เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ TOI ที่เคารพครับ ผมขอข่อมูล สมเด็จหลังรูปเหมือน รุ่นแรกหน่อยได้มั้ยครับ ผมอยากได้มากเลยครับ  (อ่าน 3500 ครั้ง)
mart48
Newbie
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 09:23:31 am »

ราคาองค์สวยๆๆ อยู่ที่เท่าไรครับ อยากจะเช่ามาไว้ใช้ครับ แล้วองค์พอสวยอยู่ที่เท่าไหร่ครับ ประมาณเอาก็ได้ครับพี่ ขอบคุณมากครับพี่
toi
Global Moderator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 09:59:48 am »

ราคาองค์สวยๆๆ อยู่ที่เท่าไรครับ อยากจะเช่ามาไว้ใช้ครับ แล้วองค์พอสวยอยู่ที่เท่าไหร่ครับ ประมาณเอาก็ได้ครับพี่ ขอบคุณมากครับพี่
         หลวงพ่อกวยได้สร้างพระสมเด็จหลังรูปไว้ 3-4 ครั้ง คือด้านหนึ่งเป็นรูปสมเด็จ ส่วนอีกด้านหนึ่งเป็นรูปท่านเต็มองค์
          สร้างครั้งแรกประมาณปี พ.ศ.2500 แบ่งออกเป็น 2 พิมพ์คือ พิมพ์ใหญ่กับพิมพ์เล็ก พิมพ์ใหญ่ไม่มีคาถา 4 ตัวคือ ยา นะ อิ ติ ส่วนพิมพ์เล็กมีคาถา 4 ตัว มีส่วนผสมของทรายเสก เนื้อหนึกกว่าสมเด็จทุกพิมพ์ หายากกว่าแหวกม่านพิมพ์นิยมอกใหญ่ครับ
          เมื่อก่อนเล่นหากันประมาณ 30,000-40,000 บาท ปัจจุบันพระแหวกม่านอกใหญ่ราคาประมาณ 120,000-150,000 บาท แต่พระสมเด็จหลังรูปรุ่นแรกหายากกว่าแหวกม่านอกใหญ่อีก ลองประมาณดู ลองสอบถามคนที่เขามีดูนะครับ ซื้อขายพระนี่ อยู่ที่ความพอใจของทั้งสองฝ่ายนะครับ ขอบคุณนะครับ
          เพิ่มใส่รูปพระสมเด็จหลังรูปรุ่น 1 พิมพ์เล็กของคุณคนตาสว่างให้ดูครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2013, 08:24:10 am โดย toi » บันทึกการเข้า
mart48
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 10:31:38 am »

พี่ต้อยครับแล้วเขาแยกแยะ กับยังไงอะครับ ว่ารุ่น1 รุ่น2 รุ่น 3 ยันตรง ยันโค้ง แตกต่างกันยังไงครับ  แล้วรุ่นแรกพิมพ์ใหญ่จะไม่มียันต์ใช่มั้ยครับ แต่ทำมัยผมเห็นบางคนเอามาลงบอกว่าพิมใหญ่ แต่กลับมียันต์อะครับพี่
toi
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 11:08:52 am »

