เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

หน้า: 1 [2] 3 4 ... 25
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สังกัจจายน์แบบบูชาขนาดหน้าตัก 7 นิ้วครับ  (อ่าน 58720 ครั้ง)
toi
Global Moderator
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2011, 09:32:52 am »

1.ทำออกที่วัดไหน,ใครเป็นผู้ทำ?
          คุณคนตาสว่างตอบว่า "หลวงพ่อกวยกับลูกศิษย์หล่อที่วัดโฆสิตาราม ออกที่วัดท่านและแบ่งให้วัดโพธิ์งามหารายได้บำรุงวัด"

toi
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2011, 09:42:24 am »

2.สร้างในปีไหน ?

คุณคนตาสว่างตอบว่า "ประมาณปี 2518"

toi
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2011, 09:50:33 am »

3.แม่พิมพ์ใช้อะไรทำ,แต่งขอบข้างอย่างไร? ผมก็ถามเกินเลยไปหน่อยว่า ใช้อะไรทำแม่พิมพ์

เห็นมีแต่คุณตาสว่างที่ตอบกระทู้นี้ว่า "ถอดออกจากแม่พิมพ์แล้วแต่งตะเข็บรอยต่อด้วย"

toi
Hero Member

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2011, 10:12:21 am »

5.ขนาดกว้าง x สูง x หนาเท่าไร ?

กึ๋นของคุณตาสว่างว่า ฐานกว้าง 7 นิ้ว 7" (178 ม.ม.), ฐานหนา 4 นิ้ว 6 หุน 4-3/4" (120 ม.ม.), หน้าตักกว้าง 6 นิ้ว 6"(152 ม.ม.), สูง 7 นิ้ว 3 หุน 7-3/8" ( 188 ม.ม.) ผมเพิ่มการวัดด้วยมาตราเมตริกให้อีกครับ  

toi
Hero Member

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2011, 10:27:24 am »

6.วัสดุที่เอามาทำองค์พระทำจากอะไร?

ยังไม่เห็นมีใครตอบเลย นอกจากคุณตาสว่าง "ของแท้เทหล่อด้วยปูนซีเมนต์ผสมทราย ผิวทาบรอนเงิน,ทอง และสีฟ้า"

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2011, 10:31:28 am โดย toi » บันทึกการเข้า
toi
Hero Member

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2011, 10:43:50 am »

7.รูที่อยู่ใต้ฐานใช้อะไรทำรู,ทำรูไว้ทำไม?

ไม่เห็นมีใครกล้าให้ความรู้อย่างคุณตาสว่างเลย "ใช้แกนกลางหยวกกล้วย" กดอัดตอนที่เนื้อปูนยังไม่แข็งตัว เพื่อทำให้เนื้อพระแน่นและเข้าไปทั่วทุกซอกทุกมุมของแม่พิมพ์ หยวกกล้วยย่อยสลายง่าย เอาออกจากองค์พระง่าย (ภูมิปัญญาของท่านผู้สร้างพระ) "บางองค์บรรจุพระไว้ในรูนี้ก็มี"

toi
Hero Member

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2011, 10:58:27 am »

8.ที่ใต้ฐานมีกระดาษหนังสือพิมพ์เป็นพระเก๊เพราะอะไร, ของแท้มีกระดาษติดไว้หรือไม่?

ของเก๊เร่งทำ เพื่อเอาจำนวนมาก พอปูนเซ็ตตัวแข็ง แต่ใต้ฐานยังเปียก กลัวติดพื้นเลยเอากระดาษรอง แต่กระดาษที่เอามารองและติดกับองค์พระอยู่นั้น ดันมี พ.ศ.ใหม่ๆ หลังจากหลวงพ่อกวยมรณภาพไปแล้วติดอยู่ด้วยครับ จึงรู้ว่าเป็นของเก๊ คุณตาสว่างบอกว่า ชุดพระเก๊ที่มีกระดาษแปะใต้ฐานนี้ ทำปลอมเข้าตลาดพระประมาณปี พ.ศ.2532 ครับ
          ส่วนว่า ของแท้มีการติดกระดาษไว้หรือไม่? ยังไม่มีใครตอบครับ

toi
Hero Member

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2011, 11:11:10 am »

