เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พระสมเด็จหูบายศรี หลังนะโมพุทธายะครับ  (อ่าน 19484 ครั้ง)
ขุนทัพ
Administrator
Hero Member

« ตอบ #45 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 06:43:21 pm »

รู้ข้อมูลกันอยู่แล้วทำไมไม่ตอบฟันธงไปเลยครับว่าเนื้อนี้ มีที่มามาจาก ศูนย์พระเครื่องแห่งหนึ่งแถวปากน้ำ (ของใครไม่ต้องให้บอกนะ)เริ่มจำหน่ายประมาณปี30 กว่า ๆ แล้วก็ทำหนังสือเล่มแดงออกมา เท่านี้แหละ
ช่วยชี้ชัดๆหน่อยก็ดีนะครับ เพราะผมก็ไ่ม่ค่อยทราบข้อมูลเรื่องนี้ หรือช่วยฟันธงให้หน่อยครับ
รออยู่ครับ...
พระจะเก๊...จะแท้...อยู่ที่พระครับ....
ผมไม่สนว่า...พระจะมาจากที่ไหนหรือจากใคร...
ช่วยชี้ชัดๆครับว่า...พระเก๊...เก๊อย่างไรครับ....
Tunya
Jr. Member
**

« ตอบ #46 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 07:02:50 pm »

สู้ต่อไปเถอะครับ...ป๊อดเป็นกำลังใจให้...ตามหลักกฎหมายผู้ที่รู้ แล้วบอกไม่รู้...มีความผิดมั๊ยครับท่านทนาย ตอนหนังสือเล่มแดงออกพระพิมพ์นี้ราคา 2000 ครับพี่ ปรกโพธิ์ 5000 หลังรูป 2500 แหวกม่านปี 21(เนื้อจินดามณีด้วยนะ)1200 เหรียญรุ่นแรก 8000 - 15000 นะโมตาบอด(บล็อค 2 ) 1000 หนุมาน 800-1000 ถ้าเป็นช่วงเดือนมีนา-เมษา จะมีโปรโมชั่นพิเศษ (ลดราคาเพื่อบูชาพระคุณหลวงพ่อ)....ช่างกล้าเนอะ ผมไม่รู้ข้อมูลอะไรหรอกติดตามอ่านมาจากหนังสือนะโมเท่านั้นเอง และเป็นผู้หนึ่งที่ศรัทธาหลวงพ่อ ดิ้นรนขวนขวายไปเช่าถึงบ้านปากน้ำดีว่าตอนนั้นมีโมโตกระดูกหมาใช้แล้วก็โทรถามทางกันตลอด แขวนเหรียญรุ่น1 (เก๊) ด้วยความภาคภูมิใจ...โถชีวิต...สงสารศิษย์ที่เข้ามาใหม่ไม่อยากให้เจอเหมือนผม เล่นพระที่มาตรฐานสบายใจครับร่ายมายาว ผิด ชอบ ชั่ว ดี ล้วนมีถ้วนทั่วทุกตัวคน ลองคิดดูละกัน....สูต่อไปครับพี่เพื่อพรรคพวกและผองเพื่อน...สู้โว้ยยยยยยยยยยยย...(ด้วยความเคารพพี่เสมอ)
ขุนทัพ
Hero Member

« ตอบ #47 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 07:09:33 pm »

อย่าเบี่ยงเบนประเด็น.....เก๊....เก๊....อย่างไร....จบที่พระครับผม...
Tunya
Jr. Member
**

« ตอบ #48 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 08:15:33 pm »

ถามท่านพี่บ้างครับ...พี่มีรุ่นนี้กี่องค์...พี่ได้พิมพ์นี้เนื้อนี้ตั้งแต่ปีอะไร...ถ้าตอบว่าไม่มีแสดงว่ารุ่นใหญ่อย่างพี่ไม่เล่น.. และถ้าตอบว่ามีพี่ต้องทราบว่าได้มาเมื่อไร ...เท่านี้แหละครับท่าน (เพราะทีโชว์อยู่ในเวปแดง เหลือง เขียว ยังไม่เคยเห็นของพี่เลย) จะเก๊จะแท้พิมพ์นี้เนื้อนี้ผมบอกว่าจัดจำหน่ายโดยศูนย์พระเครื่อง......สุพรรณ พี่ป็อดกลับไปอ่านดูนะครับ...(นี่ยังไม่พูดถีงแหวกม่านแตกกรุปี 40 อีกนะครับ....)ด้วยความเคารพครับ
ขุนทัพ
Hero Member

