เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: @@@@เจตนารมภ์ของ www.หลวงพ่อกวย.com @@@@  (อ่าน 7556 ครั้ง)
ใจมันรัก
Administrator
Full Member

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 08:38:08 pm »

ไม่ใช่มีแค่เรื่องเดียว ที่จะให้ทวงถาม

อิติปิโส วิเสเสอิ อิเสเส พุทธะนาเมอิ อิเมนาพุทธะ ตังโสอิ อิโสตัง พุทธะ ปิติอิ
ใจมันรัก
Full Member

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 08:42:37 pm »

เราก็ไม่ชอบ เรื่องการยัดวัด อยากให้ทุกคนรู้จักของดีๆ ได้ใช้ของดีๆ

อิติปิโส วิเสเสอิ อิเสเส พุทธะนาเมอิ อิเมนาพุทธะ ตังโสอิ อิโสตัง พุทธะ ปิติอิ
ใจมันรัก
Full Member

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 08:49:41 pm »

ตอบคำถาม ให้อยู่ในประเด็นด้วย ถ้าเราย้ายขึ้นมา จะหาว่าเราไม่บอก ไม่ได้นะ

ใจมันรัก
Full Member

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 08:53:51 pm »

เสียความรู้สึกกับศิษย์ร่วมอาจารย์ ที่ตอนป่วยเรายังเคยไปเยื่ยม นอนปอดชื้นอยู่บ้าน ใครก็หาว่าเป็นโรครักษาไม่ได้

ใจมันรัก
Full Member

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 09:11:27 pm »

ที่โรงเรียนหอระฆัง มีครูอยู่ท่านหนึ่ง มีมีดที่มีตัวยะ และ บ้านครูคนนี้แหละที่ดูแลหลวงพ่อเมื่อตอนหลวงพ่อป่วย

jirat
Full Member

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 09:24:34 pm »

คุณใจมันรัก ผมเคยบอกว่าผมดูพระหลวงพ่อกวยแทบไม่เป็นแล้วผมก็เป็นแบบนั้นจริงๆ แต่ผมโตพอที่จะดูคนได้ว่าใครดีไม่ดี ผมรู้ว่าคนที่พูดกลับไปกลับมาคือคนกลับกลอก คนที่พูดไม่ตรงกับสิ่งที่ทำคือคนโกหก ผมเห็นหลายๆ ครั้งเข้าผมก็รู้สึกผมถึงได้ตอบ ผมพูดอย่างไงผมก็ทำจริงๆ เวลาผมเดือดร้อนผมก็บนหลวงพ่อผมก็ได้ทุกที แล้วเว็บนี้ชื่อว่าหลวงพ่อกวย หลวงพ่อที่ผมรักเลยเขามานั่งโกหกอยู่หลักฐานชัดๆ ผมพูดไปว่าเขาเป็นคนไม่ดีอย่างไงผมผิดหรอ  ผมพูดไปตามที่เขาทำไว้ ถ้าที่ผมพูดไปไม่มีหลักฐานผมจะไม่ว่าเลย ถ้าว่าผมทำเพราะมีใบสั่งนะ ต่อหน้าหลวงพ่อกวยผมขอสาบานเลยว่าผมไม่รู้จักเว็บมาสเตอร์เว็บแดงเป็นการส่วนตัวเลยซักคนนึงเลยจริงๆ ถ้าคุณไปดูจุดเปลี่ยนของผมมันคือวันที่ผมดูอยู่ดีๆ คุณตาสว่างมากัดผมก่อนทั้งๆที่ผมไม่เคยยุ่งกับใคร คุณไปดูว่าจริงไหม ผมโดนรุมอยู่คนเดียวคุณลองกลับไปดูได้ ผมสมัครเว็บนี้มาเพราะต้องการดูรูป คนอื่นก็ทำแบบผมเยอะแยะไม่ใช่หรอ ที่เข้ามาดูแต่ไม่เคยตอบอะไร แล้วพวกรูปภาพ พวกคำพูดที่เอามาลงเป็นหลักฐานผมก็ไม่ได้สร้างขึ้นเอง เขาทำแบบนั้นไว้จริงๆ คนอื่นเขาก็คงรู้แต่คงเกรงใจ ยิ่งเขาชอบบอกเพื่อนคุณขุนทัพผมก็รู้ไม่มีใครอยากยุ่ง ผมไม่รู้จะอธิบายอย่างไงให้คุณใจมันรักเข้าใจความรู้สึกได้นะ ว่าที่ผมพูดไปมันคือเรื่องจริง ว่าผมรู้สึกว่าที่เขาทำมันไม่ถูก ผมไม่รู้หรอกว่าเขาเป็นคนยังไงแต่เขาเห็นทุกคนเป็นคนโง่มันดูถูกกันเกินไป ยกตัวอย่างที่เขาโกหกแล้วกันที่เขาบอกว่าเขาไม่ใช่คนชื่อ tlok ผมขอถามวัดใจคุณใจมันรักตอบแบบลูกผู้ชายเลยว่าเขาโกหกทุกคนหรือเปล่า

