เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สมเด็จปรกโพธิ์ ๙ ใบ หลวงพ่อกวย ยุคต้นหลังพุทธะสังมิ (รุ่น ๑)  (อ่าน 25149 ครั้ง)
MATA
Full Member

« ตอบ #75 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 10:33:33 pm »

ขอแจมหน่อยครับ..
toi
Global Moderator
Hero Member

« ตอบ #76 เมื่อ: มกราคม 19, 2013, 09:29:14 pm »

ขอบคุณครับผม 
toi
Hero Member

« ตอบ #77 เมื่อ: มกราคม 19, 2013, 09:31:21 pm »

ขอแจมหน่อยครับ..
          ได้เลยครับ ขอบคุณครับ 
toi
Hero Member

« ตอบ #78 เมื่อ: มกราคม 19, 2013, 10:04:51 pm »

เอาไปใช้ครับ ผมถ่ายเอามาจากคัมภีร์พุทธมนต์ครับ  ถ้าศัตรูจะทำร้ายเราให้ภาวนาคาถานี้ มันแพ้ภัยตัวเองแล
          ถ้ามีคนติดตามจะมาทำร้ายให้เสกอิฐหรือกิ่งไม้ขวางทางไว้ ตามมาถึงที่นั่นตีกันเองแล
          ถ้าจะทำให้ฉิบหายให้เสกน้ำมนต์รดหัวบันไดเรือนฉิบหายสิ้นแล  ใกล้เคียงกับของหลวงพ่อกวยมากครับ  ชื่อพระคาถาอะไรดูเอาคนเดียวครับ

เอกลำพัน
Sr. Member

ตายเพราะกตัญญูดีกว่าอยู่แต่เนรคุณ

« ตอบ #79 เมื่อ: มกราคม 20, 2013, 12:35:32 am »

เยี่ยมเลยครับป๋า

เมื่อมั่งมีแล้วก้ออย่าลืมวัดและโรงเรียนท่าน หมั่นกลับไปอุปถัมภ์จุนเจือแก่เด็กๆและที่วัดกันบ้าง
toi
Hero Member

« ตอบ #80 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 09:42:18 pm »

เยี่ยมเลยครับป๋า
          ถ้าคุณเอกได้มีโอกาสพบเจอพระปรกโพธิ์เก้าใบ หลังยันต์ พุท ธะ สัง มิ (หลังมียันต์)เมื่อไหร่ ให้รีบคว้าเก็บไว้ก่อนเลยนะครับ ช่วงนี้คนยังไม่ค่อยรู้ว่าหลวงพ่อกวยท่านทำเองกับมึอ ราคาคงไม่สูงนัก ขอบคุณนะครับ

เอกลำพัน
Sr. Member

ตายเพราะกตัญญูดีกว่าอยู่แต่เนรคุณ

« ตอบ #81 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 10:11:28 pm »

ป๋าลงช้าไปจังแต่ก่อนเจอแต่ใจคิดจะหาแต่ที่เป็นหลังเรียบผงน้ำมันเลยปล่อยผ่านไปเยอะอ่ะครับ แต่เด๋วถ้าเจออีกจะเก็บไว้บ้าง ขอบคุณครับป๋า

เมื่อมั่งมีแล้วก้ออย่าลืมวัดและโรงเรียนท่าน หมั่นกลับไปอุปถัมภ์จุนเจือแก่เด็กๆและที่วัดกันบ้าง
toi
Hero Member

« ตอบ #82 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 11:27:04 pm »

ป๋าลงช้าไปจังแต่ก่อนเจอแต่ใจคิดจะหาแต่ที่เป็นหลังเรียบผงน้ำมันเลยปล่อยผ่านไปเยอะอ่ะครับ แต่เด๋วถ้าเจออีกจะเก็บไว้บ้าง ขอบคุณครับป๋า
         แต่ใจคิดจะหาแต่ที่เป็นหลังเรียบผงน้ำมัน
         เนี่ย คนส่วนมากคิดซะอย่างเนี้ย ไม่รู้ไปเอาความคิดแบบนี้มาจากไหนครับ ผมน่ะรู้มานานแล้วว่า ปรกโพธิ์รุ่นแรกเป็นอย่างไร แบบไหนคือของเก๊ แต่กระแสคนเล่นพระหลวงพ่อกวยยุค IT ของคนรุ่นใหม่เขาเพี้ยนๆไปได้เยอะมากๆ ตัวผมคนเดียวจะไปสวนกระแสพวกเขาได้หรือ เก่งๆกันทั้งนั้น  พระปรกโพธิ์ ๙ ใบบางคนบอกว่ามีการทำในปี พ.ศ.2519 ก็มี บ้างก็ว่าไม่มีหรอกมีทำปี พ.ศ.2513 ปีเดียว  ถกเถียงกันพอจะตีกันตาย  ไม่รู้จะเอาชนะ เอากูเก่งกว่าไปกันทำไม หรือว่าถ้าพระปรกโพธิ์ ๙ ใบ ปี 2519 มีการทำขึ้นจริง แล้วมันจะทำให้ใครๆเป็น ว้อ ไปหรือไง  สู้เฉยๆเจอก็เก็บไว้ไม่ดีกว่ากันหรือ  ผมถึงได้แต่นึกอยู่ในใจว่า เรื่องของใครของมัน  มันจะคิดจะเชื่ออย่างไรก็ชั่ง  ข้าฯรู้อย่างนี้ เชื่ออย่างนี้ ข้าฯก็เล่นไปตามภาษาของข้าฯ ดีซะอีกกลับได้ราคาถูกอีกด้วย  ไม่ยุ่งกับใคร ทางใครทางมัน จะเล่นผิดเล่นถูกก็เรื่องของข้าฯ ถึงได้บอกว่า "ไม่ได้ถามว่าพิมพ์ไหน องค์ไหนที่ข้าฯเล่นนั้นเป็นอย่างไรบ้าง ไม่ได้ถาม ไม่ได้ขอให้บอก ไม่ต้อง-----ก็ได้"  ขอบคุณนะครับ

toi
Hero Member

« ตอบ #83 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 11:54:18 pm »