พี่ต้อยครับแล้วเขาแยกแยะ กับยังไงอะครับ ว่ารุ่น1 รุ่น2 รุ่น 3 ยันตรง ยันโค้ง แตกต่างกันยังไงครับ  แล้วรุ่นแรกพิมพ์ใหญ่จะไม่มียันต์ใช่มั้ยครับ แต่ทำมัยผมเห็นบางคนเอามาลงบอกว่าพิมใหญ่ แต่กลับมียันต์อะครับพี่
         อยู่ต่อมา(ผมว่าเป็นช่วงที่ 2 ของสมเด็จหลังรูป ) ท่านได้นำแม่พิมพ์สมเด็จหลังรูปพิมพ์เล็กมากดพิมพ์ด้วยเนื้อปรกโพธฺ์ ๙ ใบ (อ.เฒ่า สุพรรณเคยพบ 1 องค์)
          ส่วนพิมพ์ใหญ่ท่านได้ให้ช่างแกะแม่พิมพ์ใหม่ (ผมว่าที่พวกเราเรียกกันว่าสมเด็จหลังรูปรุ่น 2 ก็เพราะว่าท่านทำเป็นครั้งที่ 2 น่ะครับ) ใส่คาถา ยา นะ อิ ติ ลงไป สมเด็จพิมพ์ใหญ่นี้ท่านได้นำไปกดทำด้วยเนื้อผงน้ำมัน (อ.เฒ่า สุพรรณเคยพบ 1 องค์) แล้วท่านก็นำมากดพิมพ์ด้วยเนื้อปรกโพธิ์ ๙ ใบ ทำไว้ประมาณ 500 องค์ ท่านแทบไม่ได้แจกใครเลย ท่านหวงแหนมาก ให้เฉพาะคนจำเป็น
          ต่อจากนั้นในปี พ.ศ.2515 (ผมว่าเป็นช่วงที่ 3 ) ท่านได้นำไปกดพิมพ์ด้วยผงล้วนๆ ผสมว่านสบู่เลือด สีน้ำตาล สร้างประมาณ 500 องค์เช่นกัน
          หลังจากนั้น (ผมว่าเป็นช่วงที่ 4 ) ท่านนำไปกดพิมพ์ด้วยเนื้อสีขาวผสมกระดูกผีและว่านมหาเมฆ ว่านหนังแห้งฯ ท่านยังได้สั่งช่างแกะเป็นรูปท่านแบบรุ่นแรก แต่ไม่มีสมเด็จ สมเด็จรุ่นนี้สร้าง พ.ศ.2516-18 เนื้อไม่รวมตัวกัน เพราะมือท่านไม่มีกำลัง แต่การทำครั้งนี้ใครไปหาท่านถ้าขอท่านจะให้ทันทีคล้ายเป็นการทำวิชาครั้งสุดท้ายของท่าน ประสพการณ์ของพระสมเด็จหลังรูปรุ่นนี้จึงสูงมาก
         แยกแยะพระสมเด็จหลังรูปรุ่น 1 เก๊-แท้ ตรงจุดนี้ได้หนึ่งแห่งครับ เนื่องจากพระสมเด็จหลังรูปมีบล็อคตัวกลาง เป็นตัวบังคับความกว้างxยาวไว้ จึงเป็นแม่พิมพ์ด้านข้างขอบพระไปในตัวครับ จึงทำให้เกิดตำหนิในพิมพ์คล้ายๆกันทุกองค์ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2013, 10:55:35 pm โดย toi » บันทึกการเข้า
toi
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 11:31:14 am »

พี่ต้อยครับแล้วเขาแยกแยะ กับยังไงอะครับ ว่ารุ่น1 รุ่น2 รุ่น 3 ยันตรง ยันโค้ง แตกต่างกันยังไงครับ  แล้วรุ่นแรกพิมพ์ใหญ่จะไม่มียันต์ใช่มั้ยครับ แต่ทำมัยผมเห็นบางคนเอามาลงบอกว่าพิมใหญ่ แต่กลับมียันต์อะครับพี่
         สมเด็จหลังรูปรุ่นแรกพิมพ์เล็ก มีแม่พิมพ์ชุดเดียวทั้งด้านหน้าและด้านหลัง มีการทำสองครั้ง พิมพ์ครั้งที่ 1 เนื้อจะมีส่วนผสมของทรายเสก เนื้อหนึกแน่นกว่าพระสมเด็จทุกพิมพ์ (หมายถึงหนึกกว่าพระปรกโพธิ์ หนึกกว่าพระแหวกม่าน)
          พิมพ์สมเด็จหลังรูปพิมพ์เล็กครั้งที่ 2 ท่านผสมเนื้อแบบสมเด็จปรกโพธิ์ ๙ ใบมาพิมพ์พระครับ การพิมพ์ทั้งครั้งที่ 1 และพิมพ์ครั้งที่ 2 นี้ถือว่าเป็นสมเด็จหลังรูปพิมพ์เล็กรุ่นแรกเหมือนกันครับ ไม่ต้องแยกแยะว่าเป็นรุ่นแรกหรือรุ่น 2 ครับ
          เพิ่มรูปให้ดูเนื้อพระสมเด็จปรกโพธิ์ ๙ ใบแท้ๆให้ดูครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2013, 11:41:38 am โดย toi » บันทึกการเข้า
toi
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 12:11:46 pm »

