เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

หน้า: 1 ... 13 14 [15] 16 17 ... 25
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สังกัจจายน์แบบบูชาขนาดหน้าตัก 7 นิ้วครับ  (อ่าน 58871 ครั้ง)
fine . thank.
Full Member

« ตอบ #210 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 01:43:16 pm »

ข้อมูล  2 แง่ 2 มุม  ในอนาคตอีกหน่อย น่า จะ ขาย ยาก แน่เลย ว่า ของหลวงพ่อ หรือวัดอื่นที่สร้างเหมือนกัน ความคิดส่วนตัวนะ 
toi
Global Moderator
Hero Member

« ตอบ #211 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 08:14:28 am »

ข้อมูล  2 แง่ 2 มุม  ในอนาคตอีกหน่อย น่า จะ ขาย ยาก แน่เลย ว่า ของหลวงพ่อ หรือวัดอื่นที่สร้างเหมือนกัน ความคิดส่วนตัวนะ 

ยังรอข้อมูลความรู้จากท่านที่ดูพระสังกัจจายน์หน้าตัก 6 นิ้วนี้เป็นอยู่นะครับ  ยังอยากรู้อยู่อีก 2 ข้อครับ คือข้อที่ 4 กับข้อที่ 8 ตอนที่ 2 ครับ
         พระสังกัจจายน์แบบบูชานี้ ท่านใดมีของแท้ กับ ของเก๊ เอามาลงศึกษาเพื่อเป็นวิทยาทานบ้างนะครับ หรือรู้ข้อมูลมากบ้างน้อยบ้าง เอามาบอกกันบ้างนะครับ เช่น
          1.ทำออกที่วัดไหน,ใครเป็นผู้ทำ?       
          2.สร้างในปีไหน ?
          3.แม่พิมพ์ใช้อะไรทำ,แต่งขอบข้างอย่างไร?
          4.เม็ดพระศก หล่อออกมาจากในพิมพ์ หรือมาติดในภายหลัง?
          5.ขนาดกว้าง x สูง x หนาเท่าไร ?
          6.วัสดุที่เอามาทำองค์พระทำจากอะไร?
          7.รูที่อยู่ใต้ฐานใช้อะไรทำรู,ทำรูไว้ทำไม?
          8.ที่ใต้ฐานมีกระดาษหนังสือพิมพ์เป็นพระเก๊เพราะอะไร, ของแท้มีกระดาษติดไว้หรือไม่?
          9.พื้นผิวใต้ฐานของพระแท้เป็นอย่างไร
          10.สุดท้ายมีวิธีดูพิมพ์ทรงของแท้อย่างไรครับ?
          คำถามเหล่านี้ ท่านใดมีข้อมูลความรู้ ช่วยกันแชร์คนละนิดละหน่อย คนละข้อสองข้อก็ได้ครับ 
          ถามให้ชัดเจนขึ้นคือ 4.เม็ดพระศกของพระแท้นั้น มีการเอามาติดแทนเม็ดที่หล่อไม่ชัดเจนบ้างหรือไม่ครับ?
          8.พระสังกัจจายน์หน้าตัก 6 นิ้วของแท้ๆนั้น มีกระดาษหนังสือพิมพ์ติดใต้ฐานบ้างหรือไม่ (หรือถ้ามีกระดาษหนังสือพิมพ์ติดอยู่เป็นของเก๊อย่างเดียว) ?
          เห็นใครให้ข้อมูล 2 ข้อนี้ไว้ที่ไหนบ้างครับ

ภาพและข้อมูลจากในหนังสืออีกเล่มหนึ่ง  เป็นข้อมูลความรู้ที่ผมพอรู้อยู่บ้าง ท่านเขียนไว้ได้ดีมากครับ ไม่ว่าจะเป็น พิมพ์ทรง เนื้อหามวลสาร แม่พิมพ์บล็อคประกบ หน้าตักพระ ฐานพระ เม็ดพระศก ลักษณะใต้ฐาน กระดาษหนังสือพิมพ์  การทาสีเป็นต้น ทำให้ได้ความรู้พอสมควร  ท่านใดอยากได้ความรู้มากกว่านี้ ก็สอบถามท่านผู้รู้เอาเองบ้างนะครับ เขาตอบมาจริงเท็จประการใด ท่านใช้ดุลพินิจของท่านเอาเองเลย    กระทู้นี้ผมไม่ได้ตั้งขึ้นมาเพื่อสอนให้ใครๆดูพระสังกัจจายน์   ผมอยากรู้อะไรเพิ่มอีกจึงตั้งกระทู้ถาม  ไม่ได้ถามเผื่อใครด้วย  ในกระทู้นี้ใครที่ตอบคำถามในประเด็น เพิ่มความรู้ของผมบ้าง  ท่านก็อ่านดูเอาเองก็แล้วกัน  ส่วนเรื่องเม็ดพระศกนั้นเป็นข้อสังเกตจากผมว่า เมื่อไรที่ได้เห็นพระสังกัจจายน์พิมพ์นี้ ขอให้สังเกตเม็ดพระศกไว้ เพราะเอาไว้เปรียบเทียบกับของแท้ที่สายตรงเขามีอยู่ได้เท่านั้นเองครับ  ไม่ได้บอกว่าของแท้ของเก๊มีลักษณะอย่างไรครับ

สังเกต เม็ดพระศกเม็ดนี้ บางองค์มีลักษณะนูนสูง บางองค์ก็มองแทบไม่เห็นเลย สาเหตุเกิดจากอะไรครับ ?
          พระพิมพ์นี้ของแท้ พิจารณาจากอะไรบ้างครับ?

ผมถามไว้ตั้งแต่หน้าแรกว่า 4.เม็ดพระศก หล่อออกมาจากในพิมพ์  หรือมาติดในภายหลัง? ที่ถามเพราะเห็นภาพพระสังกัจจายน์ของหลวงพ่อกวย เม็ดพระศกด้านหน้าและด้านหลังพระกรรณบางองค์ก็นูนสูง บางองค์ก็นูนต่ำ บางที่ก็ยาวติดกัน จึงอยากรู้ว่า สาเหตุที่เม็ดพระศกเป็นเช่นนั้นเพราะอะไร  จะได้รู้ว่าลักษณะของเม็ดพระศกพระแท้เป็นอย่างไรครับ
          เม็ดพระศกพระสังกัจจายน์บูชาหลวงพ่อกวย มีการเอาเนื้อพระมาติดเสริมเม็ดพระศกในภายหลัง หลังจากถอดบล็อคออกแล้วหรือไม่ครับ?
          ภาพพระสังกัจจายย์ที่เม็ดพระศกกลมและนูนสูง ไม่ทราบว่าเม็ดพระศกบริเวณด้านหน้าและด้านหลังพระกรรณสังกัจจายน์หลวงพ่อกวยจะมีลักษณะกลมนูนใกล้เคียงอย่างนี้บ้างมั้ยครับ?