9.พื้นผิวใต้ฐานของพระแท้เป็นอย่างไร?
          ข้อมูลความรู้ของคุณคนตาสว่างว่า "ของแท้เทหล่อแล้วรอปูนแห้งหมาดแล้วปาดแต่งใต้ฐานให้เรียบร้อย ให้สังเกตการปาดฐานเก็บงานจะมีรอยเรียบร้อย ไม่สุกเอาเผากินนะครับ

ด้วยศรัทธา
Jr. Member
**

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2011, 11:21:31 am »

พระสังกัจจายน์แบบบูชานี้ ท่านใดมีของแท้ กับ ของเก๊ เอามาลงศึกษาเพื่อเป็นวิทยาทานบ้างนะครับ หรือรู้ข้อมูลมากบ้างน้อยบ้าง เอามาบอกกันบ้างนะครับ เช่น
          1.ทำออกที่วัดไหน,ใครเป็นผู้ทำ?        
          3.แม่พิมพ์ใช้อะไรทำ,แต่งขอบข้างอย่างไร?
          4.เม็ดพระศก หล่อออกมาจากในพิมพ์ หรือมาติดในภายหลัง?
          5.ขนาดกว้าง x สูง x หนาเท่าไร ?
          6.วัสดุที่เอามาทำองค์พระทำจากอะไร?
          7.รูที่อยู่ใต้ฐานใช้อะไรทำรู,ทำรูไว้ทำไม?
          8.ที่ใต้ฐานมีกระดาษหนังสือพิมพ์เป็นพระเก๊เพราะอะไร, ของแท้มีกระดาษติดไว้หรือไม่?
          9.พื้นผิวใต้ฐานของพระแท้เป็นอย่างไร
          10.สุดท้ายมีวิธีดูพิมพ์ทรงของแท้อย่างไรครับ?
          คำถามเหล่านี้ ท่านใดมีข้อมูลความรู้ ช่วยกันแชร์คนละนิดละหน่อย คนละข้อสองข้อก็ได้ครับ

ขอโทษนะ ถ้าจะเชื่อว่าเหมือนลอกข้อมูลมาจากบ้านแดงนะครับ  http://sitluangporguay.com/forum/index.php?topic=11033.0 แต่แกล้งสวดพระของพี่ต้อม แบบที่เคยแกล้งปรกโพธิ์ของพี่ตั้มกับหลังรูปของพี่pra_san(ภะสรร) ไม่ได้ตอบแกล้งนะแต่สงสารคนไม่รู้แค่นั้น
ด้วยศรัทธา
Jr. Member
**

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2011, 11:31:37 am »

ขอแนะนำคนใหม่ให้หาข้อมูลหลายๆบ้าน โดยเฉพาะคนใหม่ๆ เจ้าของเดิมยูสเซอร์นี้ก็เคยโดนหลังไมค์กล่อมเคลิ้มมาแล้ว ยังดีที่หาข้อมูลหลายบ้านเลยตักเตือนกันได้ทัน[/b]
toi
Hero Member

« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2011, 11:36:02 am »

10.สุดท้ายมีวิธีดูพิมพ์ทรงของแท้อย่างไรครับ?
         คนเล่นพระรุ่นเก่าอย่างคุณตาสว่างว่า "ของเก๊ทำได้ใกล้เคียง แต่หน้าไม่เหมือน" ให้วัดขนาดตามที่บอกไปแล้ว ให้สังเกตที่พระกรรณข้างขวาขององค์พระ การปาดแต่งใต้ฐาน และ ตะเข็บด้านข้าง รูใต้ฐานเป็นรูปแกนหยวกกล้วย มีรอยวงกาบใบให้เห็น ต้องไม่มีรอยขัดกระดาษออก แถมเนื้อพระต้องเป็น ซีเมนต์ผสมทรายนะครับ  ส่วนเรื่องความเก่าของพระพิมพ์นี้ ต้องพึ่งตนเองแล้วละครับ  
          ท่านใดยังสงสัยอะไรอยู่ให้ถามคุณตาสว่างได้เลยนะครับ  แล้วใครที่มีความรู้พวกเรายังอยากได้อยู่อีกนะครับ  ส่วนจะเหมือนหรือต่างจากข้อมูลของคุณตาสว่างก็เอาครับ  ขออย่างเดียวอย่าว่ากัน อย่าเสียดสีกันเลยนะครับ  

toi
Hero Member

« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2011, 12:17:58 pm »