« ตอบ #49 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 08:24:50 pm »

ว่ากันด้วยเหตุและผลขององค์พระครับ...พระไม่แท้ไม่แท้เพราะอะไร
ผมได้พิมพ์ปรกโพธิ์เล็กหลังกะระสะติ ตอนปี30ครับ...
ที่ไม่ได้นำมาโชว์เพราะเห็นมีประเด็นกันอยู่ครับผม....
และพระผมก็ยังมีอีกมากครับที่ยังไม่ได้นำมาโชว์...
ซึ่งก็ไม่เห็นแปลกอะไรถ้าผมจะนำพระพิมพ์ไหนมาโชว์ครับ....
ขุนทัพ
Hero Member

« ตอบ #50 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 08:28:39 pm »

อ้อ...ลืมบอกไปเมื่อก่อนผมมีปรกโพธิ์เล็กหลังกะระสะติอยู่ 4 องค์ครับ...
แต่ตอนนี้เหลือองค์เดียวเพราะให้ญาติๆไปแล้วครับผม...
Tunya
Jr. Member
**

« ตอบ #51 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2010, 09:01:22 am »

จะโชว์หรือไม่โชว์ ก็ไม่แปลกอยู่แล้วครับ...ผมก็เหมือนกับพี่ป๊อดนั่นแหละคือมีข้อมูลอะไรก็มานำเสนอ ได้รู้ได้เห็นไปสัมผัสมาถึงที่ (เค้ามีเป็นถาด) พูดไปก็ไม่ได้หวังอะไร และก็ไม่มีอะไรซ่อนเร้น ถ้าข้อมูลผมผิดผมก็โดนประนามเอง ถ้าใช่ก็ไม่ได้มีความดีอะไร แต่พี่ต้องอยู่ที่นี่เป็นไม้หลักให้น้องๆได้เดินตามแนวทางที่ถูกต้อง มีมาตรฐานต่อไป...ไม้หลักถ้าปักบนดินดีก็ไม่มีสั่นคลอน ถ้าวันใดไม้หลักถูกพาไปปักบนขี้ควายเมื่อนั้น บอกได้เลย..วายวอดเข้าวินชัวร์...ด้วยความเคารพพี่เสมอ
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #52 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2010, 10:07:25 am »

ตอนหนังสือเล่มแดงออก แต่ตอนนั้นพระหลวงพ่อยังไม่ค่อยเป็นที่รู้จักของบุคคลทั่วไป เหมือนสมัยนี้ ปรกโพธิ์เก้าใบหลังยันต์นูน องค์สวย ราคา 2,500 บาท  และเหรียญรุ่นแรก สวยๆ ราคาไม่เกิน 3,000 บาทเท่านั้นเหรียญรุ่นสองราคา ไม่เกิน 500 บาท
สมเด็จทั่วไปราคาไม่เกิน 500 บาท เท่านั้น และพิมพ์นี้ซื้อขายกันประมาณ 100 บาท  พิจารณาเอาเองก็แล้วกันครับ  สำหรับท่านที่เชื่อว่าไม่แท้ หากมีหลักฐานข้อมูลที่แน่นอน มีเหตุผล  ช่วยฟันธงเหมือนคุณขุนทัพว่าก็ดีเหมือนกันครับ