ทีนี้พอจะรู้กันหรือยังว่าที่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาทำไม ก็เพราะอยากรู้ว่า
          ที่จริงๆแล้วพระองค์นี้หน้าตักกว้างเท่าไหร่กันแน่?
          พระองค์นี้เก๊หรือแท้?
          พอจะเอามาเป็นต้นแบบในการเล่นหาได้หรือไม่?
          ภาพองค์ดาราจากหนังสือ 2 เล่ม และในเว็บไซต์ 1 องค์ 

ส่วนเรื่องเม็ดพระศกนั้นเป็นข้อสังเกตจากผมว่า เมื่อไรที่ได้เห็นพระสังกัจจายน์พิมพ์นี้ ขอให้สังเกตเม็ดพระศกไว้ เพราะเอาไว้เปรียบเทียบกับของแท้ที่สายตรงเขามีอยู่ได้ครับ  ไม่ได้บอกว่าของแท้ของเก๊มีลักษณะอย่างไรครับ
          ภาพด้านข้างของพระองค์นี้ เป็นพระองค์เดียวกัน เราไม่รู้ว่าพระองค์นี้เก๊หรือแท้ (จากการที่อย่าเชื่ออะไรใครง่ายๆ)  เมื่อไรที่ได้เห็นพระสังกัจจายน์พิมพ์นี้ พระศกมีลักษณะอย่างไร ให้สังเกตไว้  เพื่อเอาไว้เปรียบเทียบกับของแท้ที่สายตรงเขามีอยู่  ถ้าองค์ที่เราเห็นมีพิมพ์ทรง มีลักษณะเม็ดพระศกเหมือนองค์แท้ของสายตรงเขา แสดงว่าองค์ที่เราได้พบเห็นก็มีโอกาสเป็นของแท้ด้วย

ผมเคยบอกเพื่อนสมาชิกที่ศรัทธาหลวงพ่อกวยใหม่ไว้หลายกระทู้ว่า พระพิมพ์ไหนที่สายตรงเขาเถียงกันอยู่ ยังไม่ชัดเจนให้หยุดเล่นหาไว้ก่อน
          ที่ผมตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาถาม ก็เพื่อจะหาความขัดเจนของพระสังกัจจายน์บูชาพิมพ์นี้ ว่าจริงๆแล้วสายตรงเขาเล่นแบบไหนเป็นของแท้ แบบไหนเป็นของเก๊กันแน่  เห็นมีแต่คุณตาสว่างที่เข้ามาตอบให้ข้อมูลว่าแท้ควรเป็นอย่างไร แบบไหนที่คุณตาสว่างไม่ชอบ  เป็นธรรมดาอยู่แล้วที่ผมต้องขอบคุณผู้ให้ข้อมูลความรู้ เชื่อหรือไม่ผิดถูกอย่างไรผมคิดวิเคราะห์ของผมเองได้ครับ  ขอบคุณครับ

toi
Hero Member

« ตอบ #212 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 08:55:14 am »

ยังรอข้อมูลความรู้จากท่านที่ดูพระสังกัจจายน์หน้าตัก 6 นิ้วนี้เป็นอยู่นะครับ  ยังอยากรู้อยู่อีก 2 ข้อครับ คือข้อที่ 4 กับข้อที่ 8 ตอนที่ 2 ครับ
         พระสังกัจจายน์แบบบูชานี้ ท่านใดมีของแท้ กับ ของเก๊ เอามาลงศึกษาเพื่อเป็นวิทยาทานบ้างนะครับ หรือรู้ข้อมูลมากบ้างน้อยบ้าง เอามาบอกกันบ้างนะครับ เช่น
          1.ทำออกที่วัดไหน,ใครเป็นผู้ทำ?       
          3.แม่พิมพ์ใช้อะไรทำ,แต่งขอบข้างอย่างไร?
          4.เม็ดพระศก หล่อออกมาจากในพิมพ์ หรือมาติดในภายหลัง?
          5.ขนาดกว้าง x สูง x หนาเท่าไร ?
          6.วัสดุที่เอามาทำองค์พระทำจากอะไร?
          7.รูที่อยู่ใต้ฐานใช้อะไรทำรู,ทำรูไว้ทำไม?
          8.ที่ใต้ฐานมีกระดาษหนังสือพิมพ์เป็นพระเก๊เพราะอะไร, ของแท้มีกระดาษติดไว้หรือไม่?
          9.พื้นผิวใต้ฐานของพระแท้เป็นอย่างไร
          10.สุดท้ายมีวิธีดูพิมพ์ทรงของแท้อย่างไรครับ?
          คำถามเหล่านี้ ท่านใดมีข้อมูลความรู้ ช่วยกันแชร์คนละนิดละหน่อย คนละข้อสองข้อก็ได้ครับ 
          ถามให้ชัดเจนขึ้นคือ 4.เม็ดพระศกของพระแท้นั้น มีการเอามาติดแทนเม็ดที่หล่อไม่ชัดเจนบ้างหรือไม่ครับ?
          8.พระสังกัจจายน์หน้าตัก 6 นิ้วของแท้ๆนั้น มีกระดาษหนังสือพิมพ์ติดใต้ฐานบ้างหรือไม่ (หรือถ้ามีกระดาษหนังสือพิมพ์ติดอยู่เป็นของเก๊อย่างเดียว) ?
          เห็นใครให้ข้อมูล 2 ข้อนี้ไว้ที่ไหนบ้างครับ