สมเด็จหลังรูปพิมพ์ใหญ่ รุ่น 2 ท่านให้ช่างแกะแม่พิมพ์ขึ้นมาใหม่ ใส่พระคาถา ยา นะ อิ ติ ลงไปเป็นรูปโค้งอยู่เหนือศีรษะท่าน ท่านพิมพ์ทั้งเนื้อผงน้ำมันก็มี อ.เฒ่า สุพรรณเคยพบ 1 องค์ และพิมพ์ด้วยเนื้อที่ผสมแบบพระสมเด็จปรกโพธิ์ ๙ ใบ ประมาณ 500 องค์ ท่านหวงแหนมาก แทบไม่ได้แจกใครเลย ท่านจะให้เฉพาะคนที่เดือดเนื้อร้อนใจที่จำเป็นต้องใช้จริงๆเท่านั้นครับ
          ถือว่าเป็นการพิมพ์ครั้งแรก ของพระสมเด็จหลังรูปพิมพ์ใหญ่รุ่น 2 ประมาณปี พ.ศ.2513 ยุคเดียวกับพระปรกโพธิ์เก้าใบครับ สังเกตพิมพ์ยังคม ชัด ลึก อยู่ครับ

toi
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 12:21:29 pm »

การพิมพ์พระสมเด็จหลังรูปพิมพ์ใหญ่รุ่น 2 ครั้งที่ 2 คือ ประมาณปี พ.ศ.2515 (ผมว่าเป็นช่วงที่ 3 ของการทำสมเด็จหลังรูปครับ ) ท่านได้นำไปกดพิมพ์ด้วยผงล้วนๆ ผสมว่านสบู่เลือด สีน้ำตาล สร้างประมาณ 500 องค์ ทำแจกทหารไปรบสงครามลาวครับ เซียนพระหลวงพ่อกวยเถียงกันบ่อยๆ บ้างก็ว่ามี บ้างก็ว่าเก๊ ผมรอซื้ออยู่ไม่เคยเห็นใครเอามาขายเลยครับ
          ได้ภาพสมเด็จหลังรูปรุ่น 2 พิมพ์ใหญ่ เนื้อสีน้ำตาล ของคุณตาสว่างแล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2013, 08:18:33 am โดย toi » บันทึกการเข้า
toi
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 12:25:19 pm »

วันนี้คุยกันแค่นี้ก่อนนะครับ เดี๋ยวว่างๆหน่อยค่อยคุยกันต่อนะครับ อยากถามอะไรต่อก็ได้ ผมตอบได้เท่าที่รู้นะครับ ขอบคุณครับ

toi
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 08:39:19 am »

http://www.xn--12cl3eralmd0aw3y.com/forum/index.php?topic=1906.0
         สมเด็จหลังรูปรุ่นแรกพิมพ์เล็กซ้ายมือเรา ทำ 2 ครั้งคือช่วงแรกกับช่วงที่สอง ช่วงที่สองทำพร้อมกับหลังรูปรุ่น 2 พิมพ์ใหญ่ครับ ใช้แม่พิมพ์ชุดเดียวกันครับ
          ภาพด้านขวามือเรา เป็นสมเด็จหลังรูปรุ่นแรกพิมพ์ใหญ่ ด้านหน้าเป็นพระสมเด็จเหมือนกับพิมพ์เล็ก ไม่มีตัวขอม 4 ตัวคือไม่มี ยา นะ อิ ติ ครับ ทำครั้งแรกครั้งเดียวเท่านั้น พอท่านทำสมเด็จหลังรูปพิมพ์ใหญ่รุ่น 2 ท่านให้ช่างแกะพิมพ์ใหม่ที่มี ยานะิอิติ โค้งอยู่เหนือศีรษะท่านครับ

toi
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 08:52:12 am »

