เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

หน้า: 1 [2] 3 4 ... 11
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เหรียญที่ล.พ.กวยปลุกเสกแล้ว ไม่มีการทำเสริม มีเหรียญรุ่นไหนบ้างครับ  (อ่าน 19275 ครั้ง)
toi
Global Moderator
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 02:38:34 pm »

ผมเองก็ไม่กล้า เล่นรุ่นอื่นๆๆเลย นอกจากเหรียญครับ เพราะปัญหาน้อยสุดและชัดเจนสุด พระเนื้อผงที่ผมมีกะนอกวัดซะส่วนไหญ่เช่นกันครับ แบบว่า รู้ตัวว่ายังไม่ลึดซึ้งพอ กลัวโดนเยอะนะครับ  อันที่จริงก็ต้อง ขอบคุณเวปนี้และทุกๆๆท่าน ละครับ ได้ความรู้หลักๆๆก็จากที่นี่ระครับ ขอบคุณครับ
          พระนอกวัดราคาถูก หลวงพ่อปลุกเสกเหมือนกัน แต่ไม่มีเสริม น่าเล่นกว่ากันเยอะครับ สบายหัวด้วยเพราะไม่ต้องจ่ายเยอะครับ ขอบคุณครับ

PEAK
Full Member

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 03:26:48 pm »

ถ้ารุ่นสามวังเวง ยังไม่เเน่ว่ามีเสริมหรือเปล่า ชัวร์เเค่รุ่น1หรือ2 เเล้วลูกศิษย์ที่ศรัทธาเเต่ไม่ค่อยมีทุนทรัพย์จะหาเงินที่ไหนไปเช่า เเค่รุ่น3ก็เเพงเเล้ว

fLowlER
Sr. Member

เลือดในกายสีโลหิต เลือดในจิตสีน้ำเงิน

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 03:31:31 pm »

ไม่ต้องมาโพสต์ส่อเสียดผมหรอกครับที่ผมว่าน่ะผมเชื่อว่าบล็อกหน้ามีบล็อกเดียวครับและก็จากที่ฟังเขาเล่าต่อๆกันมาว่ามีการทำความสะอาดเซาะพิมพ์ก็หมายถึงพวกเศษผงที่มันอาจไปติดแน่นกับแม่พิมพ์และแม่พิมพ์ที่เป็นทองเหลืองนั้นจะไปเซาะตามที่คุณว่านั้นมันแต่งแม่พิมพ์แล้วฉะนั้นแม่พิมพ์ต้องเปลี่ยนไป  คือผมได้รับข้อมูลมายังไงผมก็มาถ่ายทอดซึ่งต้องมาช่วยกันวิเคราะห์ว่าจริงไม่จริงผมก็ไม่เก่งไม่ชำนาญยังต้องเข้ามาศึกษาหาความรู้เสมอในเวปต่างๆ  จากที่เล่นเองเออเองก็เท่านั้นครับ..

ใจเย็นๆ นะครับ ... ที่เรากำลังพูดถึงอยู่เป็นเพียงการพูดคุย  เป็นการบอกเล่าข้อมูลที่ต่างคนต่างรู้มา  จริงเท็จยังไม่รู้   ยังไม่มีข้อสรุปใดๆ   ยังไม่มีใครบอกบล็อคมีกี่ตัว   มีกี่พิมพ์  ต่างกันอะไรยังไง
เพราะอะไรฯ อย่าให้เป็นเคสปัญญาอ่อนแบบเรื่อง  " มีด " เลยครับที่คุยๆ กันอยู่  วันดีคืนดีกลายเป็นเรื่องซะงั้น  พางานกร่อยไปด้วย .. ไม่ต้องสนใจอะไรมากครับ  เราแค่พูดคุยกันในบ้าน  ใครจะคิด
อะไรยังไงไม่แปลกครับ ต่างคนต่างมีความคิดและความเชื่อ  ไม่มีใครผิด ไม่มีใครถูก ... คนอ่านเขารู้ดีครับว่าอะไรเป็นอะไร  รู้ว่าตอนนี้เราทำอะไรกันอยู่  เรากำลังสรุปดันของเก๊  หรือกำลังคุยเรื่องที่
คนกลุ่มนึงสงสัย Huh? มันเหมือนเราคุยกันเรื่อง "ผี" ... คนนู้นเคยเจออย่างนั้น  คนนี้เคยเจออย่างนี้  คุยกัน ... คนนั่งโต๊ะข้างๆ หัวสมัยใหม่ออกอาการปึงปัง เพียงเพราะเขาเชื่อว่าผีไม่มีจริง เเล้วเราก็คุย
กันในกลุ่ม  ไม่ได้ไปโพทนาให้คนเชื่อว่าผีมีจริง  ไม่ได้บังคับให้ใครมาเชื่อ  เป็นเรื่องเฉพาะกลุ่ม เฉพาะบุคคล  ไม่มีใครเดือดร้อนหรอกครับ ยิ่งคนนอกเขาเห็น  เขายิ่งรู้ครับว่าใครปกติ  ใครประสาท
--- ผมสมมุติประมาณนี้  อยากให้สบายใจนะครับ 