ภาพและข้อมูลจากในหนังสืออีกเล่มหนึ่ง  เป็นข้อมูลความรู้ที่ผมพอรู้อยู่บ้าง ท่านเขียนไว้ได้ดีมากครับ ไม่ว่าจะเป็น พิมพ์ทรง เนื้อหามวลสาร แม่พิมพ์บล็อคประกบ หน้าตักพระ ฐานพระ เม็ดพระศก ลักษณะใต้ฐาน กระดาษหนังสือพิมพ์  การทาสีเป็นต้น ทำให้ได้ความรู้พอสมควร  ท่านใดอยากได้ความรู้มากกว่านี้ ก็สอบถามท่านผู้รู้เอาเองบ้างนะครับ เขาตอบมาจริงเท็จประการใด ท่านใช้ดุลพินิจของท่านเอาเองเลย    กระทู้นี้ผมไม่ได้ตั้งขึ้นมาเพื่อสอนให้ใครๆดูพระสังกัจจายน์   ผมอยากรู้อะไรเพิ่มอีกจึงตั้งกระทู้ถาม  ไม่ได้ถามเผื่อใครด้วย  ในกระทู้นี้ใครที่ตอบคำถามในประเด็น เพิ่มความรู้ของผมบ้าง  ท่านก็อ่านดูเอาเองก็แล้วกัน  ส่วนเรื่องเม็ดพระศกนั้นเป็นข้อสังเกตจากผมว่า เมื่อไรที่ได้เห็นพระสังกัจจายน์พิมพ์นี้ ขอให้สังเกตเม็ดพระศกไว้ เพราะเอาไว้เปรียบเทียบกับของแท้ที่สายตรงเขามีอยู่ได้เท่านั้นเองครับ  ไม่ได้บอกว่าของแท้ของเก๊มีลักษณะอย่างไรครับ

สังเกต เม็ดพระศกเม็ดนี้ บางองค์มีลักษณะนูนสูง บางองค์ก็มองแทบไม่เห็นเลย สาเหตุเกิดจากอะไรครับ ?
          พระพิมพ์นี้ของแท้ พิจารณาจากอะไรบ้างครับ?

ผมถามไว้ตั้งแต่หน้าแรกว่า 4.เม็ดพระศก หล่อออกมาจากในพิมพ์  หรือมาติดในภายหลัง? ที่ถามเพราะเห็นภาพพระสังกัจจายน์ของหลวงพ่อกวย เม็ดพระศกด้านหน้าและด้านหลังพระกรรณบางองค์ก็นูนสูง บางองค์ก็นูนต่ำ บางที่ก็ยาวติดกัน จึงอยากรู้ว่า สาเหตุที่เม็ดพระศกเป็นเช่นนั้นเพราะอะไร  จะได้รู้ว่าลักษณะของเม็ดพระศกพระแท้เป็นอย่างไรครับ
          เม็ดพระศกพระสังกัจจายน์บูชาหลวงพ่อกวย มีการเอาเนื้อพระมาติดเสริมเม็ดพระศกในภายหลัง หลังจากถอดบล็อคออกแล้วหรือไม่ครับ?
          ภาพพระสังกัจจายย์ที่เม็ดพระศกกลมและนูนสูง ไม่ทราบว่าเม็ดพระศกบริเวณด้านหน้าและด้านหลังพระกรรณสังกัจจายน์หลวงพ่อกวยจะมีลักษณะกลมนูนใกล้เคียงอย่างนี้บ้างมั้ยครับ?

ทีนี้พอจะรู้กันหรือยังว่าที่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาทำไม ก็เพราะอยากรู้ว่า
          ที่จริงๆแล้วพระองค์นี้หน้าตักกว้างเท่าไหร่กันแน่?
          พอจะเอามาเป็นต้นแบบในการเล่นหาได้หรือไม่?
          ภาพองค์ดาราจากหนังสือ 2 เล่ม และในเว็บไซต์ 1 องค์ 

อย่างพระองค์นี้พอจะเอามาเป็นต้นแบบในการสะสมได้มั้ยครับ ?
          มีภาพพระองค์ไหนบ้าง ที่เป็นที่ยอมรับกันแล้ว และเอามาบอกถึงวิธีการดูของแท้ ว่าดูอย่างไรได้บ้างครับ?

ด้วยศรัทธา
Jr. Member
**

« ตอบ #213 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 10:54:38 am »

ผมเคยบอกเพื่อนสมาชิกที่ศรัทธาหลวงพ่อกวยใหม่ไว้หลายกระทู้ว่า พระพิมพ์ไหนที่สายตรงเขาเถียงกันอยู่ ยังไม่ชัดเจนให้หยุดเล่นหาไว้ก่อน
          ที่ผมตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาถาม ก็เพื่อจะหาความขัดเจนของพระสังกัจจายน์บูชาพิมพ์นี้ ว่าจริงๆแล้วสายตรงเขาเล่นแบบไหนเป็นของแท้ แบบไหนเป็นของเก๊กันแน่  เห็นมีแต่คุณตาสว่างที่เข้ามาตอบให้ข้อมูลว่าแท้ควรเป็นอย่างไร แบบไหนที่คุณตาสว่างไม่ชอบ  เป็นธรรมดาอยู่แล้วที่ผมต้องขอบคุณผู้ให้ข้อมูลความรู้ เชื่อหรือไม่ผิดถูกอย่างไรผมคิดวิเคราะห์ของผมเองได้ครับ  ขอบคุณครับ

