เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

หน้า: 1 ... 9 10 [11] 12 13 ... 19
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมภาพวัตถุมงคลหลวงพ่อแป้นวัดกระทุ่มปี่  (อ่าน 47776 ครั้ง)
บอย เมืองสิงห์
Sr. Member

« ตอบ #150 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 07:54:42 pm »

เหรียญที่หลายท่านมักสับสนระหว่าง เหรียญรุ่นแรกกับเหรียญย้อนยุครุ่นแรก ปี๒๕๔๙  ครับผมได้นำเอาความแตกต่างพอสังเกตุได้ง่ายๆมาให้ได้ดูและเปรียบเทียบกันครับ คงพอจะมีประโยชน์บ้างเล็กๆน้อยๆครับ
Akkhanee
Newbie
*

« ตอบ #151 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 08:05:38 pm »

รูปหล่อครับ
Sr. Member

« ตอบ #152 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 09:12:30 pm »

ขุนทัพ
Administrator
Hero Member

« ตอบ #153 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 11:10:50 pm »

เหรียญที่หลายท่านมักสับสนระหว่าง เหรียญรุ่นแรกกับเหรียญย้อนยุครุ่นแรก ปี๒๕๔๙  ครับผมได้นำเอาความแตกต่างพอสังเกตุได้ง่ายๆมาให้ได้ดูและเปรียบเทียบกันครับ คงพอจะมีประโยชน์บ้างเล็กๆน้อยๆครับ
ขอบคุณมากๆครับ
Akkhanee
Newbie
*

« ตอบ #154 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 09:07:56 pm »

อีกองค์ครับ
Sr. Member

« ตอบ #155 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 08:12:45 pm »

ขอบคุณครับ มีข้อคิดเสนอแนะอะไรเพิ่มเติมเกี่ยวกับหลวงพ่อแป้นวัดกระทุ่มปี่ขอเชิญครับ ยินดีที่ได้รู้จักครับคุณ akkhanee
Sr. Member

« ตอบ #156 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2011, 02:14:13 pm »

วัตถุมงคลอีกชนิดของหลวงพ่อแป้นที่นับว่าเป็นของหายากสุดๆ และจะมีโอกาสเห็นได้น้อยครับคือ ยันต์หัวเสา เป็นผ้ายันต์ที่หลวงพ่อท่านทำให้เผื่อเป็นศิริมงคลแก่บ้านเรือนครับส่วนผ้ายันตืที่ผมได้นำเสนอนี้หลวงพ่อท่านได้มอบให้เมื่อป๊ ๒๕๒๑ ครับนับว่าโชคดีครับที่ผมได้ทำการค้นหาข้อมูลของตะกรุดสาริกาของหลวงพ่อแป้นที่ท่านได้แจกให้กับคุณแม่ของผมเองในประมาณปี๒๔๙๐ปลายๆ ที่ผมได้นำมาลงให้ชมก่อนหน้านี้ ว่าเป็นตะกรุดที่หลวงพ่อท่านทำเองหรือไม่โดยค้นคว้าจากลายมีอท่า่นครับ จึงกับไปถามทางบ้านเกี่ยวกับลายมือของหลวงพ่อแป้น คุณแม่ท่านจึงได้มอบผ้ายันต์หัวเสาของหลวงพ่อแป้นให้ผมได้ศึกษาครับ จึงได้ข้อสรุปเกี่ยวกับตะกรุดสาริกาของหลวงพ่อด้วยครับ ว่าท่านได้นำตะกรุดจากที่อื่นมาปลุกเสกที่วัดกระทุ่มปี่แล้วแจกให้กับลูกศิษยืครับ ก็ยังถือว่าเป็นวัตถุมงคลของท่านที่ได้ปลุกเสกเองครับใช้ได้เหมือนกันส่วนผ้ายันต์ที่นำมาให้ชมนี้คือลายมือของหลวงพ่อแป้นวัดกระทุ่มปี่ที่หาดูได้ยากมากๆครับ   เอาไว้โอกาสหน้าจะนำข้อมูลและวัตถุมงคลอื่นๆของหลวงพ่อมาให้ชมอีกครับ
ขุนทัพ
Administrator
Hero Member

« ตอบ #157 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2011, 09:13:01 pm »

ขอขอบคุณทุกๆท่านมากๆครับ กระทู้นี้มีประโยชน์มากจริงๆครับ
Sr. Member

« ตอบ #158 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2011, 08:03:22 pm »

ขอบคุณครับพี่ขุนทัพ ด้วยเจตนาที่ผมตั้งใจที่จะนำเสนอวัตถุมงคลต่างๆของหลวงพ่อแป้นวัดกระทุ่มปี่และข้อมูลที่พอจะเป็นประโยชน์บ้างแก่เพื่อนๆสมาชิกและคนทั่วๆไป ผมต้องขอบคุณบ้านสีเขียวหลังนี้ครับ ที่ให้โอกาสได้นำเสนอข้อมูลต่างๆรวมทั้งเพื่อนๆสมาชิกอีกหลายท่านที่ร่วมด้วยช้วยกันครับ 
Korn Namapata
Sr. Member

korn_namapata@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #159 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 01:37:48 pm »

ไม่ธรรมดา..

