เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องพิศวงงงงวยกันอยู่ กับรูปหลังตะกรุดสามกษัตริย์ครับ  (อ่าน 7974 ครั้ง)
toi
Global Moderator
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 06:08:52 pm »

ขอบคุณนะครับ 
โก้ จีนสาตร์ (2537)
Sr. Member

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2011, 02:48:29 pm »

มีการคลี่พิสูตรมือกันแล้วนี่ครับ (ไม่ทราบผล) ผมว่ามันมีที่มาคือว่าหลานสาวหลวงพ่อก็ได้รูปแบบเดียวกันกรูปถ่ายเต็มองค์หลังตระกรุด 3 ดอก
สำหรับผมเห็นคนมาเล่นแบบครึ่งองค์เพราะดูจะไม่มีปัญหาอะไรเพราะออกงานปี 21 ด้วยแน่นอน ส่วนเต็มองค์เขาว่าหลวงพ่อมรณะภาพก่อนที่ของจะมาถึงวัด
แต่อย่างไรซ่ะ รูปเต็มองค์หลังตระกรุด 3 ดอก ผู้คนที่ศรัทธานับถือเขาเอาไปใช้และเกิดประสบการณ์กัน อันนี้ก็หน้าคิด จะเป็นพราะหลวงพ่อเสกให้อย่างดี หรือศรัทธา
หรือทั้ง 2 อย่างก็หน้าคิด
ส่วนตัวผมเก็บน่ะครับ ถ้าเจอ เต็มองค์เน้นแบบจารจริงๆ หนังสืออาจจะมีบางส่วนที่ต้องแก้ไขโดยการหาข้อมูลที่เป็นจริงที่สุด 

"พระของข้ากันตายโหง แต่เมื่อถึงคราวตายก็ต้องตาย"
นี้คือคำพูดของหลวงพ่อกวยที่มีต่อพระเครื่องของท่าน
                  โก้  จีนสาตร์
fLowlER
Sr. Member

เลือดในกายสีโลหิต เลือดในจิตสีน้ำเงิน

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2011, 04:54:27 pm »

สรุปเอาเองเป็นการส่วนตัวได้ว่า

------ " เล่นกันเฉพาะกลุ่ม "  มากๆ ถึงมากที่สุดสำหรับเต็มองค์รุ่นนิยาย  จารอะไรก็แล้วเเต่  ^_^  .... ในเว็ปก็เคาะกันแบบกลัวโดนเหลือเกิน
------ และเล่นกันทั่วไปสำหรับครึ่งองค์  ^_^

ถ้าหลวงพ่อทำจริงก็น่าเสียดายมาก ..... แต่ต้องทำใจครับว่าเป็นรุ่นที่จบ " สนิท " อย่างเป็นทางการค่อนข้างแน่นอนแล้ว  แต่ส่วนดีถือเป็นโอกาสอันดีของผู้มี " ความเชื่อ " และชื่นชอบ " นิยาย "

ที่จะได้เป็นเจ้าของแบบเต็มองค์ในราคาเบาๆ  ไม่ต้องกลัวคนแย่งนะครับ

ปรวชฺชานุปสฺสิสฺส      =>    อาสวะทั้งหลายย่อมเจริญแก่บุคคลนั้น
นิจฺจํ อุชฺฌานสญฺญิโน  =>    ผู้คอยดูโทษของบุคคลอื่น
อาสวา ตสฺส วฑฺฒนฺติ  =>    ผู้มีความมุ่งหมายในอันยกโทษเป็นนิตย์
อารา โส อาสวกฺขยา   =>    บุคคลนั้นเป็นผู้ไกลจากความสิ้นไปแห่งอาสวะ
toi
Hero Member

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2011, 07:04:05 pm »

ขอบคุณทั้งสองท่านนะครับ 
ขุนทัพ
Administrator
Hero Member

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2011, 08:53:25 pm »

