เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องพิศวงงงงวยกันอยู่ กับรูปหลังตะกรุดสามกษัตริย์ครับ  (อ่าน 7979 ครั้ง)
toi
Global Moderator
Hero Member

« เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 10:52:42 am »

ในหนังสือเล่มนี้ให้ข้อมูลส่วนใหญ่ไว้ดีมากๆครับ ยอมรับว่าอ่านแล้วปิ๊ง ๆ ๆ เลยครับ  แต่ภาพที่ลงหนังสือไว้นี่ขัดแย้งกับข้อมูลนี่ซิ ทำให้ผมงงมากเอาการอยู่ครับ  ตกลงเอาไงดีครับเนี่ย พี่ๆ น้องๆ และเพื่อนๆครับ
          ข้อมูลที่ให้บอกว่าต้องเป็นภาพขาว-ดำ ตะกรุดต้องเป็นตะกรุดจารไม่ใช่ตะกรุดปั้ม แต่ภาพที่ลงไว้ให้ดูกับเป็นตะกรุดปั้ม อ้าว..ๆ เริ่มงงละซิ ปัญญาชนคุยกันดีดีนะครับเจ้านาย 

ออมปั้นสน
Jr. Member
**

จะยังคง ”ศรัธา”ตลอดไป

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 11:17:47 am »

ผมก็งงครับ? ไม่รู้จะเก็บดีป่าว?
CAVALRY
Sr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 12:44:45 pm »

ที่ว่าจาร ที่เครื่องปั๊มหรือปล่าวครับพี่ ขำๆนะครับ ขอแสดงความนับถือ ผม ''งง'' ไปหมดแล้ว ยิ่งกว่าโดนหมัด ปาเกียว 
toi
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 04:58:00 pm »

ขอบคุณทั้งสองท่านนะครับ 
บ้านพุฒิ
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 06:18:09 pm »

สำหรับผม อันไหน ยังไม่ชัด(ขนาดว่าชัด ยังไม่แน่เลย) ยังไม่เก็บ(ยกเว้นได้ฟรีจ้า) ครับ ความเห็นส่วนตัยนะครับ
surin
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 06:56:52 pm »

พี่ต้อยเท่าที่ผมพอจะรู้ รูปถ่ายครึ่งองค์จะเป็นแบบปั๊ม  ส่วนแบบเต็มองค์จะเป็นจารย์มือ แล้วก็ส่งไปเลี่ยมที่ นครสวรรค์ ราคาองค์ละ 6 สลึง ในสมัยก่อนก็ถือว่าแพงเหมือนกันนะ แต่นี่ก็เป็นข้อมูลที่คนรุ่นก่อนบอกเล่ากันมา ใครมีข้อมูลที่เป็นประโยชน์แก่ศิษย์หลวงพ่อก็บอกกันมานะ ผิดถูกก็จะมาสรุปกันเพื่อเป็นประโยชน์ต่อผู้ที่จะเก็บของหลวงพ่อไว้ ค่อย ๆ ดูกัน ค่อย ๆ พูดกัน ทุกคนก็จะได้ประโยชน์ร่วมกันนะครับ
toi
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 07:13:29 pm »

สำหรับผม อันไหน ยังไม่ชัด(ขนาดว่าชัด ยังไม่แน่เลย) ยังไม่เก็บ(ยกเว้นได้ฟรีจ้า) ครับ ความเห็นส่วนตัวนะครับ
          ขอบคุณครับ 
toi
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 07:16:58 pm »

พี่ต้อยเท่าที่ผมพอจะรู้ รูปถ่ายครึ่งองค์จะเป็นแบบปั๊ม  ส่วนแบบเต็มองค์จะเป็นจารย์มือ แล้วก็ส่งไปเลี่ยมที่ นครสวรรค์ ราคาองค์ละ 6 สลึง ในสมัยก่อนก็ถือว่าแพงเหมือนกันนะ แต่นี่ก็เป็นข้อมูลที่คนรุ่นก่อนบอกเล่ากันมา ใครมีข้อมูลที่เป็นประโยชน์แก่ศิษย์หลวงพ่อก็บอกกันมานะ ผิดถูกก็จะมาสรุปกันเพื่อเป็นประโยชน์ต่อผู้ที่จะเก็บของหลวงพ่อไว้ ค่อย ๆ ดูกัน ค่อย ๆ พูดกัน ทุกคนก็จะได้ประโยชน์ร่วมกันนะครับ
          เหรอๆ แบบนี้ต้องแก้ข้อมูลในหนังสือเล่มนี้ใหม่นะครับ ขอบคุณผู้กองมากเลยครับ 
fLowlER
Sr. Member

เลือดในกายสีโลหิต เลือดในจิตสีน้ำเงิน

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 07:48:26 pm »