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
jirat
Full Member

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 09:31:47 pm »

เรื่องมีดถ้าจะให้ผมออกหน้าทวงถามผมก็ยินดี แต่ช่วยสอนผมดูให้เป็นก่อนดีกว่าครับสอนที่บอร์ดนี้ก็ได้ ไม่ใช่ให้เขาตอกกลับมาว่าดูให้เป็นซะก่อน บอกตรงๆ ผมยังไม่รู้เลยว่าเก๊หรือแท้แล้วเพราะอะไร ผมไม่ใช่คนเล่นพระเป็นอาชีพนะครับ ผมไม่รู้ว่าที่ผมตอบอยู่ในประเด็นหรือเปล่าเพราะผมดูไม่เป็นจริงๆ ต่อหน้าหลวงพ่อกวย(อีกที)เลยว่าผมไม่เคยมีและดูไม่เป็นจริงๆ ไม่ใช่ตอบเลี่ยงๆ

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
Ya samsen
Sr. Member

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 09:39:53 pm »

เข้ามาอ่านเจตนารมผู้จัดทำเวปนี้ขึ้นมา [size=10pt]ขออนุโมธนา ในความตั้งใจ ดีอย่างไร ก้อขอให้ดีอย่างนั้น จงทำต่อไป ถ้าสิ่งนั้นมันถูกต้อง [/size] [/b]
ใจมันรัก
Full Member

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 10:15:59 pm »

