เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เหรียญรุ่นแรก พระอาจารย์นำ วัดดอนศาลา จ.พัทลุง (เหรียญประสบการณ์ สยบM16)  (อ่าน 3176 ครั้ง)
A-Kruwara
Jr. Member
**

« เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2010, 04:53:35 pm »

เหรียญรุ่นแรก พระอาจารย์นำ วัดดอนศาลา จ.พัทลุง ปี2519 (เหรียญประสบการณ์สยบM16)   ........อภินิหาร ระทึกขวัญ กระสุน M16 สาดใส่ 21 นัดไม่ระคายผิวนายกเทศมนตรีฯ มีเหรียญพระอาจารย์นำเหรียญเดียวเท่านั้น (ประสบการณ์จริงที่ลงในนิตยาสารลานโพธิ์ )

อิทธิฤทธิ์แพ้บุญญฤทธิ์ บุญญฤทธิ์แพ้กฏแห่งกรรม ...กรรมจึงเป็นผู้กำหนดชะตาชีวิตของสัตว์โลก ดังพุทธภาษิตที่ว่า "สัตว์โลก ย่อมเป็นไปตามกรรม"
A-Kruwara
Jr. Member
**

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2010, 04:56:32 pm »

แรงบัลดาลใจในการสร้างเหรียญพระอาจารย์นำรุ่นแรก เนื่องจากขณะนั้นพระอาจารย์นำกำลังสร้างพระอุโบสถวัดดอนศาลาและยังขาดปัจจัยบางส่วนในการดำเนินการก่อสร้าง เมื่อเสด็จองค์ชายใหญ่หรือพระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าภานุพันธ์ ยุคลทรงทราบ จึงขอเป็นประธานในการจัดสร้างเหรียญรุ่นแรกของพระอาจารย์นำ เพื่อจัดหาทุนสมทบในการจัดสร้างพระอุโบสถให้เป็นที่เรียบร้อย ซึ่งพระอาจารย์นำก็เห็นด้วย เสด็จฯจึงมอบหมายให้คุณประกอบ กำเนิดพลอย เป็นผู้เตรียมการจัดการสร้างเหรียญรุ่นแรกนี้ขึ้น ได้กำหนดที่จะทำพิธีพุทธาภิเษกในเดือนกุมภาพันธ์ 2519 จำนวนการสร้าง เหรียญทองคำแท้ 44 เหรียญ ,เหรียญเงิน 66 เหรียญ ,เหรียญโลหะผสม 20,000 เหรียญ ซึ่งเสด็จฯได้กำชับให้คุณประกอบ สร้างเท่าจำนวนที่กำหนดไว้และให้ทุบทำลายบล็อคทันที

ขณะปลุกเสกเหรียญผู้ร่วมในพิธียืนยันว่าได้ยินเสียงเคาะลังเบาๆตามจังหวะบริกรรมคาถาและเสียงขลุกขลิกดังมาจากกล่องเหมือนเสียงโลหะกลิ้งไปกลิ้งมาจนสิ้นสุดพิธี เป็นเหรียญอีกเหรียญหนึ่งที่น่าเก็บ เจตนาดี มวลสารเยี่ยม และทรงมีองค์ชายใหญ่เป็นประธานในพิธี เหรียญขณะนั้นให้บูชาเหรียญละ 30 บาทและหมดลงอย่างรวดเร็ว ปัจจุปันของเก๊ไม่ต้องพูดถึง ยิ่งเหรียญเงินต้องบอกว่าเซียนร้องมาหลายคนแล้ว

ในหลวงทรงเสด็จ นมัสการพระอาจารย์นำบ่อยๆ ขนาดตอนอาจารย์นำมรณภาพทรงเสด็จไปพระราชทานเพลิงศพด้วยพระองค์เองและได้พระราชให้อนุญาติสร้างเหรียญอาจารย์นำหลัง ภปร และเป็นเหรียญพระราชทาน ภปร ประทับไว้ที่หลังเหรียญพระราชทานเพลิงศพเหรียญแรกในประเทศไทย ซิ่งแสดงให้เห็นถึงความนับถือที่มีต่อพระอาจารย์นำ

อิทธิฤทธิ์แพ้บุญญฤทธิ์ บุญญฤทธิ์แพ้กฏแห่งกรรม ...กรรมจึงเป็นผู้กำหนดชะตาชีวิตของสัตว์โลก ดังพุทธภาษิตที่ว่า "สัตว์โลก ย่อมเป็นไปตามกรรม"
ขุนทัพ
Administrator
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2010, 09:47:28 pm »

เหรียญสวย...ข้อมูลเยี่ยม...ยอมรับครับว่าอาจารย์นำ ท่านเก่งจริง....
tumppstar
Sr. Member

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 10:39:48 am »

เหรียญไม่มีครับ มีแต่พระเนื้อดินผสมว่านครับ อยากได้เหรียญจังเลยครับ 
toi
Global Moderator
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 07:53:03 pm »

องค์นี้เก่งจริงครับ 
A-Kruwara
Jr. Member
**

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 12:22:19 am »

ขอบคุณพี่ๆทุกๆท่านที่เข้าเยี่ยมชมนะครับ เหรียญรุ่นราคาแรงเพราะประสบการณ์จริงๆครับ

GOLF
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 05:43:02 pm »

เหรียญเนี้ยที่เรียก บล็อคลาแตก ช่ายไหมคับพี่
A-Kruwara
Jr. Member
**

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 06:13:26 pm »

เหรียญเนี้ยที่เรียก บล็อคลาแตก ช่ายไหมคับพี่

เหรียญที่ผมโชว์และก็แขวนอยู่เป็นบล๊อคนิยม (ลาแตก) ครับ.... แต่ถ้าถามว่าบล๊อคที่มีประสบการณ์จริงผมขอแนะเลยนะครับคือ บล๊อค จีวรจุด-หลังผด ครับซึ่งปั๊มก่อนบล๊อคนิยม ลาแตก แล้วอย่างนี้จะจ่ายแพงกว่าไปทำไมครับ? เมื่อประมาณปี2548 ตอนนั้นยังไม่มีประสบการณ์ บล๊อคนิยม เช่าบูชาอยู่ที่ประมาณ 2,000-2,500 บาท ปัจจุบันสวยๆเดิมๆไม่ต้องพูดถึงน่าจะเกิน 50,000 บาทไปแล้วครับ

ปล.ผมนำภาพชี้ตำหนิในหนังสือลานโพธิ์มาให้ศึกษากันด้วยครับ ไม่แน่ใจว่าภาพจะชัดเจนหรือเปล่านะครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์