เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

หน้า: [1] 2 3 ... 25
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สังกัจจายน์แบบบูชาขนาดหน้าตัก 7 นิ้วครับ  (อ่าน 58708 ครั้ง)
toi
Global Moderator
Hero Member

« เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011, 10:09:06 am »

พระสังกัจจายน์แบบบูชานี้ ท่านใดมีของแท้ กับ ของเก๊ เอามาลงศึกษาเพื่อเป็นวิทยาทานบ้างนะครับ หรือรู้ข้อมูลมากบ้างน้อยบ้าง เอามาบอกกันบ้างนะครับ เช่น
          1.ทำออกที่วัดไหน,ใครเป็นผู้ทำ?        
          2.สร้างในปีไหน ?
          3.แม่พิมพ์ใช้อะไรทำ,แต่งขอบข้างอย่างไร?
          4.เม็ดพระศก หล่อออกมาจากในพิมพ์ หรือมาติดในภายหลัง?
          5.ขนาดกว้าง x สูง x หนาเท่าไร ?
          6.วัสดุที่เอามาทำองค์พระทำจากอะไร?
          7.รูที่อยู่ใต้ฐานใช้อะไรทำรู,ทำรูไว้ทำไม?
          8.ที่ใต้ฐานมีกระดาษหนังสือพิมพ์เป็นพระเก๊เพราะอะไร, ของแท้มีกระดาษติดไว้หรือไม่?
          9.พื้นผิวใต้ฐานของพระแท้เป็นอย่างไร
          10.สุดท้ายมีวิธีดูพิมพ์ทรงของแท้อย่างไรครับ?
          คำถามเหล่านี้ ท่านใดมีข้อมูลความรู้ ช่วยกันแชร์คนละนิดละหน่อย คนละข้อสองข้อก็ได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2011, 08:02:12 pm โดย toi » บันทึกการเข้า
ตาสว่าง
Hero Member

กรรมมุนา วตตะตีโลโก

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 12:12:52 pm »

ใครชอบใครชังช่างเถิด ใครเชิดใครชูช่างเขา ใครนินทาด่าบ่นทนเอา ตัวเราร่มเย็นเป็นพอ
toi
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 08:08:49 pm »

เยี่ยมยอดครับ คุณคนตาสว่างทำแจ๋วอีกแล้ว ให้ข้อมูลความรู้บนแผ่นภาพ เอ็นดูคนไม่ได้เป็นสมาชิกนะครับ  ขอบคุณครับผม

sitthiphol
Sr. Member

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 10:10:02 pm »

ขอเข้ามาศึกษาด้วยครับป๋าต้อย,พี่ตาสว่าง
ขอบคุณครับข้อมูลยอดเยี่ยม

พูดน้อยเสียน้อย พูดมากเสียมาก
ไม่พูดไม่เสีย นิ่งเสียโพธิสัต
ตาสว่าง
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 07:20:22 am »

เยี่ยมยอดครับ คุณคนตาสว่างทำแจ๋วอีกแล้ว ให้ข้อมูลความรู้บนแผ่นภาพ เอ็นดูคนไม่ได้เป็นสมาชิกนะครับ  ขอบคุณครับผม

สิ่งที่ผมบอกเป็นหลักการส่วนตัวนะครับผมเลือกที่จะเช่าหาเฉพาะที่ตัวเองแน่ใจจริงๆ และให้สังเกตุการปาดฐานเก็บงานจะมีรอยเรียบร้อยไม่สุกเอาเผากินนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2011, 10:51:57 am โดย ตาสว่าง » บันทึกการเข้า

ใครชอบใครชังช่างเถิด ใครเชิดใครชูช่างเขา ใครนินทาด่าบ่นทนเอา ตัวเราร่มเย็นเป็นพอ
toi
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 08:29:09 am »