เราไม่ได้บอกว่า คุณรู้จัก หรือสนิทกับสีไหน แล้วคำสาบานของคุณมันไม่มีผล เพราะเป็นแค่การกล่าวว่า สาบานว่าไม่รู้จัก แต่ไม่บอกว่าผิดจากคำสาบานไป จะมีผลยังไง แต่เรื่องนี้ก็ไม่ได้ติดใจเอาความอะไร แต่มีข้อให้สังเกตุก็เท่านั้น แค่อยากรู้ว่าเป็นคนรักความถูกต้องจริงหรือเปล่า ส่วนเรื่องของคุณ ตาสว่าง เค้าก็ได้มาอธิบายใว้แล้ว ประเด็นนั้นจบไปแล้ว
ขอบคุณทุกท่านครับพอคลายกังวลเรื่องน้ำท่า น้ำทุ่งขอถือโอกาสชี้แจงท่านสมาชิกเรื่องต่างๆที่กลุ่มหรือคณะเสียงธรรมนำมากล่าวไว้ยังไม่ถูกต้องนัก นามสมมุติ ตาสว่าง มีความหมายถึงการถ่ายทอดความรู้และประสพการณ์ที่ผ่านมาของผมตลอดร่วม 30ปี ที่นับถือหลวงพ่อมาคือเจตนาเข้ามาแชร์ความรู้ที่เงินหาซื้อไม่ได้ นามที่สมัครเข้าเป็นภาษาอังกฤษว่า sakdatong ใช้ในเวฟต่างๆที่เข้าไปเป็นสมาชิก มี 2 ชื่อเท่านั้น ส่วนชื่อ ท็อก หรือ tlok เป็นชื่อของน้องใหม่เพี่งเริ่มเข้ามาศึกษาพระหลวงพ่อจากผม ในพิมพ์แปลกๆที่สมัยก่อนรุ่นที่คนเก่าๆไม่รู้คือมาเล่นหาหลังจากมีหนังสือจากหลายสำนักออกมาแปลกๆผมจะตอบเขาไม่ได้ก็ให้เอามาถามในเวฟฟังหลายๆทัศนะ และtlokก็ไม่เคยไปด่าว่าให้ร้ายใครผมให้เขาใช้กล้องและอุปกรณ์ต่างๆของผมได้ ส่วนชื่ออื่นๆเขาก็มีตัวตนของเขา ชื่ออะไรก็แล้วแต่ถ้าปรากฏว่าใครใช้ขื่อเหล่านี้ไปหลอกลวงท่านใดให้เสียทรัพย์หรือเสียชื่อเสียงเช่นไปหลอกขายพระเก๊ให้ขอให้ท่านไปเคลียร์กับเจ้าตัวโดยตรงถ้ามีความผิดก็แจ้งความดำเนินคดีได้เลยเพราะนามเหล่านี้เป็นเพียงนามสมมุติใครก็เอาไปตั้งในเวฟไหนก็ได้ จรีงแล้วผมตั้งใจแก้ไขพระที่เล่นผิดทางหลายพิมพ์บางอย่างมีติดการประกวดด้วยจึงพยามพรางตัว มีคนเสียผลประโยชน์มากล่าสุดที่จะทำคือพระวัดหนองอีดุกแต่ก็โดนเตะตัดขาเสียก่อนท่านกรุณาเอาชื่อจริง นามสกุลจริงมาเปิดเผยและคอมเม้นให้ว่ามีอาชีพขายน้ำแข็งทำให้ผมสบายใจ ทุกท่านจะได้รู้ว่าผมไม่ได้ขายพระกิน  และผมก็มีข้ออ้างไม่ต้องแฉพระเก๊ใคร ต้องขอบคุณคณะเสียงธรรมที่หวังดีอย่างสุดซึ้ง  กระทู้นี้ผมตั้งใจให้ท่านทั้งหลายรู้จักหลังรูปรุ่นแรกของหลวงพ่อให้ลึกซึ้งทุกซอกทุกมุม ทุกเนื้อหาได้ติดต่อศิษย์หลวงพ่อรุ่นเก่าๆที่ครอบครองพระพิมพ์นี้อีกหลายองค์เอามาลงรวมไว้ที่นี่ขอท่านทั้งหลายจดจำแต่สิ่งที่ดีงาม สี่งที่เลวทรามขอให้มองผ่านไป ขอบคุณครับ

jirat
Full Member

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 10:45:37 pm »

