เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

หน้า: 1 ... 10 11 [12] 13 14
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครมีพระหลวงพ่อกวยเก๊ ช่วยเอามาลงบอกในกระทู้นี้ทีครับ  (อ่าน 34685 ครั้ง)
toi
Global Moderator
Hero Member

« ตอบ #165 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 08:23:55 am »

ผมเองก็โดนพระเก๊มามากหลังรูปไหล่เหลี่ยมรุ่นนี้โดนมา 50 บาทริมถนนท่าพระจันทร์พ่อค้าแม่ค้าจากชัยนาททุกเสาร์อาทิตย์ผมเดินจนจำได้ว่าคนไหนขายของฝีมือล้วนๆ  เริ่มเห็นราวปี2529ครับไม่ไช่ 2524 หลังรูปองค์แรกรุ่นหนึ่งก็ได้ที่นี่จากแผงชาติเมืองสรรค์ตอนนั้นเช่าแพง4000 บ.ขณะที่หลังรูปผสมผงกระดูกรุ่นสุดท้ายเช่ากัน400-800 บ. ตอนนั้นผมไปบ้านอ.เฒ่าปกโพธิ์๙แม่ธรณีแกออก70000แต่ผมเช่าจากชาติ6000-8000ตามความสวย ไม่โดนจะไม่เก่งแต่อย่าเจ็ยจนฝังใจ จงใช้เป็นบทเรียน
         ริมถนนท่าพระจันทร์ขายถูกดีนะครับ อยู่ส่วนกลางดีอย่างหนึ่งนะครับ 
ตาสว่าง
Hero Member

กรรมมุนา วตตะตีโลโก

« ตอบ #166 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 08:27:24 am »

คุณflowlerถ้าคุณพร้อมเข้าเวฟตลาดพระเสริซ( น้ำมนต์ สิงห์บุรี)ชณะนี้มีหลังรูปสวยมากแท้ดูง่าย จะมีแต่คนชมถ้าใครสวดบอกให้เอาน้ำล้างตาได้เลย

ใครชอบใครชังช่างเถิด ใครเชิดใครชูช่างเขา ใครนินทาด่าบ่นทนเอา ตัวเราร่มเย็นเป็นพอ
toi
Hero Member

« ตอบ #167 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 08:49:30 am »

เป็นบทเรียนอย่างดีครับพี่ต้อย พี่ตาส่วาง ... เห็นพระนิยมๆ พระหายากๆ ก็ยังอยากได้ครับ แต่พอนึกถึงครั้งที่โดนมา .. ความอยากหายเป็นปลิดทิ้ง ^_^
ตั้งใจไว้ว่าชีวิตนี้ จะเช่าพระหลวงพ่ออีกครั้งเดียว .... ยังอยากได้หลังรูปอยู่  แต่ก็ยังไม่เคยเจอใครลงขายเลย

ไหนๆ..ถ้าจะเช่าพระหลังรูปของหลวงพ่อกวยอีกครั้งเดียวแล้วละก็ ขอให้เป็นหลังรูปรุ่นสองที่พิมพ์ไม่ค่อยสวย พิมพ์เดียวเถอะนะครับ แบบองค์นี้ครับ  ไม่ใช่โฆษณานะคิดถึงอยู่เหมือนกัน คนอยู่แถวคลองบางหลวงซื้อไปแล้วครับ

ตาสว่าง
Hero Member

กรรมมุนา วตตะตีโลโก

« ตอบ #168 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 09:27:08 am »

ที่ผมบอกก็คือพิมพ์นี้เนื้อนี้แต่สวยกว่านี้ผมมีประสพการณ์กับพิมพ์นี้มากเอาเบอร์ไปเดี่ยวไม่ทัน0890820528น้ำมนต์

ใครชอบใครชังช่างเถิด ใครเชิดใครชูช่างเขา ใครนินทาด่าบ่นทนเอา ตัวเราร่มเย็นเป็นพอ
toon
Full Member

« ตอบ #169 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 09:40:30 am »

มีอีกองค์ครับที่ได้บูชาไปที่ อ.สำรวย ที่เคยลงในนะโม  หลังมีตรายางวัดซะด้วย 
toon
Full Member

« ตอบ #170 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 09:44:56 am »

ส่วนองต์นี้ พี่ ๆ ช่วยวิจารณ์ได้เต็มที่ครับ
toi
Hero Member

« ตอบ #171 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 09:48:05 am »