การที่เราสงสัยเเล้วหาคำตอบ  โดยไม่ปักใจเชื่อตามคนอื่น  ไม่เห็นจะผิดอะไร  ทุกคนมีอิสระทางความคิดของตัวเองทั้งนั้น .... เเล้วเรื่องนี้เราก็คุยกันตามประสาคนขี้สงสัย คงไม่ทำให้ใครเดือดร้อน ..
รำคาญหรอกครับ  ช่วยๆ กันนำเสนอข้อมูลที่รู้  ไม่ว่าจะจบยังไงก็เป็นเรื่องแค่ในบ้านเรา ใครเชื่อก็เชื่อ ไม่เชื่อก็ผ่านไป ต่างคนต่างเ่ล่น เงินใครเงินมัน ..... ถ้าบังเอิญจะมีใครเขาทุกข์ร้อนอะไรก็
ปล่อยเขาเถอะครับ  กับการที่เราอยากรู้  แล้วหาคำตอบให้สิ่งที่สงสัย  ถึงแม้คำตอบออกมามันจะเป็นอย่างไรมันก็เป็นเรื่องของเรา  เป็นเรื่องเฉพาะกลุ่ม ....... สนุกสนานกับบ้านนี้ต่อไปนะครับ  ผมเป็น
กำลังใจให้ ^_^

ปรวชฺชานุปสฺสิสฺส      =>    อาสวะทั้งหลายย่อมเจริญแก่บุคคลนั้น
นิจฺจํ อุชฺฌานสญฺญิโน  =>    ผู้คอยดูโทษของบุคคลอื่น
อาสวา ตสฺส วฑฺฒนฺติ  =>    ผู้มีความมุ่งหมายในอันยกโทษเป็นนิตย์
อารา โส อาสวกฺขยา   =>    บุคคลนั้นเป็นผู้ไกลจากความสิ้นไปแห่งอาสวะ
fLowlER
Sr. Member

เลือดในกายสีโลหิต เลือดในจิตสีน้ำเงิน

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 03:47:33 pm »

ถ้ารุ่นสามวังเวง ยังไม่เเน่ว่ามีเสริมหรือเปล่า ชัวร์เเค่รุ่น1หรือ2 เเล้วลูกศิษย์ที่ศรัทธาเเต่ไม่ค่อยมีทุนทรัพย์จะหาเงินที่ไหนไปเช่า เเค่รุ่น3ก็เเพงเเล้ว

อย่าเพิ่งคิดมากครับ  ต่างคนต่างก็ว่ากันไป...จริงเท็จเรายังไม่รู้เลย  อาจจะจริง หรืออาจจะไม่จริงได้ทั้งนั้น  ความเป็นไปได้ในความเป็นจริงถ้าจะเสริมเเล้วเหมือนจนแยกไม่ได้อย่างเขาว่ามันก็มี  แต่สาเหตุที่จะไม่น่าเชื่อว่ามีการทำ
เสริมเพราะหลวงพ่อยังไม่ดังตอนนั้นก็ค้านกันอยู่อีก ... อย่าเพิ่งเชื่ออะไรง่ายๆ เลยครับ  รอฟังข้อมูลหลายๆ ด้านค่อยตัดสินใจเอาว่าส่วนตัวของเเต่ละคนว่าจะเล่น  หรือไม่เล่นดีกว่าครับ ดีไม่ดีตอนนั้นเกิดข้อมูลชัดๆ ขึ้นมา ...
โอกาสได้ราคาถูกลงมาจะมีมากขึ้นเสียอีก  หลังจากดั๊มไปไวเพราะมีเหตุ ... พอรังปิด  ราคาก็ชักเริ้มอึนมาพักนึงเเล้ว  ถ้ามีมูลเรื่องนี้ขึ้นมาอีก  อาจมีล้มกระดานก็ได้  ยิ่งปกติถ้ามีข้อมูลนึงมาใหม่ๆ   พวกที่เขามีเก็บเยอะๆ จะกลัว
พวกค้าพวกขายอีกก็จะต้องออกมาหาข้อมูลหักล้างให้เราชมอยู่เเล้ว  เรานั่งอมยิ้มดูหน้าจอไม่เสียเงินได้เเต่ความรู้  ได้เเต่ประโยชน์ ... อย่าเพิ่งคิดอะไรไปไกลกันเลยครับ 