สู้ต่อไปเถอะครับ...ป๊อดเป็นกำลังใจให้...ตามหลักกฎหมายผู้ที่รู้ แล้วบอกไม่รู้...มีความผิดมั๊ยครับท่านทนาย ตอนหนังสือเล่มแดงออกพระพิมพ์นี้ราคา 2000 ครับพี่ ปรกโพธิ์ 5000 หลังรูป 2500 แหวกม่านปี 21(เนื้อจินดามณีด้วยนะ)1200 เหรียญรุ่นแรก 8000 - 15000 นะโมตาบอด(บล็อค 2 ) 1000 หนุมาน 800-1000 ถ้าเป็นช่วงเดือนมีนา-เมษา จะมีโปรโมชั่นพิเศษ (ลดราคาเพื่อบูชาพระคุณหลวงพ่อ)....ช่างกล้าเนอะ ผมไม่รู้ข้อมูลอะไรหรอกติดตามอ่านมาจากหนังสือนะโมเท่านั้นเอง และเป็นผู้หนึ่งที่ศรัทธาหลวงพ่อ ดิ้นรนขวนขวายไปเช่าถึงบ้านปากน้ำดีว่าตอนนั้นมีโมโตกระดูกหมาใช้แล้วก็โทรถามทางกันตลอด แขวนเหรียญรุ่น1 (เก๊) ด้วยความภาคภูมิใจ...โถชีวิต...สงสารศิษย์ที่เข้ามาใหม่ไม่อยากให้เจอเหมือนผม เล่นพระที่มาตรฐานสบายใจครับร่ายมายาว ผิด ชอบ ชั่ว ดี ล้วนมีถ้วนทั่วทุกตัวคน ลองคิดดูละกัน....สูต่อไปครับพี่เพื่อพรรคพวกและผองเพื่อน...สู้โว้ยยยยยยยยยยยย...(ด้วยความเคารพพี่เสมอ)

มีคนทันหลายคน คนเล่นพระเป็นก็หลายคน ที่เข้ามาอ่านแล้วไม่โพสก็หลายคน ไม่ต้องขุดคนที่ทันหลวงพ่อหรอกครับ เอาแค่ยุค 2530 กว่า ก็ทราบกันดีแล้วว่า ก่อน และ หลัง หนังสือออกมีพระอะไรมาบ้าง

แหวกม่าน จาก หลักพัน ไปสู่หลักแสน.... ปัจจุบัน มีให้เช่า มีให้ขาย ถ้าเงินถึง
เหรียญฝาบาตร จากหลักพัน ไปหลาย ๆ แสน....ปัจุบัน มีให้เช่า มีให้ขาย ถ้าเงินถึง
เหรียญรุ่นสองจากหลักร้อย ไปหลักหมื่น....ปัจจุบัน มีให้เช่า มีให้ขาย...
เหรียญหลังหนุมานจาก 200 บาท ไปหลักหมื่น ....ปัจจุบัน มีให้เช่า มีให้ขาย...

รุ่นนี้ว่างัยครับ ออกมาก็ 2,000 บาท นะครับไม่ใช่ 100 บาทอย่างที่ว่า ใครไปปากน้ำนั้นยุคนั้นจริงรู้ดี ตอนนี้ มีเช่า มีขายไหมครับ ?...ใครเช่านี่มีเงินอย่างเดียวไม่พอ ต้อง.?.ด้วย ... ราคาคนที่จะเช่า กี่หมื่น กี่แสนครับ ?........และก็ไม่รู้ว่าพระไปอยู่ที่ใคร บอกแต่ว่าคนที่รู้เค้าเช่ากัน... ก็กลืนเลือดกันไป ยิ่งออกมาผมว่ายิ่งเปิดแผลเก่าซะมากกว่าครับผม......
ด้วยความเคารพครับ

"พระสมเด็จแหวกม่าน ท่านใดมีไว้บูชาติดกายจะสมหวัง สุขสดชื่น ผ่านทุกอุปสรรค อุดมด้วยโภคทรัพย์มหาสมบัติ เมตตามหานิยม แคล้วคลาดจากศาสตราวุธและสิ่งชั่วร้ายทั้งปวง เปลี่ยนศัตรูเป็นมิตร มีพลังอำนาจบารมีสะท้อนกลับผู้มิหวังดี ปลอดภัยจากโรคร้าย ตัดเวรชะลอกรรม จงกระทำแต่ความดี ท่านแลครอบครัวจะมีความสุขตลอดกาล"
joker
Hero Member

