เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 19
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมภาพวัตถุมงคลหลวงพ่อแป้นวัดกระทุ่มปี่  (อ่าน 47779 ครั้ง)
บอย เมืองสิงห์
Sr. Member

« ตอบ #75 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 02:37:58 pm »

สวัสดีครับผมมีตำหนิการดูสมเด็จคะแนนตะกั่วอวนมาฝากเพื่อนสมาชิกเพื่อว่ามีโอกาสเจอและไม่แน่ใจว่าเป็นของหลวงพ่อแป้นหรือไม่ลองสังเกตุจุดที่ผมชี้ตำหนิไว้นะครับ เพราะว่าพระสมเด็จคะแนนราคาเริ่มแพงขึ้นและหายากขึ้นด้วยครับและมีเกจิหลายท่านได้ทำสมเด็จคะแนนเนื้อตะกั่วคล้ายกับของหลวงพ่อแป้นอนาคตผมคิดว่าคงจะเล่นหากันสับสนแน่ครับเพราะตอนนี้เองก็เริ่มเล่นหากันผิดแล้วครับ  ก่อนอื่นขอกล่าวประวัติการสร้างเล็กน้อยนะครับบางท่านอาจทราบบ้างแล้วคงไม่ว่ากันนะครับ สมเด็จตะกั่วข่ายตะกั่วอวนหลวงพ่อแป้นสร้างโดยใช้ตะกั่วจากข่ายและจากคนที่มาลักจับปลาบริเวรหน้าวัดกระทุ่มปี่ที่คลองลำโพธิ์ชัยและในบ่อวัดซึ้งหลวงพ่อแป้นได้บอกกับพระเณรและลูกศิษย์ของท่านให้เก็บขึ้นมาส่วนปลาที่ยังไม่ตายหลวงพ่อให้ปล่อยคืนลงน้ำ้ไปหลังจากเก็บมาแล้วที่ข่ายและอวนมีตะกั่วจำนวนมากหลวงจึงบอกกับพระเณรและลูกศิษย์ของท่านให้นำตะกั่วนั้นมาหลอมเป็นพระเพื่อแจกกับคนที่มาทำบุญและช่วยงานในวัด จำนวนไม่มากนักแค่แจกให้กับลูกศิษย์และคนใกล้ชิดก็หมดแล้วครับปีการสร้างประมาณก่อน๒๕๐๐ ครับ(๒๔๙๗-๒๔๙๙)                                                           ส่นตำหนิของสมเด็จคะแนนตะกั่วอวน       จะมีเส้นแตกทิวยาวจากเส้นซุ้มด้านขวามือองค์พระวิ่งผ่านหัวไหล่มายังใบหูขวาคัรบ  องค์พระจะมีใบหูทั้งสองข้างครับ ส่วนเกตุจะมีลักษณะเป็นเกตุบัวตูมปลายเกตุวิ่งไปหาซุ้มด้านบนบางๆถึงบ้างไม่ถึงบ้างแล้วแต่ว่าพระจะติดชัดแค่ไหนคัรบ ส่วนฐานชั้นสองปลายฐานด้านซ้ายขององค์พระจะยกขึ้นเล็กน้อยครับดูจากรูปประกอบนะครับ
naee184
Full Member

« ตอบ #76 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 12:02:51 pm »

naee184
Full Member

« ตอบ #77 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 09:38:07 am »

รูปถ่ายบนกุฏิหลังคามุงแฝก ครับ
ด้านหลังจาร ลายมือหลวงพ่อแป้น
กูรู้
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #78 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 10:04:04 am »

Korn Namapata
Sr. Member

korn_namapata@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #79 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 09:53:52 pm »

เหนือชั้นมากพี่เหน่ สุดยอด

เพิ่มเติมได้ที่ http://www.kornnamapata.com หรือ 089-0897298 (กร ครับ)
Sr. Member

« ตอบ #80 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 09:20:06 am »

เราได้เห็นวัตถุมงคลของหลวงพ่อแป้นไปหลายอย่างแล้วเรามาดูเครื่องรางที่ยอดนิยมและหายากของหลวงพ่อกันบ้างครับ ก็คือกระจ่าครับกระจ่าจะมีหลายขนาดทั้งเล็กและใหญ่แล้วแต่ขนาดของกระลาตาเดียวที่ได้มาครับกระจ่าจะทำกันเองในวัดครับทำโดยหลวงพ่อแป้นเองและพระลูกวัดชว่ยกันทำแล้วก็ให้หลวงพ่อปลุกเสกครับ อันแรกคือกระจ่าใหญ่ครับ
Sr. Member

« ตอบ #81 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 09:22:29 am »

Sr. Member

« ตอบ #82 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 09:25:15 am »