มีการคลี่พิสูตรมือกันแล้วนี่ครับ (ไม่ทราบผล) ผมว่ามันมีที่มาคือว่าหลานสาวหลวงพ่อก็ได้รูปแบบเดียวกันกรูปถ่ายเต็มองค์หลังตระกรุด 3 ดอก
สำหรับผมเห็นคนมาเล่นแบบครึ่งองค์เพราะดูจะไม่มีปัญหาอะไรเพราะออกงานปี 21 ด้วยแน่นอน ส่วนเต็มองค์เขาว่าหลวงพ่อมรณะภาพก่อนที่ของจะมาถึงวัด
แต่อย่างไรซ่ะ รูปเต็มองค์หลังตระกรุด 3 ดอก ผู้คนที่ศรัทธานับถือเขาเอาไปใช้และเกิดประสบการณ์กัน อันนี้ก็หน้าคิด จะเป็นพราะหลวงพ่อเสกให้อย่างดี หรือศรัทธา
หรือทั้ง 2 อย่างก็หน้าคิด
ส่วนตัวผมเก็บน่ะครับ ถ้าเจอ เต็มองค์เน้นแบบจารจริงๆ หนังสืออาจจะมีบางส่วนที่ต้องแก้ไขโดยการหาข้อมูลที่เป็นจริงที่สุด 
ช่วยเช็คให้หน่อยได้ไหมครับ
ว่าหลานสาวหลวงพ่อ ได้รูปถ่ายแบบเต็มองค์หลังตะกรุด3ดอก
ไปเป็นแบบไหน ผมหมายถึงพลาสติกที่เลี่ยมเป็นแบบไหน
รูปหลวงพ่อศักดิ์สิทธิ์อยู่แล้ว ขนาดตัดจากในหนังสือนำมาบูชายังบอกกล่าวได้
แต่ประเด็นที่เราคุยกันคือเรื่องรูปรุ่นที่กล่าวนี้
ทันหรือไม่ทัน หลวงพ่อปลุกเสกต่างหากครับ
ขอบคุณครับ
Sr. Member

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2011, 05:26:27 pm »

จำไม่ผิดหัวบัวแบบเดียวกันครับมีน้ำเข้าหน่อยๆด้ยหรือเปล่าไม่แน่ใจเดี๋ยวลองค้นหาข้อมูลให้ครับ 

"พระของข้ากันตายโหง แต่เมื่อถึงคราวตายก็ต้องตาย"
นี้คือคำพูดของหลวงพ่อกวยที่มีต่อพระเครื่องของท่าน
Sr. Member

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2011, 05:46:27 pm »

ไม่ค้นเจอมาครับลองดูลายมือผมไม่แม่นเหมือนกัน (ต้องขออนุญติเจ้าของด้วยครับ) ลองดูครับว่าใช้ลายมือหลวงพ่อหรือเปล่า
(ส่วนตัวคิดว่าใช้) รูปหลานหลวงพ่อยังหาไม่เจอครับขอเวลาหน่อย 

Sr. Member

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2011, 05:48:27 pm »

ไปค้นเจอมาครับลองดูลายมือผมไม่แม่นเหมือนกัน (ต้องขออนุญติเจ้าของด้วยครับ) ลองดูครับว่าใช่ลายมือหลวงพ่อหรือเปล่า
(ส่วนตัวคิดว่าใช่) รูปหลานหลวงพ่อยังหาไม่เจอครับขอเวลาหน่อย 
แก้ไขคำผิดบางคำต้องขออภัยอน่งสูง

fLowlER
Sr. Member

เลือดในกายสีโลหิต เลือดในจิตสีน้ำเงิน

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2011, 06:03:46 pm »

อืม ... เค้าว่ามีเเบบหน้าเรียบ - หลังนูน // หน้านูน - หลังเรียบต่างกันด้วย  ของหลานหลวงพ่อเป็นอย่างไหนครับ