ปล.ช่วงนี้เล่นนอกวัดอย่างพี่ต้อยว่า  อาจทำให้สบายใจกว่านะครับ ^_^

ปรวชฺชานุปสฺสิสฺส      =>    อาสวะทั้งหลายย่อมเจริญแก่บุคคลนั้น
นิจฺจํ อุชฺฌานสญฺญิโน  =>    ผู้คอยดูโทษของบุคคลอื่น
อาสวา ตสฺส วฑฺฒนฺติ  =>    ผู้มีความมุ่งหมายในอันยกโทษเป็นนิตย์
อารา โส อาสวกฺขยา   =>    บุคคลนั้นเป็นผู้ไกลจากความสิ้นไปแห่งอาสวะ
toi
Hero Member

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 03:49:40 pm »

พูดถึงว่าไม่มีเสริมจริงก็ยังแพงเกินไปอยู่ใช่ไหมครับ หลวงพ่อเก่งๆเหรียญต้องแพงซิครับ เหรียญวัดเดิมบางครับถูกดีครับ ขอบคุณนะครับ

toi
Hero Member

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 04:37:45 pm »

ไม่ต้องมาโพสต์ส่อเสียดผมหรอกครับที่ผมว่าน่ะผมเชื่อว่าบล็อกหน้ามีบล็อกเดียวครับและก็จากที่ฟังเขาเล่าต่อๆกันมาว่ามีการทำความสะอาดเซาะพิมพ์ก็หมายถึงพวกเศษผงที่มันอาจไปติดแน่นกับแม่พิมพ์และแม่พิมพ์ที่เป็นทองเหลืองนั้นจะไปเซาะตามที่คุณว่านั้นมันแต่งแม่พิมพ์แล้วฉะนั้นแม่พิมพ์ต้องเปลี่ยนไป  คือผมได้รับข้อมูลมายังไงผมก็มาถ่ายทอดซึ่งต้องมาช่วยกันวิเคราะห์ว่าจริงไม่จริงผมก็ไม่เก่งไม่ชำนาญยังต้องเข้ามาศึกษาหาความรู้เสมอในเวปต่างๆ  จากที่เล่นเองเออเองก็เท่านั้นครับ..

ใจเย็นๆ นะครับ ... ที่เรากำลังพูดถึงอยู่เป็นเพียงการพูดคุย  เป็นการบอกเล่าข้อมูลที่ต่างคนต่างรู้มา  จริงเท็จยังไม่รู้   ยังไม่มีข้อสรุปใดๆ   ยังไม่มีใครบอกบล็อคมีกี่ตัว   มีกี่พิมพ์  ต่างกันอะไรยังไง
เพราะอะไรฯ อย่าให้เป็นเคสปัญญาอ่อนแบบเรื่อง  " มีด " เลยครับที่คุยๆ กันอยู่  วันดีคืนดีกลายเป็นเรื่องซะงั้น  พางานกร่อยไปด้วย .. ไม่ต้องสนใจอะไรมากครับ  เราแค่พูดคุยกันในบ้าน  ใครจะคิด
อะไรยังไงไม่แปลกครับ ต่างคนต่างมีความคิดและความเชื่อ  ไม่มีใครผิด ไม่มีใครถูก ... คนอ่านเขารู้ดีครับว่าอะไรเป็นอะไร  รู้ว่าตอนนี้เราทำอะไรกันอยู่  เรากำลังสรุปดันของเก๊  หรือกำลังคุยเรื่องที่
คนกลุ่มนึงสงสัย Huh? มันเหมือนเราคุยกันเรื่อง "ผี" ... คนนู้นเคยเจออย่างนั้น  คนนี้เคยเจออย่างนี้  คุยกัน ... คนนั่งโต๊ะข้างๆ หัวสมัยใหม่ออกอาการปึงปัง เพียงเพราะเขาเชื่อว่าผีไม่มีจริง เเล้วเราก็คุย
กันในกลุ่ม  ไม่ได้ไปโพทนาให้คนเชื่อว่าผีมีจริง  ไม่ได้บังคับให้ใครมาเชื่อ  เป็นเรื่องเฉพาะกลุ่ม เฉพาะบุคคล  ไม่มีใครเดือดร้อนหรอกครับ ยิ่งคนนอกเขาเห็น  เขายิ่งรู้ครับว่าใครปกติ  ใครประสาท
--- ผมสมมุติประมาณนี้  อยากให้สบายใจนะครับ 