เพิ่มเติมได้ที่ http://www.kornnamapata.com หรือ 089-0897298 (กร ครับ)
pakasit
Hero Member

« ตอบ #160 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 06:39:35 pm »

ขอแจมด้วยคนครับ
Sr. Member

« ตอบ #161 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 10:07:57 pm »

ขอบคุณครับ บารมีของท่านยังช่วยปกปักรักษาคนในครอบครัวผมให้รอดตายจากอุบัติเหตุทางรถยนต์ที่กาฬสินธิ์เมื่อคืนวันจันทร์ที่ผ่านมา ในคอของน้องชายมีเพียงหลวงพ่อแป้นเพียงองค์เดียวที่ได้ไปจากน้าชายที่ สิงห์บุรีให้ไปเลี่ยมทองใส่ติดตัวคนแถววัดกระทุ่มปี่ที่ทราบเรื่องต่างถามทางครอบครัวผมว่าน้องเขาใส่พระอะไร ก็วัถุมงคลของหลวงพ่อแป้นที่ทางบ้านผมเคารพและนับถือมาโดยตลอดนั้นละครับ เลยเก็บประสบการณ์มาเล่าสู่กันฝังครับ
pakasit
Hero Member

« ตอบ #162 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 06:24:36 pm »

Sr. Member

« ตอบ #163 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2011, 01:34:17 pm »

กลับมานำเสนอสาระเกี่ยวกับวัตถุมงคลของหลวงพ่อแป้นกันต่อครับ วันนี้ผมขอนำเสนอข้อมูลเล็กๆน้อยๆเกี่ยวกับเหรียญเสมารุ่น ๒ของหลวงพ่อแป้น เหรียญเสมารุ่น ๒ เป็นเหรียญที่หาง่ายราคาถูกน่าใช้ในสว่นตัวผมเองก็ยังใช้รุ่นนี้อยู่ครับ เหรียญรุ่นนี้เท่าที่เคยพบเห็นมามีอยู่ด้วยกันสองแบบ ซึ่งตำหนิของเหรียญทั้งสองเหมือนกันครับ จะแตกต่างกันที่ตัวตัดเหรียญใช้คนระตัวกันครับ และที่พบเห็นส่วนมากแบบที่๑จะเป็นเนื้ออะปาก้า ส่วนทองแดงก็อาจจะมีครับแต่พบเห็นน้อยเช่นกัน ที่พบเห็นและหาง่ายก็คือเหรียญแบบที่ ๒แต่ไม่ว่าเหรียญรุ่นไหนแบบไหนพุทธคุณเหมือนกันครับ แต่น่าเสียดายที่เหรียญแบบที่ ๑ที่ผมนำมาให้ชมผมใช้มาจนสึกตั้งแต่ได้มาจากหลวงพ่อแป้นครับ แต่ก่อนผมมีอยู่หลายเหรียญคนที่เคารพนับถือมาขอผมก็จะให้เหรียญรุ่นนี้ไปเสียสว่นใหญ่ เมื่อต่อนที่หลวงพ่อท่านมรณะภาพทางบ้านผมได้นำเหรียญและวัตถุมงคลของของหลวงพ่อแป้นถวายวัดกระทุ่มปี่เพื่อทำบุญ ซึ่งทางวัดได้นำออกมาให้บูชาเพื่อนำเงินร่วมทำบุญงานศพของหลวงพ่อแป้นครับ ส่วนสมาชิกท่านอื่นที่มีเหรียญแบบที่ ๑ สภาพสวยๆก็ร่วมด้วยช่วยกันลงภาพให้ชมได้นะครับหรือมีข้อคิดเสนอแนะอะไรเพิ่มเติมที่เป็นประโยชน์ขอเชิญครับ เพื่อนำข้อมูลความรู้ที่เอามาศึกษากันครับ เอาไว้ผมกับบ้านจะนำเหรียญแบบที่ ๑ สภาพสวยกว่านี้มาให้ชมครับ
Sr. Member

« ตอบ #164 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2011, 01:46:08 pm »

เก็บเอารูปวัดตถุของวัดกระทุ่มปี่มาฝากครับกว่าจะได้มา เล่นเอาหลายเหนื่อยครับในพื้นที่ยังมีอีกหลายเหรียญถ้ามีบุญคงได้มาเพิ่มอีกครับ
หน้า: 1 ... 9 10 [11] 12 13 ... 19
  พิมพ์