ขอเข้ามาศึกษาด้วยครับป๋าต้อย,พี่ตาสว่าง
ขอบคุณครับข้อมูลยอดเยี่ยม
          คุณตาสว่างเล่นหาพระหลวงพ่อกวยตั้งแต่เซียนพระ หลวงพ่อกวยรุ่นใหม่ๆยังเรียนหนังสือไม่จบกันเลย ท่านลงพื้นที่บ่อยๆ รู้จักศิษย์ใกล้ชิดของหลวงพ่อกวย รู้ว่าใครทำพระเก๊ของหลวงพ่อกวยช่วงไหน ฝีมือการทำปลอมเป็นอย่างไรบ้าง ของแท้ที่เจอสมัยก่อนๆเป็นแบบไหนควรเล่น แบบไหนมีมาพบเจอในภายหลังบ้างท่านรู้ดี ท่านมาถ่ายทอดให้พวกเราได้รู้นับว่า มีน้ำใจอันดีเยี่ยมครับ พระสังกัจจายแบบบูชานี้ ใครมีข้อมูลความรู้ถือว่าเป็นสายตรงตัวจริงนะเนี่ย  ถ้ามีคนที่เล่นพระหลวงพ่อกวยรุ่นหลังๆ แต่รู้ข้อมูลพระบูชาพิมพ์นี้ลึกๆกว่าคุณตาสว่าง รู้ลึกกว่าคุณขุนทัพละก็ ผมยอมรับครับว่า คนรุ่นใหม่เก่งกว่าสายตรงรุ่นเก่าจริงๆครับ  ขอบคุณนะครับ

toi
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 08:58:35 am »

เยี่ยมยอดครับ คุณคนตาสว่างทำแจ๋วอีกแล้ว ให้ข้อมูลความรู้บนแผ่นภาพ เอ็นดูคนไม่ได้เป็นสมาชิกนะครับ  ขอบคุณครับผม

สิ่งที่ผมบอกเป็นหลักการส่วนตัวนะครับผมเลือกที่จะเช่าหาเฉพาะที่ตัวเองแน่ใจจริงๆ และให้สังเกตุการปาดฐานเก็บงานจะมีรอยเรียบร้อยไม่สุกเอาเผากินนะครับ

ทำที่วัดไหน ออกให้บูชาที่ไหนบ้าง ใครเป็นผู้ทำ ทำปีอะไร มีสีอะไรบ้าง แต่งขอบข้างและใต้ฐานอย่างไร  รูใต้ฐานใช้อะไรเจาะ เจาะทำไม มีร่องรอยอะไรให้สังเกตบ้าง ของเก๊มีทำหรือไม่ แยกแยะพิมพ์ทรงระหว่างของแท้กับของเก๊ดูแบบไวไวดูตรงไหนก่อน คุณตาสว่างบอกไว้มากมาย แถมมีการถ่ายภาพให้ดูหลายภาพอีกด้วย  เยี่ยมยอดครับ ขอบคุณครับผม

Hangman
Jr. Member
**

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 09:00:15 am »

ยอดเยี่ยมทั้งคนถามและคนตอบครับ
toi
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 09:26:13 am »

ยอดเยี่ยมทั้งคนถามและคนตอบครับ
          ผมเริ่มหัดเล่นพระเมื่อปี 2513-14 แต่เล่นพระหลวงพ่อกวยเมื่อไม่นานมานี่เอง ถือว่าเล่นพระหลวงพ่อกวยรุ่นหลังๆอยู่ครับ ไม่เหมือนพระของหลวงพ่อแพ ผมไปหาท่านที่วัดในปี 2515 ครับ  องค์นี้เป็นพระของหลวงพ่อกวยองค์แรกที่ผมได้ในปี 2523 ดังนั้นพระสังกัจจายน์บูชารู้ว่ามีทำไว้ แต่เก๊-แท้เป็นอย่างไรไม่รู้เรื่องเลย เชื่อว่าต้องมีสายตรงรู้บ้าง จึงถามเผื่อพวกเราจะได้มีความรู้ด้วยกันครับ ขอบคุณนะครับ

ตาสว่าง
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 07:51:31 pm »

