เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สมเด็จเอวใหญ่หลังสีวลี ผ่านหรือเปล่าครับ  (อ่าน 1208 ครั้ง)
Ramintra 39
Hero Member

« เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 11:01:45 pm »

ผมขอเรียนถาม สมเด็จเอวใหญ่หลังสีวลี องค์ที่แนบมานี้  เป็นของหลวงพ่อสร้าง หรือเป็นของนอกวัด หรืออื่น ๆ ครับ  ผมก็รบกวนศิษย์พี่ ที่มีความชำนาญครับ ฟันธงเลยครับพี่  ถ้าดีผมจะได้ไปใส่ตลับ แล้วอารธนาครับ ถ้าไม่มีก็จะเก็บไว้เป็นครูครับ   ขอบคุณล่วงหน้ามากครับ
Ramintra 39
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 11:06:30 pm »

ดูหลาย ๆ มุมครับ
wiwat
Full Member

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 04:51:02 pm »

พระสมเด็จหลัง สิวลี.  เป็นพระที่สร้างที่วัดราชนัดดา กทม.
เคยนิมนต์ หลวงพ่อกวย. ไปร่วมปลุกเสกด้วย
แต่ ทางวัด. สร้างจำนวนมาก และหลายครั้ง.  แล้ว นิมนต หลวงพ่อ มาเสก ทุกครั้ง หรือเปล่า. ตรงนี้ไม่ทราบ

ปัจจุบัน มีคนตีเหมา ว่า พระพิมพ์นี้ เป็น ของหลวงพ่อกวย ไป เสียวแล้ว

ทำให้ ข้อมูลคลาดเคลื่อนไป

ที่หลวงพ่อไดรับมา จำนวนหนึ่ง นะ จริง เป็นทำเนียม ที่เวลา ใครนิมนต์พระมาปลุกเสก วัตถุมงคล. แล้ว. จะมอบพระให้ จำนวนหนึ่ง เป็น น้ำใจ

เมื่อท่านได้รับมาแล้ว ท่านก็ แจก ไป.  ตรงนี้ก็จริง อืก

แต่มิใช่ว่า พระ พิมพนี้ ทุกองค์. หลวงพ่อจะนำกลับมาแจกที่วัดบ้านแค. ทั้งหมด.  มีเภียง. จำนวนหนึ่งเท่านั้น

wiwat
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 04:54:25 pm »

อีกประการหนึ่ง. พระสมเด็จ หลัง พระสิวลี บางองค์ มีคาบกรุ. แปลว่ามีการผังกรุ. ด้วย. แต่ฝังไว้ที่ไหน  ข้อนี้ไม่ทราบ.  แต่ ไม่น่าจะ ฝังที่วัด หลวงพ่กวย เป็นแน่
เพราะ ยังไม่เคยพบหลักฐาน จากทางวัด
joker
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 11:14:34 am »

คนรุ่นเก่าเล่นหากัน ต้องถอดพิมพ์ครับ เนื้อคล้ายๆพิมพ์พุทธกวัก เอวเล็ก
หน้า: [1]
  พิมพ์