" ต่อหน้าพระเดชพระคุณหลวงพ่อกวย ชุตินฺธโร ลูกเป็นศิษย์หางแถว มีชั่วบ้างเลวบ้างแต่ก็นับถือหลวงพ่อเป็นที่สุด เคยคล้องพระหลายองค์แต่ตอนนี้คล้องพึ่งบารมีหลวงพ่องค์เดียว พยายามหมั่นไปกราบสังขารทำบุญวัดหลวงพ่อบ่อยๆ วันนี้ลูกขอกราบให้หลวงพ่อช่วยเป็นพยานให้ลูกด้วยว่า ลูกไม่รู้จักกับคุณต้อม สำนักจันทร์ หรือคุณบอล อุทัย เป็นการส่วนตัว ทั้งสองคนไม่ใช่บุคคลที่สนิทสนมหรือเคยสนิท มีเพียงได้เคยโทรคุยปรึกษาเรื่องพระของหลวงพ่อไม่กี่ครั้งเมื่อนานมาแล้ว และเคยเช่าบูชาพระหลวงพ่อพร้อมการรับประกันเพราะดูไม่เป็นในฐานะคนซื้อ ทั้งสองคนไม่เคยให้ข้อมูลหรือคำแนะนำใดๆ แก่ลูกให้มาตอบกระทู้นี้เลย เรียกว่าไม่รู้จักกันเป็นการส่วนตัว และในการที่ลูกตอบกระทู้ในเว็บนี้ก็ไม่ได้มีใครสั่งลูกมา ลูกตอบด้วยตัวลูกเอง ถ้าลูกโกหกโป้ปดมดเท็จขอให้ลูกตายโหงภายในสามวัน คำสาบานนี้ลูกมิได้มีเจตนาลบหลุ่ดูหมิ่นบารมีหลวงพ่อแต่อย่างใด ลูกรักและนับถือหลวงพ่อที่สุด แต่ลูกขออนุญาติสาบานต่อหน้าหลวงพ่อให้หลวงพ่อเป็นพยานให้ เพื่อความบริสุทธิ์ใจตามคุณใจมันรักตั้งข้อสังเกตุไว้"แค่นี้ไม่รู้ว่าจะละเอียดและพอใจคุณหรือเปล่านะครับ ประเด็นคุณตาสว่างผมทราบว่าจบไปนานแล้วครับแต่ผมแค่อยากยกตัวอย่างมาถามเพื่อวัดใจคุณเหมือนกัน จริงๆ ผมอย่าให้คุณใจมันรักสาบานต่อหน้าหลวงพ่อเหมือนกันว่า"ถ้าผม(คุณใจมันรัก)รู้ว่าคุณตาสว่างเป็นคนเดียวกับคุณ tlok จริง แล้วผมเลี่ยงจะไม่บอกทุกคน ขอให้มีอันเป็นไปภายในสามวันเจ็ดวัน" แต่ไม่รู้ว่าจะได้ไหมครับ

jirat
Full Member

« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 10:55:19 pm »

ผมไม่รู้จักคุณใจมันรักและก็ไม่ได้อยากจะทะเลาะกัน แต่แค่นี้คุณใจมันรักน่าจะรู้ว่าผมรักความถูกต้องจริงไหม ถ้าผมไม่รักความถูกต้องคุณใจมันรักเลี่ยงไม่ตอบที่ผมถาม ผมคงไม่ขอให้สาบานแบบนี้ แต่ผมรู้ว่าอะไรเป็นอะไรผมถึงไม่ยอม เข้าใจผมนะครับ

jirat
Full Member

« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 10:59:54 pm »

ถ้าคุณรู้ความจริง ผมอยากให้คุณบอกทุกคนด้วยตัวของคุณเองครับ.........ไม่ใช่เพื่อผม แต่เพื่อให้ทุกคนรู้ว่าคุณยังยืนอยู่เพื่อหลวงพ่อ และไม่ยอมให้ใครมาหลอกลวงศิษย์หลวงพ่อทุกคน

ใจมันรัก
Full Member

« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 11:17:32 pm »