อันที่สองกระจ่าเล็กครับ
Sr. Member

« ตอบ #83 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 09:30:40 am »

ส่วนอันที่สามนี้กระจ่าเล็กครับสำหรับอันนี้พิเศษกว่าอันอื่นและหายากครับเพราะเป็นกระจ่าที่มีตาเดียวติดมากับกระจ่าด้วยครับและตัวด้ามก็จะไม่เหมือนกับอันอื่นครับ
Korn Namapata
Sr. Member

korn_namapata@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #84 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 07:02:11 pm »

ใช้ดีทางด้านไหนบ้างครับ

เพิ่มเติมได้ที่ http://www.kornnamapata.com หรือ 089-0897298 (กร ครับ)
Sr. Member

« ตอบ #85 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2010, 07:53:24 am »

กระจ่าหลวงพ่อแป้นจะเด่นไปทางด้านค้าขายครับเพราะท่านทำกระจ่าลักษณะเหมือนกับนางกวักนั้นละครับส่วนมานิยมตั้งหน้าร้านครับและหลวงเคยสั่งไว้ว่าถ้าขายของไม่ดีท่านนำเอามาทำน้ำ้มนต์ประพรมข้าวของที่ขายอยู่แล้วก็จะกับมาขายดีเหมือนเดิมครับ บางท่านก็นำเอาไว้หน้ารถยนต์ครับก็ใช้ดีไปทางด้านปรกปักรักษาคุมครองครับ
Sr. Member

« ตอบ #86 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2010, 01:27:13 pm »

เก็บข้อมูลการดูตำหนิบางส่วนของสมเด็จหลวงพ่อแป้นมาฝากครับในส่วนขององค์พระที่สมบรูณ์นะครับเพราะถ้าใช้หรือล้างมาตำหนิบางส่วนก็จะหายไป ข้อควรระวังสำหรับพระเนื้อผงของหลวงพ่อแป้นทุกชนิดไม่ควรใช้อะไรก็แล้วแต่ที่เป็นของเหลวมาล้างองค์พระครับถ้านำมาล้างตำหนิต่างๆที่เล็กๆน้อยๆจะหายไปครับพระเนื้อพระยุ้ยง่ายมากครับ  ผมเจอกับตัวเองมาแล้วจึงเก็บมาบอกกันครับ  กับมาที่ตำหนิสมเด็จหลวงพ่อแป้นกันดีกว่าครับจุดสังเกตุที่เห็นได้ง่ายๆครับ            ๑.จะมีเส้นแตกที่วิ่งขนานกับเส้นขอบกระจกด้านข้างขวามือเราครับในส่วนของมุมบนครับเป็นเส้นบางๆครับ             ๒.จะมีเส้นแตกในพื้นผนังด้านในซุ้มครอบแก้วทางซ้ายมือเราครับเป็นเส้นยาวๆวิ่งจากบนลงล่างเฉียงเล็กน้อยครับ               ๓.บริเวรเส้นฐานใต้องค์พระทั้ง๗ชั้นจะมีเหมือนเส้นแตกเริ่มมาจากเส้นกรอบกระจกด้านล่างวิ่งผ่านเส้นใต้ฐานชั้นล่างขึ้นไปจนถึงฐานชั้นบนสุดครับถ้าเอียงองค์พระดูจะเห็นได้ชัดเจนกว่าครับ            ๔.บริเวรปลายซุ้มครอบแก้วทั้งสองข้างจะมีเส้นแตกทั้งสองด้านวิ่งเป็นทิวยาวลงไปหาเส้นกรอบกระจกครับ                เอาแค่นี้ก่อนนะครับสำหรับท่านใดมีข้อเสนอแนะที่เพิ่มเติมและแตกต่างออกไปเชิญเสนอได้เต็มทีเลยครับขอบคุณครับ                                          
naee184
Full Member

« ตอบ #87 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2010, 05:54:18 pm »

ต้องบอกว่าเยี่ยมจริงๆๆครับ
Sr. Member

« ตอบ #88 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2010, 06:33:53 pm »

ขุนทัพ
Administrator
Hero Member

« ตอบ #89 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2010, 10:31:26 pm »

กระจ่าหลวงพ่อแป้นจะเด่นไปทางด้านค้าขายครับเพราะท่านทำกระจ่าลักษณะเหมือนกับนางกวักนั้นละครับส่วนมานิยมตั้งหน้าร้านครับและหลวงเคยสั่งไว้ว่าถ้าขายของไม่ดีท่านนำเอามาทำน้ำ้มนต์ประพรมข้าวของที่ขายอยู่แล้วก็จะกับมาขายดีเหมือนเดิมครับ บางท่านก็นำเอาไว้หน้ารถยนต์ครับก็ใช้ดีไปทางด้านปรกปักรักษาคุมครองครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 19
  พิมพ์