เป็นคำแนะนำที่ดี และมีประโยชน์กับสมาชิกเหมือนเดิมนะครับ แต่ผมอ่านแล้ว ก็ยังมองไม่เห็นว่าพิมพ์ไหน ที่สายตรงเขาเถียงกันสักพิมพ์ รู้แต่ว่า พิมพ์ที่เล่นหาตามกันมานาน มีคนได้รับจากมือหลวงพ่อ ถูกนำมาสวดมั่วๆ ซั่วๆ ในเว็บนี้ โดยคนสวดที่ดันเป็นคนในกลุ่มคนขัดแย้งกับเว็บแดง เว็บเหลือง เพราะเขาไม่ยอมกันมา ตั้งแต่เรื่องโพธิ์ 9 พิมพ์ที่คุณพยายามดัน จนอยู่เว็บอื่นไม่ได้น่ะแหละ แถมพระที่เอามาสวด ก็ของเว็บแดง ของผู้ดูแล ที่น่าเกลียด คือสวดแบบตอบไม่ได้ ว่าเก๊เพราะอะไร รู้แต่ว่ากูเกลียดเจ้าของมัน ตรงไหนผิดแผกไป กูเอาตรงนั้นแหละ มายำ โดยทำมึนไม่รู้ว่า นี่พระหล่อซีเมนต์ ขนาดพระเขาเอง ผิดกับเขาทั้งหมด จนดูแปลก เขากลับทำเนียน สวดไปสวดมาก็พูดจาสับปรับกลับไปกลับมาอีก ผมเห็นแต่ในสาย เขาบอกว่านายคนนี้น่ะ เป็นคนเก๊เสียอีก พฤติกรรมไม่ดีอีก ท่านลองดูหลักฐานเอา ว่าเขาเก๊ หรือแท้ หลักฐานยังอยู่ ลงไว้ตัวเยอะแยะ เพราะฉะนั้น เท่ากับผมกับท่าน เข้าใจไม่ตรงกัน ผมเลยขอถามเป็นข้อๆ ตามที่ท่านบอกไว้
            ๑.พระองค์ไหน พิมพ์ไหน ทรงไหน ลักษณะไหนที่สายตรงเขาเถียงกันอยู่ครับ ก่อนที่เราจะไปถึงพิมพ์ ถึงทรง เราเอาแค่คนที่ท่านเรียกเขาว่า "สายตรง"ของเว็บนี้ก่อนครับ ถ้าพี่นเรศ ผมไม่เถียง แต่ผมไม่เห็นว่าพี่นเรศเอง จะบอกว่าพระของต้อม ของพี่กมล คุณพยุง และอีกหลายคนเก๊ และผมก็ไม่เห็นเว็บวัด เว็บศิษยื หรือเว็บไหน คนไหนบอกว่าตอนนี้พระพิมพ์นี้ สับสน หรือต้องแก้ไขข้อมูลที่เล่นหาตามกันมา หลายสิบปีเลย
           ๒.ตามคำแนะนำที่ว่า "พระพิมพ์ไหนที่สายตรงเขาเถียงกันอยู่ ยังไม่ชัดเจนให้หยุดเล่นหาไว้ก่อน"ผมสนับสนุน เป็นเรื่องที่ดีครับ ถึงแม้ตอนไม่ชัดเจน ราคาจะไม่แพง เมื่อชัดเจนราคาจะแพงขึ้น แต่ถ้าซื้อตอนไม่ชัดเจนถูกๆ พอชัดเจนขึ้นมา กลายเป็นพระเก๊ พระวัดอื่นจะเสียเงินเสียทอง เสียความรู้สึก แต่ปัญหาคือ ข้อความข้างล่างนี้ ใครแนะนำไว้ครับ ทั้งๆ ที่ พระพิมพ์นั้น ยังไม่ชัดเจนอย่างไม่ต้องสงสัย สากลไม่ยอมรับ ผมไม่เข้าใจครับ

จะเล่นพระปรกโพธิ์ ๙ ใบ แบบไหน ราคาเท่าไร ก็แล้วแต่ตามสบายครับ  แต่ถ้าเจอแบบนี้ราคาถูกๆ ก็เก็บไว้บ้างนะครับ

ด้วยศรัทธา
Jr. Member
**

« ตอบ #214 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 11:45:42 am »