พระสังกัจจายน์แบบบูชานี้ ท่านใดมีของแท้ กับ ของเก๊ เอามาลงศึกษาเพื่อเป็นวิทยาทานบ้างนะครับ หรือรู้ข้อมูลมากบ้างน้อยบ้าง เอามาบอกกันบ้างนะครับ เช่น
          3.แม่พิมพ์ใช้อะไรทำ,แต่งขอบข้างอย่างไร?
          4.เม็ดพระศก หล่อออกมาจากในพิมพ์ หรือมาติดในภายหลัง?
          9.พื้นผิวใต้ฐานของพระแท้เป็นอย่างไร
          คำถามเหล่านี้ ท่านใดมีข้อมูลความรู้ ช่วยกันแชร์คนละนิดละหน่อย คนละข้อสองข้อก็ได้ครับ

เหรอๆ เรื่องราวเป็นมาอย่างไรบ้างล่ะ เล่าให้ฟังบ้างซิครับ  ช่วงหลังนี่ผมไม่เคยเข้าเว็บหลวงพ่อกวยอื่นๆเลย เลยไม่ค่อยจะรู้เรื่องอะไรครับ เชื่อว่าเหมือนผมลอกข้อมูลข้อที่เท่าไหร่บ้างมาจากบ้านแดงครับ? ทำลิ้งให้คลิ้กดูได้ให้ด้วยนะครับ ข้อไหนเหมือนผมจะได้ลบออกให้ครับ
          ใคร ? เป็นคนแกล้งสวดพระของพี่ต้อม ของพี่ตั้ม และ ของพี่ภะสรรครับ เดี๋ยวคนเขาไม่รู้จะหาว่า ผม TOI เป็นคนลอกข้อมูลมาสวดพระชาวบ้านเขาครับ ถ้าไม่กล้าบอกชื่อเขา ก็บอกว่าไม่ใช่ผมก็ได้ครับ
             เจ้าของเดิมยูสเซอร์นี้ก็เคยโดนหลังไมค์กล่อมเคลิ้มมาแล้ว หมายถึงคุณ patttawanนี้ใช่ไหมครับ นั่นซิเมื่อก่อนเห็นเป็นผู้หญิง แต่วันนี้มาเป็นผู้ชาย ไม่เป็นไร แต่ผมอยากรู้เขาโดนใครหลังไมค์ไปกล่อมเขาซะเคลิ้มล่ะครับ  เคลิ้มแล้วคงยังไม่เสียอะไรใช่ไหมครับ แล้วใครเป็นคนตักเตือนเขาไว้ได้ทันเนี่ย ขอบคุณคนตักเตือนเขาด้วยนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2011, 01:04:11 pm โดย toi » บันทึกการเข้า
toi
Hero Member

« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2011, 12:43:16 pm »