ปรวชฺชานุปสฺสิสฺส      =>    อาสวะทั้งหลายย่อมเจริญแก่บุคคลนั้น
นิจฺจํ อุชฺฌานสญฺญิโน  =>    ผู้คอยดูโทษของบุคคลอื่น
อาสวา ตสฺส วฑฺฒนฺติ  =>    ผู้มีความมุ่งหมายในอันยกโทษเป็นนิตย์
อารา โส อาสวกฺขยา   =>    บุคคลนั้นเป็นผู้ไกลจากความสิ้นไปแห่งอาสวะ
Sr. Member

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2011, 05:38:50 pm »

ผมต้องขออภัยครับ ไม่ใช่หลานหลวงพ่อ แต่เป็น เหลน ครับ ลองดูจากเวบวัดครับ ต้องขออภัยด้วย ผมคิดว่าหลายๆท่านคงจะเคยเห็นกันมาแล้ว
รูปของเหลนหลวงพ่อ ถ้าลองอ่านดูจะบอกว่าเหลนหลวงพ่อเอาไปเลี่ยมพลาสติกทับของเก่า แค่เจียหูออก และเลี่ยมทับครับ ทำให้เล่าไม่รู้ว่าการเลี่ยมเดิมเลยเป็นอย่างไร
ลองพิจารณาดู
http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=2377.0
(หากผิดพลาดประการใดต้องขออภัยอย่างสูงยิ่งครับ ผมเป็นแค่เด็กน้อยความรู้ไม่มาก มีอะไรที่พอจะใช้อ้างอิงเพื่อให้เรื่องที่จะคลี่คลายเร็วสุดๆได้ก็ช่วยครับ)

ขุนทัพ
Administrator
Hero Member

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2011, 02:07:11 am »

ผมต้องขออภัยครับ ไม่ใช่หลานหลวงพ่อ แต่เป็น เหลน ครับ ลองดูจากเวบวัดครับ ต้องขออภัยด้วย ผมคิดว่าหลายๆท่านคงจะเคยเห็นกันมาแล้ว
รูปของเหลนหลวงพ่อ ถ้าลองอ่านดูจะบอกว่าเหลนหลวงพ่อเอาไปเลี่ยมพลาสติกทับของเก่า แค่เจียหูออก และเลี่ยมทับครับ ทำให้เล่าไม่รู้ว่าการเลี่ยมเดิมเลยเป็นอย่างไร
ลองพิจารณาดู
http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=2377.0
(หากผิดพลาดประการใดต้องขออภัยอย่างสูงยิ่งครับ ผมเป็นแค่เด็กน้อยความรู้ไม่มาก มีอะไรที่พอจะใช้อ้างอิงเพื่อให้เรื่องที่จะคลี่คลายเร็วสุดๆได้ก็ช่วยครับ)
ขอขอบคุณมากๆครับที่ช่วยหาข้อมูล

ข้อมูลเพิ่มเติมครับ  http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=2962.0
                        http://www.xn--12cl3eralmd0aw3y.com/forum/index.php?topic=1261.0
                        http://www.xn--12cl3eralmd0aw3y.com/forum/index.php?topic=1305.0
fLowlER
Sr. Member

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2011, 06:41:52 am »

ชัดเจนครับพี่ขุนทัพ ... // ขอบคุณครับ ^_^

toi
Hero Member

« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2011, 09:18:03 pm »

ชัดเจนครับพี่ขุนทัพ ... // ขอบคุณครับ ^_^
          นานาจิตตังครับ ใครใคร่เล่นพระอะไรแบบไหนเป็นสิทธิ์ของเขาครับ ขอบคุณครับ 
aol ห้วยกรด
Newbie
*

(อ)นิยม

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2011, 06:12:35 pm »

งงเหมือนกัน
toi
Hero Member

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2011, 07:02:17 am »

งงเหมือนกัน
         ขอบคุณครับ 
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์