ตอบได้น่าคิดมากครับ ทำให้ทราบว่า ยังมีท่านที่ยังอ่านกระทู้นี้และอีกหลายๆกระทู้ไม่หมด จับข้อความที่อ่านไปตีความผิดๆ ถูกๆ อยู่ และทำให้คิดตามไปถึงกลุ่มศิษย์ไม่ได้เป็นสมาชิก และไม่เห็นบรรดารูปภาพ ที่หลายคนลงไว้เป็นหลักฐานอ้างอิงตัวคนพิมพ์ข้อความ คือท่านตาสว่างถึงความสับสน สับปรับ กลับกลอกของข้อมูอย่างที่ไม่เคยมีมาก่อน ไม่ว่าเว็บนี้หรือเว็บไหน และด้วยความที่ไม่สามารถรับข้อมูลได้ทั้งหมด บางคนอาจคล้อยตามที่บางคน บางกลุ่มกลุ่มพยายามดันให้เป็นข้อมูลอีกแง่ ทั้ดันคนให้ข้อมูลคือท่านตาสว่าง ชมกันไปชมกันมา ทั้งที่มีหลักฐานโทนโท่ ชัดเจน และดันประเด็นของที่ข้อมูล ซึ่งหากจะเรียกว่าข้อมูลจริง ต้องมีที่มา มีที่ไป เชื่อถือได้ แต่นี่ตรงกันข้าม แถมกลับไปกลับมา พอคนทักอย่างนั้น ก็เปลี่ยนอย่างนี้ มั่วไปเรื่อย โดนจับโกหกได้ก็หลายครั้ง โดนถามหนักๆ เข้าก็พาลไล่คนถาม ไม่ตอบเอาดื้อๆ ยังไม่นับรวมปัญหาส่วนตัว ที่กลุ่มท่านตาสว่าง มีกับกับเหลือง เว็บแดง คนเก่าๆ หรือศิษย์รุ่นใหญ่จะรู้ ตั้งแต่โพธิ์เก้าเก๊ หรือศิษย์ใหม่ จนถึงพฤติกรรมในวงการ ลองสังเกตุได้จากการตอบกระทู้ก่อนหน้าหัวข้อนี้ น่าเป็นห่วงคนที่อ่านไม่ครบ อ่านไม่หมด มองไม่เห็นภาพ ทำให้เข้าใจเหมือนท่าน fine thank ว่า มีข้อมูลที่น่าเชื่อถือได้อยู่ ๒ แหล่ง เป็นข้อมูลที่ขัดแย้งกัน ลักษณะ ๒ แง่ ๒ มุม  ใช่ไหมครับ เรามาวิเคราะห์กันถึงประเด็นนี้กันดีกว่า คนที่เข้ามาศึกษาหาความรู้ จะได้ไม่ต้องไปอ่านกันเอา คิดกันเอา เหมือนที่หลายคนพยายามบอก เพราะฉะนั้น สำหรับคนที่อ่านไม่ถ้วนถี่ อ่านไม่ครบ ไม่เห็นภาพที่ลงไว้ จะได้มีข้อมูลสรุปและคิดตามได้ โดยจะแยกเป็น ๒ ประเด็นคือ แหล่งข้อมูล  กับเชื่อถือได้ 
ประเด็นแรก แหล่งข้อมูล
                  ๑.ข้อมูลที่อ้างอิงจากทาง เว็บวัด จากทางเว็บศิษย์ จากกลุ่มศิษย์รุ่นเก่า เป็นข้อมูลจากการลงพื้นที่ตั้งแต่ยังไม่มีเว็บ ลงไปศึกษาเรื่องหลวงพ่อ ไปกราบสังขาร ไปหาข้อมูลทำหนังสือ ไปหาพระ และข้อมูลจากบุคคลที่ได้รับจากมือหลวงพ่อ ยังมีชีวิตอยู่ ตลอดมาทุกฝ่ายเล่นหาพระพิมพ์นี้ ลักษณะนี้ เหตุผลคือเล่นตามข้อมูล เล่นตามกันมา เล่นหาตั้งแต่หลวงพ่อยังไม่มีชื่อเสียง และมีแบบอย่างจากองค์ที่เจ้าของได้รับจากมือหลวงพ่อ สรุปคือ กลุ่มที่เล่นหาตามกันมาแต่เก่าก่อน ยึดถือตามข้อมูลจากหลายแหล่ง ทั้งบุคคล วัตถุ และเป็นข้อมูลที่ตรงกัน มีบุคคลที่เกิดทันยืนยันได้
                  ๒.ข้อมูลจากท่านตาสว่าง ผู้ดูแลเว็บแห่งนี้ เคยถามไว้ว่าได้ข้อมูลจากไหน ไม่มีคำตอบ วันนึงท่านตาสว่างบอกขอบข้างใบหูแบบที่ลงโชว์ในเว็บเหลือง และแดงไม่ดี แต่พอพระของท่านตาสว่างเองมีเม็ดพระศกแตกต่างจากพระทุกองค์ที่เอามาลงไว้ ทั้งของท่านขุนทัพ ทั้งของเว็บเหลืง ทั้งของเว็บแดง ท่านตาสว่างแก้ตัวว่าเป็นตำแหน่งขอบข้าง ทำไม่เรียบร้อยก็ได้ ก็แถกันไป อีกคำแนะนำท่านตาสว่างบอกว่าพระของแท้รอบปาดที่ฐานจะเรียบร้อย พอพระพี่คเชนท์นำทาลง รอยปาดฐานไม่เรียบร้อย ท่านตาสว่างบอกว่าชอบ แต่ที่ผมสงสัยคือ ฐานพระพระองค์ที่นำมาลงเป็นตัวอย่างว่า ฐานเรียบร้อย รอยหยวกชัดเจน ควรเล่นหา พระองค์นั้นดันเป็นพระที่มีขอบตะเข็บข้างใบหู ตรงตามที่เขาเองบอกว่า ให้ฟรีไม่เอา ซึ่งขัดแย้งกันเองหรือเรื่องที่ออกมาบอกว่า พระแท้ใช้ปูนยี่ห้อนั้น ยี่ห้อนี้ ดูได้จากสีปูน คุณ จิรัฐซึ่งเป็นวิศวกรโยธา มีใบประกอบวิชาชีพจากสภาวิศวกร เรียนสาขานี้มาโดยตรง บอกว่าเป็นข้อมูลที่ผิด พร้อมยกตัวอย่าง ซึ่งทุกคนสามารถพิสูจน์ความจริงได้เอง ก็สรุปว่าท่านตาสว่างมั่วอีกแล้ว แม้กระทั่งวันนึงท่าน toi บอกว่า ได้ข้อมูลพระจากหนังสือเล่มนึง ท่านตาสว่างรีบเข้ามาตอบเสริม บอกว่าคนเขียนคนนี้รู้จริง ได้ข้อมูลจากข้างวัด คนข้างวัดไม่โกหก ชื่นชมยินดีคนเขียนหนังสือเล่มนี้กับท่าน toi  ทั้งที่กระทู้อื่น กลับบอกว่ารู้ไส้รู้พุงคนเขียนหนังสือเล่มนี้ คนๆ นี้เอาพระเก๊ไปขาย ข้อมูลในหนังสือน่ะ ก็ได้ข้อมูลจากคนข้างวัด ต้องคัดกรองให้ดี ประมาณว่า เชื่อถือไม่ได้ พูดสับปรับเช่นเดียวกับเขา แต่ที่ผมสงสัยคือ ปัญหาต่างๆ ที่มีคนสงสัยในกระทู้ ท่านตาสว่างกลับไม่สามารถตอบได้ หรืออธิบายได้ เลี่ยงเสมอ ยังไม่นับรวมข้อมูลเก่าๆ พฤติกรรมเก่าๆ ตั้งแต่คราวน้ำมันงู หรือเปลี่ยนยูสเซอร์เนมเข้ามาตั้งกระทู้พระแปลกๆ เปลี่ยนยูสเซอร์เนมเข้ามาด่าท่านเสียงธรรม ที่ทะเลาะอยู่กับยูสเซอร์เนมจริงคือตาสว่าง ทำให้ดูเหมือนว่า ตัวเองมีพวกเยอะ มีคนเห็นด้วยเยอะ และอีกหลายวีรกรรม

ประเด็นที่ ๒. ข้อมูลของใครเชื่อถือได้ เป็นประเด็นสำคัญ เพราะซึ่งก็หมายถึงว่า คนไหนเก๊ คนไหนแท้
                 บุคคลตามข้อ ๑. ผู้ให้ข้อมูล สันบสนุนข้อมูลจากทางเว็บศิษย์ เว็บวัด ผมยังไม่เห็นใคร คนไหน พูดจากลับกลอก เชื่อถือไม่ได้ ตรงกันข้าม กับเป็นแกนหลักของวงการสื่อหลวงพ่อกวย ตั้งแต่มีการก่อตั้ง มีการค้นคว้าข้อมูล นำเสนอข้อมูล การสืบเสาะข้อเท็จจริงต่างๆ มานำเสนอเรียกได้ว่า เป็นบุคคลอ้างอิง ในสายหลวงพ่อกวย ทั้งสองเว็บ และยังไม่เคยเห็นข้อมูลไหน ไม่มีที่มาที่ไป ไม่มีข้อมูลอ้างอิง หรือสากลไม่ยอมรับ ถึงแม้บางข้อมูลจำนวนน้อย แหล่งข้อมูลจะไม่ตรงกัน แต่ก็ไม่ได้ขัดแย้งกัน ยังพูดได้ว่า เป็นพระที่เกี่ยวพันกับหลวงพ่อกวย
                  บุคคลตามข้อ ๒. ผู้ให้ข้อมูล ผมไม่ทราบว่ามีความรู้แค่ไหน แต่จากพฤติกรรมที่ผ่านมา คนที่อ่านอ่านกระทู้นี้ตั้งแต่ต้น ตั้งแต่หน้าแรกคงพอรู้ว่า เป็นอย่างไร รับผิดชอบข้อมูลได้แค่ไหน หลักฐานมีอยู่เต็มเว็บ แทบทั้งหมดของวงการ ไม่เคยเห็นมีใคร เรียกเขาว่าเป็นแหล่งข้อมูลสักคน ไม่เหมือนอาจารย์เฒ่า พี่พงษ์เวส พี่คเชนท์ บอย ต้อม พี่กมล ที่อ้างอิงแหล่งความรู้ได้ คุณลองถือพระผงน้ำมันหลังเรียบ หลังรูปรุ่นสองเนื้อน้ำมัน ปรกโพธิ์ไม่นิยม สักองค์ไปลงขายในเว็บยู หรือลงโชว์ แล้วอ้างอิงว่า เล่นหาตามข้อมูล ตามความรู้ที่ได้ศึกษามาจากท่านตาสว่าง เว็บเขียวดู ถ้าเรียกตัวหนังสือพวกนี้ ว่าข้อมูล ต่อไปใครจะพูดอะไรก็ได้ แล้วนับเป็นแหล่งข้อมูลที่ ๓ ที่ ๔ วันนึงเราคงมีข้อมูลเป็นพัน เป็นหมื่น ท่านลองเดินตลาดพระ หรือลงพื้นที่ดู ท่านจะได้ข้อมูลของพระแต่ละองค์ ต่างๆ กันไปเป็นร้อยเป็นพันเรื่อง แต่ผม และสากลเขาจะยึดถือหลักตามที่ผมพูดไว้ ในคำตอบก่อนหน้านี้ คือยึดถือตามหลักฐาน และพยานที่ชัดเจนเท่านั้น