การที่เราสงสัยเเล้วหาคำตอบ  โดยไม่ปักใจเชื่อตามคนอื่น  ไม่เห็นจะผิดอะไร  ทุกคนมีอิสระทางความคิดของตัวเองทั้งนั้น .... เเล้วเรื่องนี้เราก็คุยกันตามประสาคนขี้สงสัย คงไม่ทำให้ใครเดือดร้อน ..
รำคาญหรอกครับ  ช่วยๆ กันนำเสนอข้อมูลที่รู้  ไม่ว่าจะจบยังไงก็เป็นเรื่องแค่ในบ้านเรา ใครเชื่อก็เชื่อ ไม่เชื่อก็ผ่านไป ต่างคนต่างเ่ล่น เงินใครเงินมัน ..... ถ้าบังเอิญจะมีใครเขาทุกข์ร้อนอะไรก็
ปล่อยเขาเถอะครับ  กับการที่เราอยากรู้  แล้วหาคำตอบให้สิ่งที่สงสัย  ถึงแม้คำตอบออกมามันจะเป็นอย่างไรมันก็เป็นเรื่องของเรา  เป็นเรื่องเฉพาะกลุ่ม ....... สนุกสนานกับบ้านนี้ต่อไปนะครับ  ผมเป็น
กำลังใจให้ ^_^

ผมว่าคุณMATA แนะวิธีตอบในกรณีพระแท้ที่พิมพ์ออกมาจากแม่พิมพ์ตัวเดียวกัน แต่ต่างเวลากัน อาจมีเนื้อผงติดแข็งอยู่ ทำให้ลายละเอียดบางที่ของพระพิมพ์ที่ได้ออกมาไม่เหมือนกันได้ครับ เอาไว้อธิบายตอนที่พระแท้ที่พิมพ์จากพิมพ์เดียวกันแต่องค์พระพิมพ์ไม่เหมือนกันได้ครับว่า ต่างกันเพราะอะไร  อย่างเช่นกรณีของพระขุนแผนผงพลายกุมารหลวงปู่ทิม บล็อคลองพิมพ์ เป็นบล็อคสอง แล้วก็มาเป็นบล็อคหนึ่งครับ พระปรกโพธิ์เก้าใบตัวหน้ามีตัวเดียว หรือสองตัว มันทำให้คุณMATA เสียหน้า เสียราคา เสียประโยชน์ตรงไหนไหมครับ  ถ้าไม่ ก็ยอมๆเขาไปเถอะครับคนอ่านเขารู้ว่าใครเป็นไงครับ  ที่คุณMATAแสดงความคิดเห็นไว้นั้น เห็นว่าให้ความเห็นว่าจะเป็นไปได้ไหมมากกว่าที่บอกว่ามีแม่พิมพ์สองตัว  คนที่รู้ลึกรู้รอบเขาจะตอบได้เอง มีผู้รู้ คนอยากรู้ต้องถามได้ครับ  ขอบคุณครับ

toi
Hero Member

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 04:41:14 pm »