" ต่อหน้าพระเดชพระคุณหลวงพ่อกวย ชุตินฺธโร ลูกเป็นศิษย์หางแถว มีชั่วบ้างเลวบ้างแต่ก็นับถือหลวงพ่อเป็นที่สุด เคยคล้องพระหลายองค์แต่ตอนนี้คล้องพึ่งบารมีหลวงพ่องค์เดียว พยายามหมั่นไปกราบสังขารทำบุญวัดหลวงพ่อบ่อยๆ วันนี้ลูกขอกราบให้หลวงพ่อช่วยเป็นพยานให้ลูกด้วยว่า ลูกไม่รู้จักกับคุณต้อม สำนักจันทร์ หรือคุณบอล อุทัย เป็นการส่วนตัว ทั้งสองคนไม่ใช่บุคคลที่สนิทสนมหรือเคยสนิท มีเพียงได้เคยโทรคุยปรึกษาเรื่องพระของหลวงพ่อไม่กี่ครั้งเมื่อนานมาแล้ว และเคยเช่าบูชาพระหลวงพ่อพร้อมการรับประกันเพราะดูไม่เป็นในฐานะคนซื้อ ทั้งสองคนไม่เคยให้ข้อมูลหรือคำแนะนำใดๆ แก่ลูกให้มาตอบกระทู้นี้เลย เรียกว่าไม่รู้จักกันเป็นการส่วนตัว และในการที่ลูกตอบกระทู้ในเว็บนี้ก็ไม่ได้มีใครสั่งลูกมา ลูกตอบด้วยตัวลูกเอง ถ้าลูกโกหกโป้ปดมดเท็จขอให้ลูกตายโหงภายในสามวัน คำสาบานนี้ลูกมิได้มีเจตนาลบหลุ่ดูหมิ่นบารมีหลวงพ่อแต่อย่างใด ลูกรักและนับถือหลวงพ่อที่สุด แต่ลูกขออนุญาติสาบานต่อหน้าหลวงพ่อให้หลวงพ่อเป็นพยานให้ เพื่อความบริสุทธิ์ใจตามคุณใจมันรักตั้งข้อสังเกตุไว้"แค่นี้ไม่รู้ว่าจะละเอียดและพอใจคุณหรือเปล่านะครับ ประเด็นคุณตาสว่างผมทราบว่าจบไปนานแล้วครับแต่ผมแค่อยากยกตัวอย่างมาถามเพื่อวัดใจคุณเหมือนกัน จริงๆ ผมอย่าให้คุณใจมันรักสาบานต่อหน้าหลวงพ่อเหมือนกันว่า"ถ้าผม(คุณใจมันรัก)รู้ว่าคุณตาสว่างเป็นคนเดียวกับคุณ tlok จริง แล้วผมเลี่ยงจะไม่บอกทุกคน ขอให้มีอันเป็นไปภายในสามวันเจ็ดวัน" แต่ไม่รู้ว่าจะได้ไหมครับ

ขอให้มีอันเป็นไป ภายในวันนี้เลยครับ ถ้าคิดเลี่ยงไม่บอก แล้วคุณตาสว่างก็ไม่เคยคุยกับเราเป็นการส่วนตัวแม้แต่โทรศัพท์หากันก็ไม่เคย  ไม่เคย PM หลังไมค์ระหว่างกันด้วย  แล้วก็ไม่เคยรู้จักมาก่อน ก็เห็นเค้ามาให้ข้อมูลที่เค้ารู้ ก็ถือว่าศิษย์มีน้ำใจต่อศิษย์ด้วยกัน กว่าจะถ่ายรูป มานั่งแต่งรูป เตรียมข้อมูล ถ้าเค้าไม่รักหลวงพ่อ เค้าก็ไม่มานั่งหลังขดหลังแข็งทำกันหรอกครับ คราวหลังถ้าคุณjirat รู้สึกว่าไม่สบายใจกับยูสเซอร์ใด ก็ไปตั้งกระทู้ที่หน้ากระดาน เปิดใจ ไกล่เกลี่ย นะครับ เปิดเว๊บมา เราไม่เคยลบความเห็นใดๆเลย แต่ถ้าไม่เหมาะสมเราก็ย้าย เมื่อบ้านอื่นลบแล้วคุณ jiratคิดว่าไม่มีปัญหา เราก็จะลบดูบ้างเพราะคุณjiratไม่กล่าวถึงปัญหาที่มีการไม่รับข้อมูลจากศิษย์ท่านอื่น กลับล็อคกระทู้สรุปคนเดียว แต่ทำไมคนรักความถูกต้องกลับไม่เดือดเนื้อร้อนใจอะไรเลย ...............ฃ

jirat
Full Member

« ตอบ #28 เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 08:08:01 am »