จากสองประเด็น  ผมตอบไว้ มีหลักฐานชัดเจน ไม่ใช่คำพูดลอยๆ  ขอให้อ่านและรับข้อมูลอย่างมีสติ ไม่ต้องเชื่อคำพูดใคร ให้ดูหลักฐานที่เจ้าตัวกระทำไว้ และเชื่อตามหลกฐาน แค่นั้นก็สามารถตอบตัวเองได้ว่า คนไหน พวกไหน เก๊ ขอให้ตอบแบบไม่หลอกตัวเอง แค่นั้นก็พอ
                   ส่วนเรื่่องจะซื้อ หรือจะซื้อหรือขายยาก ผมไม่รู้ ไม่สนใจ ไม่รู้ว่าคุยกประเด็นนี้มาเพื่ออะไร ผมอยากให้สรุปเรื่องพระแท้ พระเก๊-พระเก๊ คนเก๊ จะดีกว่า เพราะถ้าพระองค์ไหนสรุปได้ว่าเก๊ ก็ไม่ควรซื้อขายได้ เคยมีคนบอกไว้ว่า ทองแท้ไม่กลัวไฟ พระองค์ไหนถ้าแท้ ต่อให้มีคนว่าร้าย ก็เป็นพระแท้วันยังค่ำ ผมถึงพูดเสมอว่าให้ดูหลักฐานอ้างอิงเท่านั้น เราจึงจะตอบได้ว่า อันไหนจริง อันไหนไม่จริง อย่าไปฟังแค่คำสวด คำให้ร้าย คำพูดใครจะพูดให้ดูดี ให้น่าฟังอย่างไร็ได้ สำคัญที่ว่า จริงหรือเปล่า ต้องดูที่หลักฐาน ที่การกระทำ พระสังกัจจายน์ฟอร์มของเว็บเหลือง กับเว็บแดง ผมยังถามไว้เลยว่า ตกลงยังไง แต่ถึงทางท่าน fine thank กับท่านตาสว่างจะไม่เล่นหา จะมองว่าเล่นยาก ขายยาก หรืออะไรก็แล้วแต่ ผมไม่เดือดร้อน เพราะไม่มี และคิดว่าคนมีก็ไม่เดือดร้อน คนไม่มี แล้วอยากจะมี ก็ไม่เดือดร้อนอีก  เพราะพระฟอร์มนี้ ลงประมูลในเว็บยูเมื่อไม่กี่วันก่อน ไม่กี่ชั่วโมง ก็ออกตัวได้  นั่นคงยังพอสรุปได้ว่า สากลเขายังยึดถือและเล่นพระตามหลักฐานชัดเจนอยู่  ไม่ใช่แกว่ง หรือลมรั่วกับตัวหนังสือบ้าๆ บอๆ ไม่กี่ตัว ที่คนเขียนเอง ยังสับสปรับ กลับกลอกไป กลับกลอกมา ยึดถืออะไรไม่ได้ แถมข้อมูล ก็ไม่มีที่มาที่ไป บอกไม่ได้ว่า แท้เพราะอะไร เก๊เพราะอะไร เอาอะไรมายืนยันได้ รุ่นใหญ่เขารู้กันดี ถึงปัญหาหลังเว็บ กรณีนี้ ผมอยากให้เป็นกรณีสุดท้ายจริงๆ ที่ไม่ถูกกัน ไม่พอใจกัน แล้วเอาพระมาสวด มาแก้แค้นแบบนี้ เพราะสมาชิกที่เขาไม่รู้เรื่อง ที่เข้ามาอ่าน ตั้งใจเข้ามาศึกษา จะได้ข้อมูลที่ผิดๆ จำไปผิดๆ จนเสียโอกาส เสียเงิน เพราะข้อมูลที่ไม่เป็นจริง เขียนเพื่อกลั่นแกล้ง หรือแค่เพื่อแก้แค้นอีกฝ่าย ขอให้ลองดูเว็บเหลือง เว็บแดง ผู้จัดทำ ผู้ดูแลคนไหนบ้างที่เคยให้ร้าย เอาหน้าพระคนอื่นมาสวด หรือนำเสนอข้อมูลที่ไม่มีมูล ไม่มีอะไรมาอ้างอิง ทั้งพยานวัตถุ พยานบุคคล
Full Member

« ตอบ #215 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 12:19:58 pm »

ส่วนเรื่่องจะซื้อ หรือจะซื้อหรือขายยาก ผมไม่รู้ ไม่สนใจ ไม่รู้ว่าคุยกประเด็นนี้มาเพื่ออะไร ผมอยากให้สรุปเรื่องพระแท้ พระเก๊-พระเก๊ คนเก๊ จะดีกว่า เพราะถ้าพระองค์ไหนสรุปได้ว่าเก๊ ก็ไม่ควรซื้อขายได้ เคยมีคนบอกไว้ว่า ทองแท้ไม่กลัวไฟ พระองค์ไหนถ้าแท้ ต่อให้มีคนว่าร้าย ก็เป็นพระแท้วันยังค่ำ
ข้อมูล  2 แง่ 2 มุม  ในอนาคตอีกหน่อย น่า จะ ขาย ยาก แน่เลย ว่า ของหลวงพ่อ หรือวัดอื่นที่สร้างเหมือนกัน  ความคิดส่วนตัวนะ   