อย่าเพิ่งคิดมากครับ  ต่างคนต่างก็ว่ากันไป...จริงเท็จเรายังไม่รู้เลย  อาจจะจริง หรืออาจจะไม่จริงได้ทั้งนั้น  ความเป็นไปได้ในความเป็นจริงถ้าจะเสริมเเล้วเหมือนจนแยกไม่ได้อย่างเขาว่ามันก็มี  แต่สาเหตุที่จะไม่น่าเชื่อว่ามีการทำ
เสริมเพราะหลวงพ่อยังไม่ดังตอนนั้นก็ค้านกันอยู่อีก ... อย่าเพิ่งเชื่ออะไรง่ายๆ เลยครับ  รอฟังข้อมูลหลายๆ ด้านค่อยตัดสินใจเอาว่าส่วนตัวของเเต่ละคนว่าจะเล่น  หรือไม่เล่นดีกว่าครับ ดีไม่ดีตอนนั้นเกิดข้อมูลชัดๆ ขึ้นมา ...
โอกาสได้ราคาถูกลงมาจะมีมากขึ้นเสียอีก  หลังจากดั๊มไปไวเพราะมีเหตุ ... พอรังปิด  ราคาก็ชักเริ้มอึนมาพักนึงเเล้ว  ถ้ามีมูลเรื่องนี้ขึ้นมาอีก  อาจมีล้มกระดานก็ได้  ยิ่งปกติถ้ามีข้อมูลนึงมาใหม่ๆ   พวกที่เขามีเก็บเยอะๆ จะกลัว
พวกค้าพวกขายอีกก็จะต้องออกมาหาข้อมูลหักล้างให้เราชมอยู่เเล้ว  เรานั่งอมยิ้มดูหน้าจอไม่เสียเงินได้เเต่ความรู้  ได้เเต่ประโยชน์ ... อย่าเพิ่งคิดอะไรไปไกลกันเลยครับ 

ปล.ช่วงนี้เล่นนอกวัดอย่างพี่ต้อยว่า  อาจทำให้สบายใจกว่านะครับ ^_^
           ใครหนอที่ทำให้พวกเราดิดว่า เล่นพระนอกวัดดีกว่าน่ะ? เอ้า..ไม่ว่ากันครับ ขอบคุณครับ 
toi
Hero Member

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 04:53:35 pm »

จะห้าโมงแล้ว ขอตัวไม่ปั่นจักรยานก่อนนะครับ  เย็นๆค่อยคุยกันใหม่นะครับ 
lavar_181
Newbie
*

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 07:22:20 pm »

จะห้าโมงแล้ว ขอตัวไม่ปั่นจักรยานก่อนนะครับ  เย็นๆค่อยคุยกันใหม่นะครับ 
ปั่นจักรยานเหมือนกันเลยครับป๋า ผมน้ำหนักเกือบ ๘๐ กก.วิ่งแล้วปวดขา
toi
Hero Member

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 07:29:04 pm »

ปั่นจักรยานเหมือนกันเลยครับป๋า ผมน้ำหนักเกือบ ๘๐ กก.วิ่งแล้วปวดขา
          ดีครับออกแรงออกกำลังไว้บ้างก็ดีจะได้แข็งแรงครับ ขอบคุณครับ 
toi
Hero Member

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 07:53:29 pm »

มีหลายอย่างครับป๋า ปัญหาอยู่ที่ "คน" นี่เอง

พระที่แท้ดูง่าย ๆ  "คน" บางคนก็จะบอกว่ามีบล็อค 2 นะ ทำ 2 ครั้งนะ เพื่อขายเอาเงิน (แบ่งทำบุญบางส่วน จะได้บุญไหม)
พระที่มีรุ่นเดียว บล็อคเดียว "คน" บางคนก็จะบอกว่ามีเซาะพิมพ์นะ มีพิมพ์พระเพิ่มมาอีกนะ พอจนแต้ม หนักๆ เข้าก็บอก มีหลายบล็อคหรือเปล่า ?? สับสนกันเข้าไปอีก
เพื่อนก็สำคัญ ตาม ๆ กันไป พากันออกทะเลเลย ทีนี้

แต่สุดท้าย
พระแท้ก็แท้อยู่วันยังค่ำ  ส่วนพระเก๊ก็เก๊อยู่ตลอดกาล

พระแท้ พระเก๊ความหมายชัดอยู่แล้ว

ส่วน พระเสริม ผมว่า เป็นพระที่ "คน" นิสัยไม่ดีแอบสั่งเพิ่ม แต่หลวงพ่อไม่ได้ปลุกเสก ดีไหมครับ (น่ากลัวที่สุด เพราะทันยุคด้วย) ตามความเห็นผม สมัยยุคหลวงพ่อกวยยังทรงสังขารอยู่ไม่มีแน่นอนครับ เพราะต้องเกรงกลัวบารมีหลวงพ่อกวยแน่นอน และพระสมัยหลวงพ่อกวยก็มีเยอะ และราคาไม่แพง