ใช่รุ่นที่มีเรื่องเล่าประมาณว่าตกค้างอยู่โรงงานเเล้วเจ้าของเอามาคืนกรรมการวัด Huh? .... กับอีกเรื่องที่ว่าตกค้างอยู่โรงงาน  เซียนรู้จากเมียคนทำเก็บส่วนใหญ่ไว้ เอาส่วนน้อยมาคืนอะไรประมาณนี้หรือเปล่าครับ  แบบที่ว่าไม่เเน่ใจว่าคือเต็มองค์อย่างเดียว หรือครึ่งองค์ด้วย

ว่าเเต่เเบบครึ่งองค์ตามภาพ  เห็นไกลๆ น่าจะเป็นปั๊ม ผู้เรียบเรียงน่าจะใส่รูปผิด (หรือเปล่า) ^_^ ..... ในเว็บยูที่ลงๆ เเละเห็นมีเคาะตามๆ กันน่าจะเล่นแบบเลี่ยมสีเก่า หัวตัวอักษรมีรู  น่าจะจารมือ  เห็นลง+เคาะก็พี่พนา  พี่
เขาน่าจะมีข้อมูลอะไรดีๆ แน่ๆ   ถ้าบังเอิญพี่พนาผ่านมาอ่านเเล้วไม่รบกวนเกินไป  ขอข้อมูลบ้างนะครับ 

ขอบคุณพี่ต้อยนะครับ  สำหรับกระทู้เป็นประโยชน์แบบนี้ ^_^

ปรวชฺชานุปสฺสิสฺส      =>    อาสวะทั้งหลายย่อมเจริญแก่บุคคลนั้น
นิจฺจํ อุชฺฌานสญฺญิโน  =>    ผู้คอยดูโทษของบุคคลอื่น
อาสวา ตสฺส วฑฺฒนฺติ  =>    ผู้มีความมุ่งหมายในอันยกโทษเป็นนิตย์
อารา โส อาสวกฺขยา   =>    บุคคลนั้นเป็นผู้ไกลจากความสิ้นไปแห่งอาสวะ
มธ.
Full Member

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 08:29:01 pm »

รูปเต็มองค์ แบบที่หนังสือลงไว้ ไม่รู้เขาหากันมัย แต่ถ้าเป็นรูปเต็มองค์แบบลงสี ตะกรุด 3 ดอกจารมือ ใครมีจะแบ่ง บอกได้ครับ 
toi
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 10:30:58 pm »

ใช่รุ่นที่มีเรื่องเล่าประมาณว่าตกค้างอยู่โรงงานเเล้วเจ้าของเอามาคืนกรรมการวัด Huh? .... กับอีกเรื่องที่ว่าตกค้างอยู่โรงงาน  เซียนรู้จากเมียคนทำเก็บส่วนใหญ่ไว้ เอาส่วนน้อยมาคืนอะไรประมาณนี้หรือเปล่าครับ  แบบที่ว่าไม่เเน่ใจว่าคือเต็มองค์อย่างเดียว หรือครึ่งองค์ด้วย

ว่าเเต่เเบบครึ่งองค์ตามภาพ  เห็นไกลๆ น่าจะเป็นปั๊ม ผู้เรียบเรียงน่าจะใส่รูปผิด (หรือเปล่า) ^_^ ..... ในเว็บยูที่ลงๆ เเละเห็นมีเคาะตามๆ กันน่าจะเล่นแบบเลี่ยมสีเก่า หัวตัวอักษรมีรู  น่าจะจารมือ  เห็นลง+เคาะก็พี่พนา  พี่
เขาน่าจะมีข้อมูลอะไรดีๆ แน่ๆ   ถ้าบังเอิญพี่พนาผ่านมาอ่านเเล้วไม่รบกวนเกินไป  ขอข้อมูลบ้างนะครับ 

ขอบคุณพี่ต้อยนะครับ  สำหรับกระทู้เป็นประโยชน์แบบนี้ ^_^

นี่แหละครับ อ่านแล้ว ดูภาพแล้วก็งงๆอยู่ครับ ขอบคุณครับ 
toi
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 10:32:21 pm »

รูปเต็มองค์ แบบที่หนังสือลงไว้ ไม่รู้เขาหากันมัย แต่ถ้าเป็นรูปเต็มองค์แบบลงสี ตะกรุด 3 ดอกจารมือ ใครมีจะแบ่ง บอกได้ครับ 
          ขอบคุณนะครับ 
sitthiphol
Sr. Member

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 12:02:53 am »

ขอเข้ามาเก็บเกี่ยวความรู้ครับป๋า

พูดน้อยเสียน้อย พูดมากเสียมาก
ไม่พูดไม่เสีย นิ่งเสียโพธิสัต
toi
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 06:28:46 am »

ขอเข้ามาเก็บเกี่ยวความรู้ครับป๋า
          ขอบคุณครับ 
Ya samsen
Sr. Member

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 10:20:55 am »

save data ,too
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์