ตอบได้ดีครับ    พระองค์ไหนถ้าแท้ ต่อให้มีคนว่าร้าย ก็เป็นพระแท้วันยังค่ำ 
Full Member

« ตอบ #216 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 12:28:17 pm »

ส่วนเรื่่องจะซื้อ หรือจะซื้อหรือขายยาก ผมไม่รู้ ไม่สนใจ ไม่รู้ว่าคุยกประเด็นนี้มาเพื่ออะไร ผมอยากให้สรุปเรื่องพระแท้ พระเก๊-พระเก๊ คนเก๊ จะดีกว่า เพราะถ้าพระองค์ไหนสรุปได้ว่าเก๊ ก็ไม่ควรซื้อขายได้ เคยมีคนบอกไว้ว่า ทองแท้ไม่กลัวไฟ พระองค์ไหนถ้าแท้ ต่อให้มีคนว่าร้าย ก็เป็นพระแท้วันยังค่ำ
ข้อมูล  2 แง่ 2 มุม  ในอนาคตอีกหน่อย น่า จะ ขาย ยาก แน่เลย ว่า ของหลวงพ่อ หรือวัดอื่นที่สร้างเหมือนกัน  ความคิดส่วนตัวนะ   

ตอบได้ดีครับ    พระองค์ไหนถ้าแท้ ต่อให้มีคนว่าร้าย ก็เป็นพระแท้วันยังค่ำ 
ถึงแม้ตอนนี้ไม่ชัดเจน ราคาจะไม่แพง เมื่อชัดเจนราคาจะแพงขึ้น  
ด้วยศรัทธา
Jr. Member
**

« ตอบ #217 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 02:40:52 pm »

ถึงแม้ตอนนี้ไม่ชัดเจน ราคาจะไม่แพง เมื่อชัดเจนราคาจะแพงขึ้น  
                 ถูกต้องครับ ผมยืนยันตามที่ตอบ และรับผิดชอบคำตอบของผมทุกตัวอักษร สิ่งที่ผมตอบอาจจะมีผิดไปบ้าง เพราะผมเองก็เป็นมนุษย์ธรรมดา แต่จะไม่ใช่ทำผิดแบบตั้งใจ ผิดแบบรู้ทั้งรู้ หรือดันให้สิ่งที่ผิดกลับเป็นสิ่งที่ถูกแน่นอน ที่ท่าน fine thank พยายามย้ำตัวอักษร เน้นข้อความผมไว้ ผมก็ยืนยันว่าเป็นความจริง ถึงแม้พระที่เล่นกันว่าแท้ วันนึงมีหลักฐานว่า ไม่ใช่ แล้วพิสูจน์ได้ว่าจริง บรรทัดฐานก็จะต้องได้รับการแก้ไขเพื่อความถูกต้องสมบูรณ์ที่สุด แต่ที่สำคัญ คือสิ่งที่ผมพูดถึงตลอด ต้องมีหลักฐานชัดเจน ยืนยันได้มาสนับสนุนข้อมูล ไม่ใช่คำพูดลอยๆ กลับไปกลับมา
                 และอีกคำกล่าวของผม บังเอิญอยู่ในกระทู้พระสังกัจจายน์บูชา และถูกนำมาเน้นข้อความในกระทู้นี้ท่าน fine thank ต้องการจะสื่อ หรือชี้นำอะไรผมไม่ทราบ  แต่เป็นสิ่งที่รับรู้มาช้านาน ผมไม่บอกใครก็รู้ และเองหมายถึงพระทั้งหมด พระทุกรุ่น ที่คลุมเครือ ไม่ชัดเจน ส่วนพระสังกัจจายน์ที่มีทั้งหลักฐาน พยานบุคคลยืนยัน และ เล่นหากันมานานหลายสิบปี แต่บังเอิญไม่กี่วันนี้มีคนพยายามทำให้เหมือนว่าไม่ชัดเจน แล้วราคาจะต้องตกลง แบบนั้นภาษาพระเขาเรียกแกว่ง เรียกลมรั่ว ก็ใช้วิจารณญาณกันตามข้อมูลที่ได้รับ ถ้ายึดตามหลักฐาน เอาตามความเป็นจริง แค่นั้นก็ไม่ต้องคิดอะไรแล้ว หลักฐานจะเป็นตัวบอกคุณเอง ว่าใครสวดพระ ใครสับปรับ บิดเบือน หรือไม่รู้จริง หลักฐานชัดเจนขนาดนั้น ซ้ำร้าย เป็นคำกล่าวที่เขากล่าวอ้างถึงพระของคนที่ตนไม่ชอบ ตัวหนังสือไม่กี่ตัวพวกนี้ ผมไม่เห็นว่าจะทำให้ทางเว็บวัด เว็บศิษย์ ต้องเปลี่ยนแนวทางในการเล่นหา เปลี่ยนนิยามให้พระสังกัจจายน์ที่ถูกนำมาสวด ว่าเป็นพระที่กลุ่มที่ไม่ชัดเจน และหันมาเล่นตามท่านตาสว่างและพรรคพวกแต่อย่างใด ส่วนตัวท่าน fine thank ผมไม่รู้ว่าอยู่กลุ่มไหน ยึดถือหลักฐานมาอ้างอิงความน่าเชื่อถือ ทั้งข้อมูล และคำพูดหรือไม่อย่างไร และในใจท่าน fine thank จะจัดพระที่ลงโชว์ไว้ในเว็บวัด และเว็บศิษย์อยู่กลุ่มไหน มาตรฐาน หรือไม่ชัดเจน แลพเพราะอะไร แต่นั่นก็เป็นสิทธิส่วนบุคคลครับ
                 ส่วนเรื่องพระหลวงพ่อ ท่าน fine thank บอกว่ากลัวว่าเหมือนพระวัดอื่น แล้วจะสับสนกัน ไม่รู้ผมเข้าใจถูกไหม เพราะท่านเว้นวรรคแปลกๆ ผมเลยสับสนก่อนเรื่องพระเสียอีก ทีนี้ท่านให้ข้อมูลว่าเหมือนกับพระวัดอื่น ท่านหมายถึงวัดอะไร และเหมือนกันจริงหรือไม่ ต้องรบกวนขอข้อมูลจากท่าน fine thank เพิ่มเติม เพื่อให้พวกเราได้รู้ และหาข้อเท็จจริงกันต่อไป ในกรณีที่เหมือนกันจริงๆ พี่คเชนทร์ให้ข้อมูลว่า มีของวัดละแวกนั้นได้ไปบางส่วน แต่เป็นของหลวงพ่อ ทำที่วัดหลวงพ่อ หลวงพ่อแบ่งให้ไป ซึ่งจะคนละประเด็นกับที่ท่านกล่าวถึงอีก อย่างไรขอข้อมูลมากกว่านี้นิดนึงครับ เพื่อประโยชน์ของทุกคนจะได้ทราบเป็นข้อมูลไว้
ด้วยศรัทธา
Jr. Member
**