แต่ว่าพอหลวงพ่อละสังขารหลังปี 2522 ไปแล้วนี่สิ บาปกรรมแท้ ๆ พวกนรกกินหัวที่ทำปลอมขึ้นมาแล้วแต่งนิทานเพิ่มเติม แบบนี้คนรู้ทันจะเรียกพระเก๊ ส่วนคนเชื่อเค้าจะเรียกอะไรก็ไม่รู้ครับ

ส่วน พระย้อนยุค คือ พระที่ออกภายหลังหลวงพ่อกวยละสังขารไปแล้ว  แต่เป็นพระแท้ ออกที่วัดหลวงพ่อ หรือวัดอื่น  
          มันเป็นข้อมูลที่เค้าได้รับรู้มาน่ะครับ มีบล็อคกี่ตัวทำกี่ครั้ง ข้อมูลใครถูกใครผิดรู้ได้เมื่อไร ค่อยต่อว่าเขา ถ้าจะว่าน่าจะไปว่าต้นตอคนที่ให้ข้อมูลถึงจะเหมาะสมครับ  คนหนึ่งบอกคุณโอ๋ว่าบล็อคโพธิ์ ๙ ใบตัวหน้ามีตัวเดียว แต่มีอีกคนหนึ่งบอกคุณโอ๋ว่าบล็อคตัวหน้ามี 2 บล็อค คุณโอ๋จะเชื่อใครเพราะอะไรดี แล้วควรจะว่าต้นต่อหรือคนไหนดีครับ  ขอบคุณครับ

toi
Hero Member

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 08:21:56 pm »

ผมเล่นพระมาหลายสาย ไม่มีสายไหนที่จะสับสนเท่าสายหลวงพ่อกวยครับ ผมเห็นคนเล่นรุ่นเก่าๆเขาเถียงกันมาตั้งนานแล้ว ก่อนผมเล่นหลวงพ่อกวยอีกครับ  หาเล่นพระนอกวัดอย่าง วัดเขาใหญ่ วัดพระปรางค์ วัดเขาดิน  วัดชิโนรส ดีกว่าเล่นพระออกวัดโฆสิตารามครับ
          นี่ได้ข่าวว่า พิมพ์พระวัดหนองอีดุกหลุดออกมาอีกแล้ว ยังไม่ได้ซื้อมาก็จริง แต่อยู่ที่คนก่อนล่ะทำมากี่ครั้งแล้ว
          พระที่มีปัญหา พระที่ถกเถียงกันนี่ ให้หยุดเล่นไว้ก่อนครับ ขอบคุณครับ  [/color][/size]

คอนเฟิร์มเลยครับป๋า ... สายไหนที่ว่าลึกลับ  ที่ว่าแน่ๆ .... เอามารวมกันยังไม่เท่าสายหลวงพ่อตอนนี้เลย... เล่นพระหลวงพ่อ ผมว่าเหมือนเเทงหวยเลยครับ ^_^ ซื้อมาตำหนิครบ  ยังต้องห่วงเสริมอีก

เล่นเหรียญ ---> เหมือนแทงลอย  โอกาสถูกมากมาย  ถึงถูกก็ได้เงินน้อย   ///   เล่นพระผง ---> เหมือนซื้อหวยชุด ... โอกาสถูกน้อยกว่า แต่ถูกขึ้นมาก็เดินยิ้มครับ
----------------------------------------------------------------------
ส่วนเรื่องเหรียญ ... ไม่มีเสริมผมว่าโอกาสน้อยที่สุดน่าจะเป็นรุ่นแรก กับสอง เพราะยังไม่เคยได้ยินข่าว โดยเฉพาะรุ่นสองรมดำแบบนี้เข้าใจว่าไม่มีร้านไหนทำแล้ว  ส่วนรุ่นสาม ... ต้องถามคนแถววัด