ผมเองก็อยู่ในแวดวงน้อยเข้าก่อนและก็ออกก่อนเป็นสิบปีความรู้ใหม่ๆนั้นน้อยนิด ได้แต่เอาเรื่องเก่าๆมาเล่าสู่กันฟัง บางครั้งก็หลงลืมวันเดือนปีไปบ้างเพราะไม่ได้จดบันทึกไว้ หลักการดูพระก็ไม่เหมือนสากลอย่างแหวกม่านทรงเจดีย์ผมไม่ต้องใช้กล้องขยายส่อง แต่เอาส่อ่งกับแสงไฟหรือแสงอาทิตย์ถ้าแสงผ่านเป็นของหลวงพ่อ ถ้าทึบแสงเป็นของลูกศิษย์ แหวกม่านอกใหญ่และพระสกุลแหวกม่านถ้าผิวพระตามซอกไม่มีคราบน้ำว่านใยแมงมุมสีน้ำตาลเข้มผมไม่แตะแม้แต่พระพิมพ์โมคัลลาสารีบุตรเนื้อแหวกม่านของพี่ toi ก็มีคราบน้ำว่านนี้ แต่เป็นหลักแห่งการปลอดภัยจากพระเก๊แบบส่วนตัว เนื้อพระหลังรูปผสมผงผีผมเช่าเฉพาะที่มีขุยส่าปูนผุดออกมาจากเนื้อองค์ที่ผิวเดิมๆจะมีคราบน้ำว่านเป็นใยแมงมุมบางๆถ้าไม่มีผมจะไม่แตะเลย ทุกอย่างเรียนรู้จากการสัมผัสมามากๆถ่ายทอดไว้ที่นี่ที่เดียวครับเพิ่มฐานปะหนังสิอพิมพ์ครับ

toi
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 09:34:36 pm »

มีตัวอย่างให้ดูทั้งของเก๊และของแท้เลยนะครับ ขอบคุณครับผม 
ตาสว่าง
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2011, 11:41:10 am »

ยังมีตำหนิอื่นอีกแต่ยังบอกไม่ได้ เพราะว่ากำลังมีกลุ่มคนเตรียมออกของ กำลังเร่งความเก่าเพื่อเอามาทำรูปชี้ตำหนิ ชุดที่ฐานแปะกระดาษเขาก็เอาไปฝนออกให้เรียบเอาน้ำดินทาให้ดูเก่า ของที่ทันหลวงพ่อเศกมีมากพอควรแต่จะอยู่กับคนเก่าๆมากไม่ค่อยมีใครเอามาออก เวลาเราสวดมนต์ไหว้พระมองเห็นท่านแล้วเรารู้สึกถึง ความอุดมสมบูรณ์ พระพักษ์ที่ยิ้มอิ่มเอิบดูแล้วอิ่มใจยิ่งนัก ในบ้านศิษย์รุ่นก่ามีเกือบทุกคน ขอบคุณครับ

toi
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2011, 08:24:30 pm »

ยังมีตำหนิอื่นอีกแต่ยังบอกไม่ได้ เพราะว่ากำลังมีกลุ่มคนเตรียมออกของ กำลังเร่งความเก่าเพื่อเอามาทำรูปชี้ตำหนิ ชุดที่ฐานแปะกระดาษเขาก็เอาไปฝนออกให้เรียบเอาน้ำดินทาให้ดูเก่า ของที่ทันหลวงพ่อเศกมีมากพอควรแต่จะอยู่กับคนเก่าๆมากไม่ค่อยมีใครเอามาออก เวลาเราสวดมนต์ไหว้พระมองเห็นท่านแล้วเรารู้สึกถึง ความอุดมสมบูรณ์ พระพักษ์ที่ยิ้มอิ่มเอิบดูแล้วอิ่มใจยิ่งนัก ในบ้านศิษย์รุ่นก่ามีเกือบทุกคน ขอบคุณครับ
          ตอบโจทย์ได้เยอะเลยครับ อย่าเพิ่งเปิดเผยจุดตายทั้งหมดซิครับ รอของมือผีออกมาก่อนค่อยว่ากันใหม่อีกครับ ขอบคุณครับผม

ตาสว่าง
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2011, 06:51:52 am »