« ตอบ #53 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2010, 11:47:00 am »

ก็หาเหตุหาผล  มาพูดคุยกันครับ 
เหมือนพิมพ์นึง  ที่แต่ก่อนเถียงกันว่า ใช่หรือไม่ใช่  พอเปิดกรุออกมา
กลับมีพิมพ์นี้อยู่ในกรุ   
เหมือนที่ใต้ฐานรูปหล่อหลวงพ่อ  ถ้าเปิดออกมาแล้วมีพิมพ์นี้ เนื้อนี้ จะยอมรับกันหรือไม่
เพราะมณฑปรูปหล่อไม่ได้สร้างในสมัยหลวงพ่อ  แต่สร้างในสมัย อ.สำรวย 
joker
Hero Member

« ตอบ #54 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2010, 11:59:24 am »

ถ้าพระองค์นี้ปลอม  เราๆท่านๆต้องหาเหตุผลมาหักล้างกันครับ 
ถ้าพระองค์นี้แท้     เราจะละอายต่อความตั้งใจจริงมุมานะ  ในการทำพระของหลวงพ่อหรือปล่าว
erawan
Sr. Member

« ตอบ #55 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2010, 01:56:02 pm »

ผมก็ไม่ทราบว่าท่านดูนะโมเล่มไหน ปีไหน แต่ผมและเพื่อนๆเช่าในราคาที่ว่า และราคาที่ว่าก็ไม่จำต้องเช่าที่บ้านปากน้ำนะครับ มิใช่ที่ปากน้ำมีให้เช่าที่เดียวครับ ตอนนั้นท่าพระจันทร์มีมาขายหลายเจ้า  ผมเช่ามาอย่างไรก็ว่าไปตามนั้นไม่จำเป็นที่จะต้องโกหกหรือเพื่อช่วยใครหรอกครับ การซื้อขายพระที่ไหนไม่สำคัญ พิมพ์นี้จะ

เอาประเด็นคนขายที่ท่านชอบหรือไม่ชอบมาเป็นบรรทัดฐานเก๊หรือแท้หาได้ไม่ ควรมาดูว่าเก๊แท้ที่องค์พระอย่างไรดีกว่า   เนื้อนี้ก็เป็นเนื้อเดียวกับปรกโพธิ์เล็ก หลัง กะระสะติ ที่คุณกมลศิษย์รุ่นเก่าทำโปรเตอร์รูปพระติดไว้ที่วัดนานแล้ว สามารถดูได้ที่วัด
เงาดำ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #56 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2010, 02:51:16 pm »

แล้วงี้จะไปทางไหนหว่าตรูเป๋กันแล้วครับท่าน เอางี้พิมพ์ไหนที่ว่าต้องสงสัย เอามาลงไว้เลยดีกว่า 
ขุนทัพ
Hero Member

« ตอบ #57 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2010, 03:32:25 pm »