ผมขอบคุณคุณใจมันรักมากครับที่ยืนยันว่าไม่รู้เรื่องจริงๆ ทำให้สบายใจมากที่คุณไม่ได้ช่วยเขาหรือเข้าข้างคนที่ทำผิด...........คุณใจมันรักบอกว่าไม่เคยเตี๊ยมกันผมยิ่งดีใจครับ ผมยอมรับว่าเคยโทรไปปรึกษาเรื่องพระกับคุณใจมันรักตามเบอร์โทรข้างล่างชื่อคุณด้วย และคุณก็สอนผมผมก็ซึ้งน้ำใจและไม่เคยลืมพระคุณ ส่วนความคับแค้นใจของคุณเรื่องลบกระทู้หรือล๊อคกระทู้มีดผมไม่รู้จะพูดยังไงครับ ผมไม่ใช่คนทำเว็บดูจากวันที่มีเรื่องผมยังไม่เข้าเว็บไหนซักเว็บเลยด้วย แต่ผมกล้าพูดได้เลยว่าถ้าเป็นเรื่องเขาโกหกปลิ้นปล้อนแบบมีหลักฐานจะๆ ผมก็จะเอาแฉให้คนดูเหมือนกับที่ทำตอนนี้แน่ๆ คนอื่นก็คงทำก่อนผมซะอีก แต่เรื่องมีดคุณใจมันรักต้องเข้าใจผมด้วยจะให้ผมไปค้านกระทู้ไหนผมจะไปพูดยังไง ต่ถ้าพระที่ผมดูเป็นผมก็ไม่เฉยเหมือนกัน และอีกอย่างผมก็ไม่เคยคิดว่าการล็อคกระทู้สรุปคนเดียวไม่เป็นอะไรเลยนะครับ

Tanakorn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: มกราคม 24, 2012, 07:43:31 am »

ผมคนหนึ่งที่เข้ามาเก็บความรู้จากทุกเวป์เพราะผมไม่เก่งพอต้องหาความรู้จากพี่ๆน้องๆนำมาประกอบความรู้ไว้ในสมอง..ผมเอาสิ่งที่ดีๆผมเอาไปเป็นความรู้ใส่ตัว..สิ่งที่ไม่ดีผมก็ไม่เอาไปใส่ในสมองครับ..ปีใหม่ก็แล้วครับตรุษจีนแล้วครับ..เริ่มแต่เรื่องดีๆกันเถอะครับ..เวป์ทุกเวป์มีประโยชน์ดีเกี่ยวกับพระหลวงพ่อกวย..เรื่องพระหลวงพ่อมันมีเรื่องกันไม่หยุดกว่า30ปีแล้ว..เพราะอะไรครับ..เรื่องพระหลวงพ่อทุกอย่างเก๊..แท้..ต้องมีหลักฐานออกมาแจงมีเหตุและผลมันก็จบครับ..ผมว่าเวป์ทุกเวป์ต่างมีเหตุและผลต่างจิตต่างใจ..ทำใจลุ้มๆกันไว้และหนักแน่นผมว่าดีกว่า..แล้วจะสบายใจ..พูดแบบเป็นกลางๆผมว่าทางใครทางมันดีกว่า.จะชิงดีชิงเด่นกันไปทำไมครับ..เงินทองก็ได้ไปแค่ไส่ปากเท่านั้น..แล้วคุณจะเดินบนถนนทุกที่ในประเทศไทยได้อย่างสบายใจ..และนอนหลับฝันดีตลอดไป...ปล.ผมขอแสดงความคิดเห็นเท่านั้นครับ..ตอนนี้ผมสุภาพแข็งแรงดีแล้วได้โปรดอย่าชวนผมทะเลาะนะครับ..พระทุกอย่างผมพอรู้ให้ความรู้ได้ครับ..และทุกวันนี้ผมใช้คติเตือนใจเสมอ.."แพ้เป็นพระ.ชนะเป็นมาร.".สวัสดี
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์