ที่ผมบอกก็คือพิมพ์นี้เนื้อนี้แต่สวยกว่านี้ผมมีประสพการณ์กับพิมพ์นี้มากเอาเบอร์ไปเดี่ยวไม่ทัน0890820528น้ำมนต์
         ตอนที่ผมพิมพ์และค้นหาภาพประกอบอยู่นั้น คุณตาสว่างตอบกระทู้อยู่ พอผมตั้งกระทู้เห็นคุณตาสว่างแนะนำให้ไปซื้ออยู่แล้วครับ  ผมนึกอยู่ในใจว่า ไม่เป็นไรหากเป็นพิมพ์อื่นๆ ค่อยตอบทีหลังก็ได้ว่า "ถือว่าผมไม่ได้พูดก็ได้ครับ" แต่ถ้าเป็นพิมพ์เดียวกันก็ดีใจด้วย เพราะหลวงพ่อพิมพ์เองเป็นพิมพ์สุดท้ายในพระเนื้อผงของท่านครับ

toi
Hero Member

« ตอบ #172 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 09:57:59 am »

ส่วนองต์นี้ พี่ ๆ ช่วยวิจารณ์ได้เต็มที่ครับ
          เล่นพระเนื้อผงน่ะเล่นยากอยู่แล้ว  แล้วคนรุ่นเก่าๆเขายังทำไว้เละเทะอีก  บางกลุ่มบอกว่าพิมพ์นี้มีการทำหลายครั้งเลยมีหลายพิมพ์หลายเนื้อ  บางกลุ่มบอกมีพิมพ์เดียวเนื้อเดียว  ยังไม่พอดันมีของเก๊ทั้งพิมพ์คมชัดและพิมพ์ไม่ค่อยสวยออกมาอีก  ทีนี้งงละซิ  ผมแนะนำครับให้ซื้อที่เขารับประกันครับ   คือเบื่อเมื่อไรขายใครไม่ได้  เอาไปขายคืนเจ้าของเดิมได้น่ะครับ

Tanakorn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #173 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 08:25:20 pm »

หลวงพ่อไม่เก๊..แต่มีคนทำเลียนแบบ ด้วยความศรัทธา ผมยังเก็บบูชา เมื่อ 10 กว่าปีก่อนองค์ละ 5/600 บาท รู้ว่าพระไม่ใช่(เก๊) แต่ผมก็เช่าเข้าพิธีใหม่  ยังก็เป็นรูปหล่อหลวงพ่อกวย ชุตินธโร วัดโฆสิตาราม ชัยนาท...ศักดิ์สิทธิเหมือนกัน..ด้วยแรงศรัธาครับ
fLowlER
Sr. Member

เลือดในกายสีโลหิต เลือดในจิตสีน้ำเงิน

« ตอบ #174 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 08:38:16 pm »

หลวงพ่อไม่เก๊..แต่มีคนทำเลียนแบบ ด้วยความศรัทธา ผมยังเก็บบูชา เมื่อ 10 กว่าปีก่อนองค์ละ 5/600 บาท รู้ว่าพระไม่ใช่(เก๊) แต่ผมก็เช่าเข้าพิธีใหม่  ยังก็เป็นรูปหล่อหลวงพ่อกวย ชุตินธโร วัดโฆสิตาราม ชัยนาท...ศักดิ์สิทธิเหมือนกัน..ด้วยแรงศรัธาครับ
นับถือครับ .. ผมก็เข้าใจข้อนี้ ความเชื่อและศรัทธาบางทีก็อยู่เหนือเหตุผล

ปรวชฺชานุปสฺสิสฺส      =>    อาสวะทั้งหลายย่อมเจริญแก่บุคคลนั้น
นิจฺจํ อุชฺฌานสญฺญิโน  =>    ผู้คอยดูโทษของบุคคลอื่น
อาสวา ตสฺส วฑฺฒนฺติ  =>    ผู้มีความมุ่งหมายในอันยกโทษเป็นนิตย์
อารา โส อาสวกฺขยา   =>    บุคคลนั้นเป็นผู้ไกลจากความสิ้นไปแห่งอาสวะ
toi
Hero Member

« ตอบ #175 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 08:40:21 pm »

ขอโทษครับ ไม่ใช่พระหลวงพ่อกวยเก๊ครับ  ให้เรียกใหม่ว่า "พระไม่ใช่(เก๊)"ครับ  ขอบคุณครับ

toi
Hero Member

« ตอบ #176 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 09:06:11 pm »