ขนาดนี้สำคัญเอามาเพิ่มให้ที่สำคัญ ก่อนเช่าพระศึกษาให้รู้ก่อนกำสตางค์ไว้แน่นๆ พระมีให้เช่าตลอดตาดีได้ ตาร้ายเสีย เชี่อไหมพระแหวกม่านอกใหญ่ที่ว่าหายากเวลานี้ยังมีคนได้แบบฟลุกๆ แบบหลวงพ่อดลใจราคาหลักร้อย พระหลวงพ่อถ้าเป็นของๆเราวันหนึ่งเราก็ได้ถ้าไม่ใช่ของเราดิ้นรนยังไงก็ไม่ได้ มีพระหลวงพ่อพิมพ์หนึ่งที่ได้จับได้ ส่องอยากได้มากถึงขนาดทำตลับทองคำ มารอพระผ่านมา 20ปีกว่าแล้วจากทองบาทละ 2500 บาท ราคาทองขึ้นมาบาทละ 25000 บาท จากพระองค์ละไม่กี่พัน ปัจจุบันว่ากันหลายแสน ไม่มีวาสนา เพราะท่านไม่ได้ทำไว้ให้เรา คือพิมพ์แหวกม่านทรงเจดีย์ปี 2500 พระบูชาของหลวงพ่อเช่นกันท่านสร้างไว้น้อยมากใครมีก็หวงแหน ส่วนพระเก๊ก็มีมานานนมนับแต่ อ.เฒ่าได้เขียนประวัติเผยแพร่เกียรติคุณจนหลวงพ่อเป็นที่รู้จักอย่างขว้างขวาง ผมหยุดเดินสนามมาเป็น 10 ปี ปัจจุบันกลับมาดูพบว่า พระเก๊สมัยก่อนหรือเก๊เก่าเดี๋ยวนี้เล่นหาเป็นพระแท้มากหลายพิมพ์ได้แต่สกิดเตือนกัน เชื่อหรือไม่แล้วแต่ บุญทำกรรมแต่ง ของแต่ละคน ผมคิดอยู่หลายวันว่าจะตอบกระทู้นี้ดีไหมคำนึงถึงผลที่จะตามมา สำหรับคนที่จะเช่าหาก็ได้แง่คิดความรู้เขาอาจขอบใจเรา แต่คนที่เขามีไว้เพื่อจำหน่ายคงด่าเราตามเคย
          คุณตาสว่างครับ ผมยังอยากเห็นภาพด้านหลังและด้านข้างทั้ง 2 ข้างด้วยครับ ขอบคุณครับ

ด้วยศรัทธา
Jr. Member
**

« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2011, 02:12:05 pm »

เหรอๆ เรื่องราวเป็นมาอย่างไรบ้างล่ะ เล่าให้ฟังบ้างซิครับ  ช่วงหลังนี่ผมไม่เคยเข้าเว็บหลวงพ่อกวยอื่นๆเลย เลยไม่ค่อยจะรู้เรื่องอะไรครับ เชื่อว่าเหมือนผมลอกข้อมูลข้อที่เท่าไหร่บ้างมาจากบ้านแดงครับ? ทำลิ้งให้คลิ้กดูได้ให้ด้วยนะครับ ข้อไหนเหมือนผมจะได้ลบออกให้ครับ
          ใคร ? เป็นคนแกล้งสวดพระของพี่ต้อม ของพี่ตั้ม และ ของพี่ภะสรรครับ เดี๋ยวคนเขาไม่รู้จะหาว่า ผม TOI เป็นคนลอกข้อมูลมาสวดพระชาวบ้านเขาครับ ถ้าไม่กล้าบอกชื่อเขา ก็บอกว่าไม่ใช่ผมก็ได้ครับ
             เจ้าของเดิมยูสเซอร์นี้ก็เคยโดนหลังไมค์กล่อมเคลิ้มมาแล้ว หมายถึงคุณ patttawanนี้ใช่ไหมครับ นั่นซิเมื่อก่อนเห็นเป็นผู้หญิง แต่วันนี้มาเป็นผู้ชาย ไม่เป็นไร แต่ผมอยากรู้เขาโดนใครหลังไมค์ไปกล่อมเขาซะเคลิ้มล่ะครับ  เคลิ้มแล้วคงยังไม่เสียอะไรใช่ไหมครับ แล้วใครเป็นคนตักเตือนเขาไว้ได้ทันเนี่ย ขอบคุณคนตักเตือนเขาด้วยนะครับ

ใช่ๆๆๆ คุณไม่รู้หรอ ไม่มีคนบอกทางโทรศัพท์หรอกหรอเนี่ย ผมก็นึกว่าเล่าให้ฟังแล้วซะอีก ช่างแล้งน้ำใจกันจริงๆคนสมัยนี้ เห็นไหมเรื่องแค่นี้เขายังไม่บอกคุณเลย แล้วจะไปหวังอะไรกับเรื่องอื่นๆเล่า
                       ใช่ๆๆๆ อีกแล้วคุณรู้จักเจ้าของยูสเซอร์นี้หรอ เคยจะกล่อมเขาหรือเปล่าครับ คริ คริ  ผมล้อเล่นนะครับ
ตาสว่าง
Hero Member