รู้ข้อมูลกันอยู่แล้วทำไมไม่ตอบฟันธงไปเลยครับว่าเนื้อนี้ มีที่มามาจาก ศูนย์พระเครื่องแห่งหนึ่งแถวปากน้ำ (ของใครไม่ต้องให้บอกนะ)เริ่มจำหน่ายประมาณปี30 กว่า ๆ แล้วก็ทำหนังสือเล่มแดงออกมา เท่านี้แหละ
จะโชว์หรือไม่โชว์ ก็ไม่แปลกอยู่แล้วครับ...ผมก็เหมือนกับพี่ป๊อดนั่นแหละคือมีข้อมูลอะไรก็มานำเสนอ ได้รู้ได้เห็นไปสัมผัสมาถึงที่ (เค้ามีเป็นถาด) พูดไปก็ไม่ได้หวังอะไร และก็ไม่มีอะไรซ่อนเร้น ถ้าข้อมูลผมผิดผมก็โดนประนามเอง ถ้าใช่ก็ไม่ได้มีความดีอะไร แต่พี่ต้องอยู่ที่นี่เป็นไม้หลักให้น้องๆได้เดินตามแนวทางที่ถูกต้อง มีมาตรฐานต่อไป...ไม้หลักถ้าปักบนดินดีก็ไม่มีสั่นคลอน ถ้าวันใดไม้หลักถูกพาไปปักบนขี้ควายเมื่อนั้น บอกได้เลย..วายวอดเข้าวินชัวร์...ด้วยความเคารพพี่เสมอ
ตอบให้ตรงประเด็นตรงคำถามดีกว่าครับ...พระพิมพ์นี้ไม่แท้เพราะอะไร...
เป็นเพราะ...พิมพ์ไม่ถูก...หรือเนี้อมีส่วนผสมของอะไรที่ไม่ใช่...
ขอให้จบที่องค์พระครับ...
ส่วนพระจะมาจากที่ไหนใครเป็นคนขายไม่เกี่ยวกัน...
ผมไม่สนข้อมูลเรื่องคนเช่าพระปล่อยพระ...
และเจ้าของพระในกระทู้นี้...
ก็คงอยากจะทราบเหมือนกันว่าพระของเขาไม่แท้เพราะด้วยเหตุและผลอะไร...
ช่วยชี้ชัดๆถึง...เรื่องพระพิมพ์นี้...
ว่าเป็นพระที่ไม่แท้...หลวงพ่อไม่ได้สร้างและปลุกเสกเพราะตรงจุดไหน...จบที่องค์พระครับ...
เรื่องราคาพระอย่าจับมาเป็นประเด็น...ไม่ต้องเอาเรื่องพุทธพาณิชย์เข้ามาเกี่ยวข้อง...
พระจะถูกหรือแพงไม่สำคัญขอให้เป็นพระที่หลวงพ่อได้สร้างและปลุกเสกไว้เป็นพอครับ....
สมเด็จขาโต๊ะปี22 ราคาเท่าไร...เป็นพระที่หลวงพ่อได้สร้างและปลุกเสกไว้หรือเปล่า...
เงาดำ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #58 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2010, 03:51:57 pm »

เคยสงสัยเหมือนกัน นะ แต่ผมบอกไว้ก่อนมันเป็นความคิดบ้าบ่อๆของผมคนเดียว ถ้าหนังสือเล่มแดงออกมาก่อนใครเพื่อนหรือนะโมก็ตามที่เป็นคนเขียนคนเดียวกัน ผมสงสัยเรื่องการยัดพิมพ์พระเหมือนกัน เป็นไปได้ไหม เช่นพระสมเด็จหลังเรียบ เช่น พุทธกวัก เป็นวัดอื่นไม่ใช่ของหลวงพ่อ
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #59 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2010, 04:06:48 pm »

เคยสงสัยเหมือนกัน นะ แต่ผมบอกไว้ก่อนมันเป็นความคิดบ้าบ่อๆของผมคนเดียว ถ้าหนังสือเล่มแดงออกมาก่อนใครเพื่อนหรือนะโมก็ตามที่เป็นคนเขียนคนเดียวกัน ผมสงสัยเรื่องการยัดพิมพ์พระเหมือนกัน เป็นไปได้ไหม เช่นพระสมเด็จหลังเรียบ เช่น พุทธกวัก เป็นวัดอื่นไม่ใช่ของหลวงพ่อ

พิมพ์พุทธกวักมีมาก่อน 2530 ครับ.....และเนื้อพระพิมพ์พุทธกวักนั้นเป็นมาตรฐานที่มีในพระหลวงพ่อกวยอีกหลายพิมพ์ครับ 

"พระสมเด็จแหวกม่าน ท่านใดมีไว้บูชาติดกายจะสมหวัง สุขสดชื่น ผ่านทุกอุปสรรค อุดมด้วยโภคทรัพย์มหาสมบัติ เมตตามหานิยม แคล้วคลาดจากศาสตราวุธและสิ่งชั่วร้ายทั้งปวง เปลี่ยนศัตรูเป็นมิตร มีพลังอำนาจบารมีสะท้อนกลับผู้มิหวังดี ปลอดภัยจากโรคร้าย ตัดเวรชะลอกรรม จงกระทำแต่ความดี ท่านแลครอบครัวจะมีความสุขตลอดกาล"
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 8
  พิมพ์