นับถือครับ .. ผมก็เข้าใจข้อนี้ ความเชื่อและศรัทธาบางทีก็อยู่เหนือเหตุผล
           ใครอยากให้อะไรเป็นอย่างไรก็ตามแต่อัธยาศัยเถอะนะครับคุณ flowler ครับ นานาจิตตํครับ  ใครมีทัศนคติอย่างไร  อยากทำอะไรเรื่องของแต่ละบุคคล ปล่อยตามใจเขาครับ   ผมชอบฟังเยอะๆ  อะไรให้ได้ให้ ยอมได้ยอมให้ไปเลยครับ ขอบคุณครับ

fLowlER
Sr. Member

เลือดในกายสีโลหิต เลือดในจิตสีน้ำเงิน

« ตอบ #177 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 09:34:54 pm »

ใครอยากให้อะไรเป็นอย่างไรก็ตามแต่อัธยาศัยเถอะนะครับคุณ flowler ครับ นานาจิตตํครับ  ใครมีทัศนคติอย่างไร  อยากทำอะไรเรื่องของแต่ละบุคคล ปล่อยตามใจเขาครับ   ผมชอบฟังเยอะๆ  อะไรให้ได้ให้ ยอมได้ยอมให้ไปเลยครับ ขอบคุณครับ

คิดเหมือนป๋าครับ โดยสว่นตัวผมเองชอบที่หลวงพ่อเจตนาตั้งใจสร้าง ปลุกเสกครับ ... ตอนนี้ไม่มีก็ให้ได้ส่วนผสมของหลวงพ่อบ้าง + เจตนาดี บอกเล่าหลวงพ่อก่อนทำก็ยังดี

บางคนอาจคิดว่าไม่เกี่ยว ไม่จำเป็น ... คิดต่างๆ กันไป ไม่มีใครผิดครับผมว่า เงินใครเงินมัน ใครชอบอย่างไหนลุยโลดดด แต่เสียเงินก็ขอให้ได้ของที่ตั้งใจเเล้วกันเป็นพอ

ปรวชฺชานุปสฺสิสฺส      =>    อาสวะทั้งหลายย่อมเจริญแก่บุคคลนั้น
นิจฺจํ อุชฺฌานสญฺญิโน  =>    ผู้คอยดูโทษของบุคคลอื่น
อาสวา ตสฺส วฑฺฒนฺติ  =>    ผู้มีความมุ่งหมายในอันยกโทษเป็นนิตย์
อารา โส อาสวกฺขยา   =>    บุคคลนั้นเป็นผู้ไกลจากความสิ้นไปแห่งอาสวะ
toi
Hero Member

« ตอบ #178 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 10:18:18 pm »

คิดเหมือนป๋าครับ โดยสว่นตัวผมเองชอบที่หลวงพ่อเจตนาตั้งใจสร้าง ปลุกเสกครับ ... ตอนนี้ไม่มีก็ให้ได้ส่วนผสมของหลวงพ่อบ้าง + เจตนาดี บอกเล่าหลวงพ่อก่อนทำก็ยังดี

บางคนอาจคิดว่าไม่เกี่ยว ไม่จำเป็น ... คิดต่างๆ กันไป ไม่มีใครผิดครับผมว่า เงินใครเงินมัน ใครชอบอย่างไหนลุยโลดดด แต่เสียเงินก็ขอให้ได้ของที่ตั้งใจเเล้วกันเป็นพอ

ใช่ เห็นด้วยครับ 
fLowlER
Sr. Member

« ตอบ #179 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 09:37:12 pm »

คุณflowlerถ้าคุณพร้อมเข้าเวฟตลาดพระเสริซ( น้ำมนต์ สิงห์บุรี)ชณะนี้มีหลังรูปสวยมากแท้ดูง่าย จะมีแต่คนชมถ้าใครสวดบอกให้เอาน้ำล้างตาได้เลย

ขอบคุณมากครับพี่  วันนี้เตรียมตัวจะไปดูแล้วครับ  พอดีโทรคุยกันกับคุณน้ำมนต์แล้วเเล้วปรากฎว่าเป็นพระฝากขาย ไม่ได้อยู่ที่คุณน้ำมนต์ ... เลยร้องเพลงรอไปก่อนครับ 

หน้า: 1 ... 10 11 [12] 13 14
  พิมพ์