นี่เป็นพระสมเด็จหลังรูปเหมือนรุ่น 2 พิมพ์ใหญ่ ที่เซียนสายตรงรุ่นใหม่ๆเขานิยมกันแต่พิมพ์นี้ครับ
           การทำพระสมเด็จหลังรูปรุ่น 2 พิมพ์ใหญ่ครั้งทึ่ 3 นี่หลวงพ่อทำแจกไปเรื่อยๆหลายปีจนถึงปี พ.ศ.2518  (เป็นช่วงที่ 4 ในการทำสมเด็จหลังรูปครับ ) ท่านนำไปกดพิมพ์ด้วยเนื้อสีขาวผสมกระดูกผีและว่านมหาเมฆ ว่านหนังแห้งฯ ท่านยังได้สั่งช่างแกะเป็นรูปท่านแบบรุ่นแรก แต่ไม่มีสมเด็จ สมเด็จรุ่นนี้สร้าง พ.ศ.2516-18 เนื้อไม่รวมตัวกัน เพราะมือท่านไม่มีกำลัง แต่การทำครั้งนี้ใครไปหาท่านถ้าขอท่านจะให้ทันทีคล้ายเป็นการทำวิชาครั้งสุดท้ายของท่าน ประสพการณ์ของพระสมเด็จหลังรูปรุ่นนี้จึงสูงมาก สังเกตว่าองค์พระและฐานพระจะไม่ค่อยคมชัดแล้วครับ
http://www.xn--12cl3eralmd0aw3y.com/forum/index.php?topic=179.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2013, 11:04:32 pm โดย toi » บันทึกการเข้า
mart48
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 09:21:04 am »

ผมต้องขอบ พระคุณอาจารย์ต้อย อย่างสูงครับ ที่ให้วิชาความรู้ดีๆๆ ขอบคุณมากครับ
toi
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 08:19:57 pm »

ผมต้องขอบ พระคุณอาจารย์ต้อย อย่างสูงครับ ที่ให้วิชาความรู้ดีๆๆ ขอบคุณมากครับ
          ไม่ถึงขั้นอาจารย์หรอกครับ พอรู้ข้อมูลอยู่บ้างก็แบ่งปันกันครับ ขอบคุณนะครับ

toi
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 08:25:15 pm »

หลังรูปรุ่น 2 พิมพ์นี้ก็น่าจะหาได้ยากครับ เพราะไม่ค่อยเห็นใครเอามาโชว์เลยครับ

toi
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 08:45:31 pm »

หลังจากนั้น (ผมว่าเป็นช่วงที่ 4 ) ท่านนำไปกดพิมพ์ด้วยเนื้อสีขาวผสมกระดูกผีและว่านมหาเมฆ ว่านหนังแห้งฯ ท่านยังได้สั่งช่างแกะเป็นรูปท่านแบบรุ่นแรก แต่ไม่มีสมเด็จ สมเด็จรุ่นนี้สร้าง พ.ศ.2516-18 เนื้อไม่รวมตัวกัน เพราะมือท่านไม่มีกำลัง แต่การทำครั้งนี้ใครไปหาท่านถ้าขอท่านจะให้ทันทีคล้ายเป็นการทำวิชาครั้งสุดท้ายของท่าน ประสพการณ์ของพระสมเด็จหลังรูปรุ่นนี้จึงสูงมาก   
          ช่วงที่หลวงพ่อกวย ทำสมเด็จหลังรูปรุ่น 2 พิมพ์ใหญ่ ช่วงปี พ.ศ.2516-18 ท่านยังได้สั่งช่างแกะเป็นรูปท่านแบบรุ่นแรก แต่ไม่ีมีพระพิมพ์สมเด็จ หน้าตาเป็นอย่างนี้ครับ น่าจะหาได้ยากเช่นกันครับ

toi
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2013, 08:57:14 am »

กระทู้นี้ว่ากันแบบละเอียดเลยครับ
         http://www.xn--12cl3eralmd0aw3y.com/forum/index.php?topic=2624.0

หน้า: [1]
  พิมพ์