กรรมมุนา วตตะตีโลโก

« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2011, 07:53:08 pm »

ขนาดนี้สำคัญเอามาเพิ่มให้ที่สำคัญ ก่อนเช่าพระศึกษาให้รู้ก่อนกำสตางค์ไว้แน่นๆ พระมีให้เช่าตลอดตาดีได้ ตาร้ายเสีย เชี่อไหมพระแหวกม่านอกใหญ่ที่ว่าหายากเวลานี้ยังมีคนได้แบบฟลุกๆ แบบหลวงพ่อดลใจราคาหลักร้อย พระหลวงพ่อถ้าเป็นของๆเราวันหนึ่งเราก็ได้ถ้าไม่ใช่ของเราดิ้นรนยังไงก็ไม่ได้ มีพระหลวงพ่อพิมพ์หนึ่งที่ได้จับได้ ส่องอยากได้มากถึงขนาดทำตลับทองคำ มารอพระผ่านมา 20ปีกว่าแล้วจากทองบาทละ 2500 บาท ราคาทองขึ้นมาบาทละ 25000 บาท จากพระองค์ละไม่กี่พัน ปัจจุบันว่ากันหลายแสน ไม่มีวาสนา เพราะท่านไม่ได้ทำไว้ให้เรา คือพิมพ์แหวกม่านทรงเจดีย์ปี 2500 พระบูชาของหลวงพ่อเช่นกันท่านสร้างไว้น้อยมากใครมีก็หวงแหน ส่วนพระเก๊ก็มีมานานนมนับแต่ อ.เฒ่าได้เขียนประวัติเผยแพร่เกียรติคุณจนหลวงพ่อเป็นที่รู้จักอย่างขว้างขวาง ผมหยุดเดินสนามมาเป็น 10 ปี ปัจจุบันกลับมาดูพบว่า พระเก๊สมัยก่อนหรือเก๊เก่าเดี๋ยวนี้เล่นหาเป็นพระแท้มากหลายพิมพ์ได้แต่สกิดเตือนกัน เชื่อหรือไม่แล้วแต่ บุญทำกรรมแต่ง ของแต่ละคน ผมคิดอยู่หลายวันว่าจะตอบกระทู้นี้ดีไหมคำนึงถึงผลที่จะตามมา สำหรับคนที่จะเช่าหาก็ได้แง่คิดความรู้เขาอาจขอบใจเรา แต่คนที่เขามีไว้เพื่อจำหน่ายคงด่าเราตามเคย
          คุณตาสว่างครับ ผมยังอยากเห็นภาพด้านหลังและด้านข้างทั้ง 2 ข้างด้วยครับ ขอบคุณครับ

ต้องขอเวลาพี่ toi สักพักกำลังติดต่อขอถ่ายรูปสังกัจจายน์ ๗ นิ้วองค์ที่เปิดรอยอุดใต้ฐานแล้วเจอพระสังกัจจายน์องค์จ้อยกับสมเด็จเก้าชั้นเป็นของเพื่อนรุ่นเก่านอกวงการอยู่รังสิตรอน้ำลดจะได้ชมแน่นอนทุกด้านครับ ในกระทู้นี้ผมไม่ได้บอกว่าองค์ไหนเก๊ ผมบอกแค่ชอบหรือไม่มันเป็นสิทธิ์ที่จะรักจะชอบของผมพี่ toi จะชอบตามผมก็ไม่สงวนสิทธิ์ครับ  ของพวกผมนี่เช่าบูชากันแต่ขนาดฐาน ๗ นิ้ว และ ๓ นิ้ว แต่ฐานขนาด ๕ นิ้วผมไม่เคยมีไม่เคยได้เลยไม่รู้ครับ รอฟังความรู้จากท่านอื่นบ้างมาคุยกันแบบไม่ซีเรียสดีกว่าขอบคุณครับ

ใครชอบใครชังช่างเถิด ใครเชิดใครชูช่างเขา ใครนินทาด่าบ่นทนเอา ตัวเราร่มเย็นเป็นพอ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 25
  พิมพ์