แถวบางระจัน  หรือแถวตลาดพระสิงห์บุรีครับ ..  จริงเท็จผมเองไม่รู้ครับ  แต่เล่นเเล้วคนทัก .. พาลังเล  ยิ่งคนทักหลายคนจากหลายที่เข้า  ชักแกว่งครับ  บางคนขนาดว่าไปเอามาเอง เหมือนเด๊ะ

ผมไม่เคยเห็นเลยไม่รู้ว่าเด๊ะไหม แต่จิ้งจกทักยังฟัง  นี่คนทัก ... ฟังไว้บ้างจะเป็นไรใช่ไหมครับ   ผมเลยพยายามเล่นเนื้อผงที่ยังพอจบได้บ้างก่อนดีกว่า ^_^ เล่นยากก็จริง  แต่เป็นแล้วเป็นเลย

พระเสริมพวกที่ส่งพระเเล้วไม่คืนบล็อค ... ยุคเดียวกับหลวงพ่อกวยต้องหลวงพ่อแพครับ  ณ  ช่วงเวลาเดียวกันที่มีชีวิตอยู่  หลวงพ่อแพดังกว่าหลวงพ่อกวย  แต่เจอเหรียญเสริมเข้าไปนี่เหละครับ  สนิท..

เมื่อก่อนรุ่นใหญ่จะบอกขอบไม่เหมือน ทำคนละทีมันจะเคลื่อน ... คนก็เบาใจ  ผมก็เชื่อมาอย่างนั้น   จนเห็นเค้าเเบ่งเค้กกันกลางสนามถึงรู้ว่า " มันแค่นิยาย " เอาไว้ขายพระเก๊นั่นเอง ^_^

ผมเองภาวนาให้เหรียญรุ่นสามไม่มีเสริม  เสริมดูได้-มีจุดต่าง .... ไม่อยากให้สุดท้ายกลายเป็นเล่นยากไป  เสียดายพระที่หลวงพ่อสร้างครับ  ถ้าจะให้เเน่ต้องสืบดูว่าร้านคืนบล็อคมาไหม  ถ้าคืนก็สบายใจได้ครับ

มีเสริมที่หลวงพ่อกวยไม่ได้ปลุกเสกก็ได้ ไม่เห็นน่ากลัวอะไรเลย ผมมีอยู่ไม่กี่เหรียญ  แล้วไม่เคยขายให้ใครจึงไม่กลัวความรับผิดชอบ  ผมเชื่อว่าต้องแยกแยะได้แน่ถ้ามีจริง  ถามว่าแล้วถ้ามันยังแยกไม่ได้อีกล่ะ ให้เลิกเล่นเหรียญรุ่นนั้นไปซะ  อย่างเหรียญแจกแม่ครัวนั้นแยกแยะได้มาแล้ว  ผมนี่แหละเอาเหรียญไปถามสายตรงหลวงพ่อกวยท่านหนึ่งที่เชียงใหม่ ท่านเห็นตาเปล่าท่านบอกว่าเก๊พี่ ผมนึกในใจว่าคนอะไรจะเจ๋งขนาดนั้น แต่เก๊จริงครับ  จะเห็นว่าเค้าไม่ได้พูดว่าเสริมนะครับ เค้าบอกว่าเก๊เลยครับ เดี๋ยวจะทำภาพให้ดูครับ  ขนาดภาพเกินอยู่ ขอบคุณครับ
          มาแล้วครับเหรียญแท้กับเหรียญเก๊  แสดงว่ามีจริงแต่แยกแยะได้ครับ นี่ดีว่าเป็นเหรียญนะ ลองหลับตานึกภาพดูครับว่า ถ้าเป็นบล็อคเนื้อผงแล้วเอาไปพิมพ์พระผงจะขนาดไหน ก็ภาวนาว่าขออย่าให้บล็อคแม่พิมพ์โพธิ์เก้าอย่าได้ไปอยู่ในมือคนทำพระเก๊จริงๆเลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2011, 08:38:06 pm โดย toi » บันทึกการเข้า
ตาสว่าง
Hero Member

กรรมมุนา วตตะตีโลโก

« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 08:22:07 pm »

เข้ามาศึกษาครับ

ใครชอบใครชังช่างเถิด ใครเชิดใครชูช่างเขา ใครนินทาด่าบ่นทนเอา ตัวเราร่มเย็นเป็นพอ
fLowlER
Sr. Member

« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 08:25:46 pm »

ผมว่าโลกนี้มีอะไรแปลกๆ เยอะครับป๋า ... ก่อนนี้เล่นพระมาบ้าง พระพื้นที่  มาหลวงปู่ทิม  จนมาเริ่มศึกษาพระหลวงพ่อ  หลายสิ่งอย่างผมไม่เข้าใจเลย

ถ้าเพียงเเค่เราสงสัยในสิ่งที่คนเก่าๆ เคยเข้าใจว่ามันเป็นอย่างนั้นอย่างนี้  มันจะต้องเป็นเรื่องเป็นราว   เป็นปัญหาทุกที  5555555 .. ทั้งๆ ที่เราก็คุยๆ กัน

ไม่ใช่ออกตัวรับรองหรือป่าวประกาศซักนิด  แค่คิดกัน  คุยกัน แบ่งปันสิ่งที่รับรู้มากัน  จริงบ้างเท็จบ้าง .... เท่านั้นเเหละ  โอววว   ของขึ้นกันขึ้นมาเชียว

ของเค้าเเรงจริงๆ ครับ .. สายนี้  ถ้าเป็นสายอื่นนะครับ คุยกันสนุกสนาน  แซวกันยาวๆ เรียกว่าสนิทกันเลยดีกว่า  เรียกว่าชอบกันเลยมีเรื่องคุยกัน ขำๆ กัน

ไม่เห็นจะต้องมาเกทับบลัพแหลกกันเลย  พอมาเจอสายนีี้ถึงกับ " งง"  .. ( หรืออาจมีสายอื่นที่เป็นแบบนี้ ... ผมอาจไม่เคยเห็นก็ได้นะครับ )

fLowlER
Sr. Member

« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 08:40:40 pm »

มีเสริมที่หลวงพ่อกวยไม่ได้ปลุกเสกก็ได้ ไม่เห็นน่ากลัวอะไรเลย ผมมีอยู่ไม่กี่เหรียญ  แล้วไม่เคยขายให้ใครจึงไม่กลัวความรับผิดชอบ  ผมเชื่อว่าต้องแยกแยะได้แน่ถ้ามีจริง  ถามว่าแล้วถ้ามันยังแยกไม่ได้อีกล่ะ ให้เลิกเล่นเหรียญรุ่นนั้นไปซะ  อย่างเหรียญแจกแม่ครัวนั้นแยกแยะได้มาแล้ว  ผมนี่แหละเอาเหรียญไปถามสายตรงหลวงพ่อกวยท่านหนึ่งที่เชียงใหม่ ท่านเห็นตาเปล่าท่านบอกว่าเก๊พี่ ผมนึกในใจว่าคนอะไรจะเจ๋งขนาดนั้น แต่เก๊จริงครับ  จะเห็นว่าเค้าไม่ได้พูดว่าเสริมนะครับ เค้าบอกว่าเก๊เลยครับ เดี๋ยวจะทำภาพให้ดูครับ  ขนาดภาพเกินอยู่ ขอบคุณครับ

ภาวนาให้อย่ามีเลยครับป๋า  เท่าที่ทราบมาคนที่บอกว่ามีเสริมก็คุณกร  ที่บอกว่าพยานเชื่อถือได้ / คุณเสียงธรรมที่บอกว่าเคยซื้อขายมาตั้งเเต่ยุคก่อน / ที่สิงห์บุรีก็มีข่าวลือเยอะ
                                                                     ส่วนที่ว่าไม่มีเสริมก็เเยะ ... เอ่ยนามไม่หวาดไหว ^_^

ผมอยู่ตรงกลาง  ไม่เดือดไม่ร้อนเหมือนป๋าครับ  เพราะไม่เก็บ !!!!!   อิอิ  เท็จจริงรอเวลามันเฉลยตัวมันเอง

ถ้าบังเอิญมีเสริมจริง  แล้วรู้ว่าเหรียญไหนเสริม  ...... เอามาเทียบกับของทันตอนนั้นคงพอตอบได้ว่าจะเเยกได้ไหม  ถ้าได้ก็คงมีคนเจ็บบ้างประปราย  ถ้าแยกไม่ได้ก็สนิทไปอีกรุ่น !!!!!!

หน้า: 1 [2] 3 4 ... 11
  พิมพ์