัน  พอบอกว่าพระทั้งสององค์นี้เป็นพิมพ์เดียวกันเลยนะ  ก็บอกว่ามันเป็นแม่พิมพ์อันแท้หลุดไปตกอยู่ในมือนักปลอมพระออกลูกออกหลานมาเยอะแยะ พวกคุณๆน่ะดูกันไม่เป็นหรอกครับ ต้องกลุ่มพวกผมถึงจะดูขาด  แบบนี้ก็มี   56
chaly
Hero Member

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 09:35:11 pm »

ยอดเยี่ยมทุกๆ ข้อมูลครับ 
ขุนทัพ
Hero Member

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 10:10:52 pm »

ขอขอบคุณ....พี่ต้อยมากๆครับ ที่มาช่วยเสริมข้อมูลให้สมบูรณ์มากยิ่งขึ้นครับ ขอบคุณคร้าบบบ...จากใจ 24 24 24

เยี่ยมมากกกกกๆๆๆๆๆคร้าบบบ...
toi
Hero Member

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 11:35:17 pm »

ใช่ว่าจะมายกยอกันนะครับ  แต่ผมดูรู้น่ะครับ ว่าใครเป็น ใครไม่เป็นครับ
พระเก่า ถ้าจะมีการแตกลายงา จะแตกเฉพาะด้านหน้า ด้านเดียวเท่านั้นครับ และพระที่แตกลายงาส่วนมากจะลงรักมาครับ
พระแตกลายงาเพราะลงรักจริงๆครับ และจะแตกเฉพาะด้านหน้าจริงๆครับ
ขุนทัพ
Hero Member

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 09:47:29 pm »

ใช่ว่าจะมายกยอกันนะครับ  แต่ผมดูรู้น่ะครับ ว่าใครเป็น ใครไม่เป็นครับ
พระแตกลายงาเพราะลงรักจริงๆครับ และจะแตกเฉพาะด้านหน้าจริงๆครับ
ขอบคุณมากครับ
supsathorn
Newbie
*

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 05, 2010, 10:24:14 am »

ไม่แท้ครับ สู้ต่อไป
โยธิน
Sr. Member

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 05, 2010, 02:52:13 pm »

ผมก็ว่าไม่แท้ครับ พี่ใหญ่ สู้ สู้
เล็กอาร์ต
Jr. Member
**

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 11, 2010, 09:34:28 am »

พระปรกโพธิ์เก้าใบ ที่ผมดูมาหลายๆเว็บ ส่วนมากขาใหญ่เขาจะตอบว่า  ของคนนั้นเก๊ก็แล้วกัน เพราะที่ลงโชว์ในเว็บมีของแท้ไม่ถึงสิบองค์ 56  พระเก๊เพราะไม่มีมิติ พระแท้จะต้องมีมิติ ผมก็ไม่เข้าใจ (กว้าง คูณ ยาว คูณ สูง) แล้ว ยังจะเอามิติที่เท่าไหร่มาใช้พิจารณาพระว่าเก๊-แท้ได้อีก 56  พระองค์นี้เก๊เพราะที่มาไม่ดี ต้องเป็นองค์ที่เป็นดาราโชว์อยู่ในหนังสือ  ต้องเป็นพระเก่าของขาโจว๋ถึงจะแท้ก็มี   56  สรุปแล้วไม่มีหลักเกณฑ์ในการพิจารณาพระเลย   56  คอยแต่จะเอาพระของตนเองและกลุ่มเพื่อนๆเป็นพระแท้ พระของคนอื่นเก๊หมดทั้งๆที่เป็นพิมพ์เดียวกัน  พอบอกว่าพระทั้งสององค์นี้เป็นพิมพ์เดียวกันเลยนะ  ก็บอกว่ามันเป็นแม่พิมพ์อันแท้หลุดไปตกอยู่ในมือนักปลอมพระออกลูกออกหลานมาเยอะแยะ พวกคุณๆน่ะดูกันไม่เป็นหรอกครับ ต้องกลุ่มพวกผมถึงจะดูขาด  แบบนี้ก็มี   56
[/color]
ถ้าไม่มีพี่ต้อย...ท่านขุนทัพคอยชี้แนะศิษย์ใหม่คงตกหลุมพรางและหลงทางไปเลย
moo
Newbie
*

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 11, 2010, 08:35:37 pm »

ได้ความรู้ไหม่ๆอีกแล้ว  ขอบคุณศิษย์พี่ทุกๆคนที่ให้ความรู้ดีๆครับ 
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์