ขนาดนี้สำคัญเอามาเพิ่มให้ที่สำคัญ ก่อนเช่าพระศึกษาให้รู้ก่อนกำสตางค์ไว้แน่นๆ พระมีให้เช่าตลอดตาดีได้ ตาร้ายเสีย เชี่อไหมพระแหวกม่านอกใหญ่ที่ว่าหายากเวลานี้ยังมีคนได้แบบฟลุกๆ แบบหลวงพ่อดลใจราคาหลักร้อย พระหลวงพ่อถ้าเป็นของๆเราวันหนึ่งเราก็ได้ถ้าไม่ใช่ของเราดิ้นรนยังไงก็ไม่ได้ มีพระหลวงพ่อพิมพ์หนึ่งที่ได้จับได้ ส่องอยากได้มากถึงขนาดทำตลับทองคำ มารอพระผ่านมา 20ปีกว่าแล้วจากทองบาทละ 2500 บาท ราคาทองขึ้นมาบาทละ 25000 บาท จากพระองค์ละไม่กี่พัน ปัจจุบันว่ากันหลายแสน ไม่มีวาสนา เพราะท่านไม่ได้ทำไว้ให้เรา คือพิมพ์แหวกม่านทรงเจดีย์ปี 2500 พระบูชาของหลวงพ่อเช่นกันท่านสร้างไว้น้อยมากใครมีก็หวงแหน ส่วนพระเก๊ก็มีมานานนมนับแต่ อ.เฒ่าได้เขียนประวัติเผยแพร่เกียรติคุณจนหลวงพ่อเป็นที่รู้จักอย่างขว้างขวาง ผมหยุดเดินสนามมาเป็น 10 ปี ปัจจุบันกลับมาดูพบว่า พระเก๊สมัยก่อนหรือเก๊เก่าเดี๋ยวนี้เล่นหาเป็นพระแท้มากหลายพิมพ์ได้แต่สกิดเตือนกัน เชื่อหรือไม่แล้วแต่ บุญทำกรรมแต่ง ของแต่ละคน ผมคิดอยู่หลายวันว่าจะตอบกระทู้นี้ดีไหมคำนึงถึงผลที่จะตามมา สำหรับคนที่จะเช่าหาก็ได้แง่คิดความรู้เขาอาจขอบใจเรา แต่คนที่เขามีไว้เพื่อจำหน่ายคงด่าเราตามเคย

toi
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2011, 09:20:48 am »

ใช่ครับ ขนาดสำคัญในการพิจารณาทางพิมพ์ทรงมากครับ ผมเห็นคนรุ่นปู่ รุ่นพ่อ เขาใช้เชือกวัด เส้นรอบเศียร หน้าตัก วัดแทยงมุมองค์พระกันเลยครับ  อย่างพระปรกโพธิ์ ๙ ใบ ต้อง 33 ม.ม.x 55 ม.ม. หดได้ไม่เกิน 1 มิลลิเมตรครับ
          อย่างภาพที่ 3 นี้หนา 4 มิลลิเมตร
          อย่างภาพที่ 4 ล่างสุดนี้ พื้นที่นอกเส้นซุ้มด้านซ้ายจะต้องใหญ่กว่า พื้นที่นอกเส้นซุ้มด้านขวา เพราะพระโพธิ์เก้าตัดขนาดมาในขั้นตอนพิมพ์พระเลย ถ้าเท่ากันหรือเล็กกว่า มีปัญหาที่ต้องตอบโจทย์ใหม่แน่ๆครับ
          อย่าคอยแคร์ว่าใครจะว่าอะไรเราหรือปล่าวหนอ เขาจะว่าเราอย่างไรบ้างหนา เคยเห็นศิษย์สายตรงหลวงพ่อกวยคนไหน ชื่นชมศิษย์หลวงพ่อกวยกลุ่มอื่นๆว่าดีบ้างครับ  ดังนั้นให้รู้ไว้เลยว่าต้องโดนแน่ๆอยู่แล้วครับ  จะว่าจะด่าคุณคนตาสว่างอย่างไรไม่เป็นไรหรอกครับ เพราะผมไม่เดือดร้อน คลิคลิ.. คนมีวิชาความรู้ มีตบะ นิ่งได้ครับ ใครเกิดมาไม่เคยโดนว่าโดนด่าบ้างครับ กระทู้นี้ไม่เห็นมีใครให้ข้อมูลความรู้เกี่ยวกับพระสังกัจจายน์ที่เขามีอยู่เลยนี่ครับ  คนที่กล้าด่าว่าคนอื่น กับ คนที่กล้าให้ข้อมูลความรู้คนอื่น พระเจ้าท่านรู้ดีครับว่า ใครเป็นคนดีกว่ากันครับ แต่ถึงแม้ว่าเราจะโตโตกันแล้วก็จริง แต่ความที่มีกิเลสหนา หน้าตาใหญ่ ผลประโยชน์มันบังไว้ เลยทำให้มองเพี้ยนๆไปได้เหมือนกันนะครับ

หน้า: [1] 2 3 ... 25
  พิมพ์