ที่กล้าออกมาพูดมาบอกเรื่องพระปรกโพธิ์ ๙ ใบ หลัง พุท ธะ สัง มิ วันนี้นั้น เพราะไม่กลัวอะไรแล้วทั้งนั้นไงครับ  อะไรจะเกิดก็ให้มันเกิด ใครจะเชื่อหรือไม่เชื่อก็แล้วแต่ครับ  ต่อไปภายหน้า คุณหรือโทษเกิดขึ้นกับเจ้าตัวเอง ก็จะรู้กันเองแหละครับ
          ศิษย์โข่งของหลวงพ่อกวยท่านพูดไว้อย่างนี้ครับ  จะเอาภาพ ptsm-011 ลงก็หนักไปหน่อย เอาแค่ ptsm-012 ก็พอครับ

ตาสว่าง
Hero Member

กรรมมุนา วตตะตีโลโก

« ตอบ #84 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 11:24:23 am »

พระปรกโพธิ์ ๙ ใบ รุ่นสอง พิมพ์นี้ผมเคยเห็นองค์จริงองค์เดียว มีพลอยมากปัจจุบันอยู่ร้านขายทองที่สันทรายครับ

ขออนุญาติเอารูปรุ่นสองหลังยันต์องค์พระเนื้อเทียนขี้ผึ้งผสมว่านลงให้ดูเป็นตัวอย่างครับ

ใครชอบใครชังช่างเถิด ใครเชิดใครชูช่างเขา ใครนินทาด่าบ่นทนเอา ตัวเราร่มเย็นเป็นพอ
ตาสว่าง
Hero Member

« ตอบ #85 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 11:24:49 am »

พระปรกโพธิ์ ๙ ใบ รุ่นสอง พิมพ์นี้ผมเคยเห็นองค์จริงองค์เดียว มีพลอยมากปัจจุบันอยู่ร้านขายทองที่สันทรายครับ

ขออนุญาติเอารูปรุ่นสองหลังยันต์องค์พระเนื้อเทียนขี้ผึ้งผสมว่านลงให้ดูเป็นตัวอย่างครับ

ใครชอบใครชังช่างเถิด ใครเชิดใครชูช่างเขา ใครนินทาด่าบ่นทนเอา ตัวเราร่มเย็นเป็นพอ
ตาสว่าง
Hero Member

« ตอบ #86 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 11:36:49 am »

พบเจอที่ไหนเอาให้หลุดครับ

vava
Full Member

« ตอบ #87 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 08:21:51 pm »

ขอบคุณมากครับ เพิ่งเคยเห็นเป็นครั้งเเรก
toi
Hero Member

« ตอบ #88 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 08:13:45 am »

ผมลืมนึกถึงพระพิมพ์นี้ไปสนิทเลยครับ เป็นพระปรกโพธิ์ ๙ ใบอีกพิมพ์หนึ่งที่ควรรวบรวมหมวดหมู่ไว้ให้คนรุ่นหลังๆได้รู้จักกันนะครับ ส่วนใครจะเชื่อหรือไม่อย่างไร มันเรื่องของใครของมันครับ
          ด้านหลังมียันต์ดวงแก้ว คือยันต์องค์พระ  ยันต์รูปองค์พระจริงๆครับ  พิมพ์นี้คงแกะพิมพ์ได้ไม่เป็นที่ถูกใจหลวงพ่อกวยเท่าไรกระมัง ถึงได้ทำน้อย ถึงได้แกะแม่พิมพ์ปี พ.ศ.2513 ขึ้นมาแทนใหม่นะครับ  คงไม่มีใครอวดรู้ดีว่า เป็นพระของวัดอื่น เป็นพระถอดพิมพ์ หรือเป็นพระของหลวงพ่อกวยปลอมอีกนะ  พิมพ์ต้นแบบยังสวยไม่ถูกใจหลวงพ่อกวย  แล้วหลวงพ่อกวยจะมาถอดแบบพิมพ์พระทำไม่อีกลองคิดดูเอาเถอะครับ  ขอบคุณ คุณคนตาสว่างครับ
          รูปยันต์องค์พระ มี อะ ระ หัง   พุท โธ   จะ ภะ กะ สะ เหมือนกันครับ  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2013, 08:36:44 am โดย toi » บันทึกการเข้า
toi
Hero Member

« ตอบ #89 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 09:05:30 am »

โซนสีพระเนื้อผง ของหลวงพ่อกวย

สีของพระเนื้อผง ที่หลวงพ่อกวยทำองค์พระเนื้อผง ไม่ใช่เนื้อดินนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2013, 09:14:50 am โดย toi » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8
  พิมพ์