« ตอบ #218 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 03:31:12 pm »

ผมรอคำตอบอยู่นะครับพี่ตาสว่าง
1-ฐานพระพี่ erawan นี่เรียกว่าเรียบร้อยหรือสุกเอาเผากินครับ พี่บอกว่า "ฝีมือปาดปูนของพี่ erawan ไม่เรียบเลยแต่ผมกลับชอบมากๆถ้าได้ไว้เป็นที่ระลึกก็จะดีนะครับ ขอบคุณครับ" สรุปจะเอายังไงกันดีครับ สมาชิกเว็บนี้ควรเล่นแบบปาดเรียบร้อย หรือไม่เรียบร้อยดีครับ อ้อ........แล้วตกลงหิ้งพระเต็มหรือยังไม่เต็มแน่ครับ ขอบคุณครับ
2-พระแบบพี่ erawan นี่เรียกว่าถูกเนื้อหรือผิดเนื้อครับ พวกเราจะได้ยึดถือเอาเป็นข้อมูลในการเล่นหากันถูกครับ
3-พระที่ลงในหนังสือสององค์ขวามือ เล่นได้หรือไม่ครับพี่ พวกเราจะได้รู้ว่าคนทำหนังสือเล่มไหนน่าเชื่อถือหรือไม่น่าเชื่อถือครับ
4-เม็ดพระศกพระของพี่ ทำไมไม่เหมือนพระคนอื่นครับ ทั้งของคนที่พี่โจมตีอยู่และของพวกพี่เลยครับ
5-ตั้งแต่วันที่ 8 ตุลาคมเป็นต้นมา มียูสเซอร์อื่น login มาจากบ้านพี่และบ้านพี่ขุนทัพบ้างหรือเปล่าครับพี่

พระที่ท่าน jirat ถามไว้ตามข้อ ๓.นี้ องค์ล่างขวาไม่ใช่พระของพี่พงษ์เวสครับ เป็นพระของพี่นเรศ ผู้ก่อตั้งเว็บนี้ และเป็นเจ้าของพระสังกัจจายน์องค์ทาบรอนเงิน ที่หลายๆ คนชอบเอามาอ้างถึงอยู่เรื่อยๆ ตอนนี้ด้วย ส่วนสาเหตุที่ขณะนี้เราจะเห็นแต่องค์บรอนส์เงิน อาจเป็นเพราะ องค์บรอนส์เงินจะแตกต่างจากพระของต้อม  และคุณกมลชัดเจน โดยเฉพาะหากมองจากทางด้านข้าง ลักษณะเนื้อเกินตรงรอยตะเข็บข้างใบหู จะเรียบเนียน เรียบร้อย ส่วนองค์บรอนส์ทองอีกของพี่นเรศที่ลงในหนังสือพี่พงษ์เวส ผู้ที่เคยเห็นองค์จริงยืนยันว่า พระองค์นี้รายละเอียดตื้นเขิน หากมองด้านขวาเข้าไป  ตำแหน่งที่เขาชี้เนื้อเกินไว้นั้น จะมีรอยตะเข็บบล็อคเล็กๆ วิ่งขึ้นชัดเจน ยืนยันได้ว่าเป็นตะเข็บพระจริง และพระองค์นี้ มีร่องรอยซีเมนต์ที่ไม่เรียบร้อยพอสมควร รวมถึงขอบข้างฐานพระ และฐานล่างสุด จะมีลักษณะผิดไป จนถึงใต้ฐานพระส่วนหน้า ที่ไม่สู้ตรงตามตำหนิที่ท่านตาสว่างชี้บอกไว้เท่าใดนัก ซึ่งเป็นธรรมชาติของพระหล่อซีเมนต์ ไม่ใช่เรื่องแปลกอะไร แต่อาจจะด้วยมีเนื้อเกินข้างใบหูอยู่บ้าง ถึงแม้ไม่ชัดเจน แต่รอยตะเข็บจะเป็นตัวอธิบายที่มาได้ เราจึงไม่มีโอกาสเห็นเห็นพระองค์บรอนส์ทอง รายละเอียดยืนยัน ต้องรบกวนพี่นเรศ เจ้าของพระครับ
ด้วยศรัทธา
Jr. Member
**

« ตอบ #219 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 04:07:51 pm »

ประเด็นพระคุณพยุง ผมสรุปให้ไหม่ ไม่ต้องย้อนไปดูหน้าก่อนครับ
                         ๑.คุณพยุง ลงพระองค์ข้างล่างนี้ (รูปแรก ชื่อภาพ k.payoong)โชว์ไว้ที่เว็บวัด http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=11810.0 พิมพ์ทรงเดียวกับพระของต้อม สำนักจันทร์ http://sitluangporguay.com/forum/index.php?topic=11033.0
                       ๒.ท่านตาสว่าง นำภาพพระองค์นี้ของคุณพยุง มาบอกว่า เป็นพระแท้ (รูปที่ ๒. ชื่อภาพ สังกัจจายน์ ๗ นิ้ว)ตามกระทู้นี้ หน้าแรก คำตอบแรก รูปแรก
๓.ท่านตาสว่าง นำภาพพระองค์นี้ของคุณพยุง มาอ้างอิงว่า เป็นลักษณะฐานพระแท้ (รูปที่ ๓. ชื่อภาพ catsฟ) ตามกระทู้นี้ หน้าแรก คำตอบที่ ๔.  รูปแรก

ปัญหาคือ
                      ๑.พระองค์นี้ ลักษณะใบหู ตรงตามตำหนิพระที่เขาดูถูกไว้ว่า "ให้ฟรีไม่เอา" (รูปที่ ๔. ชื่อภาพ หน้ารวม) ตามกระทู้นี้ หน้าแรก คำตอบแรก รูปที่ ๒. ซึ่งเป็นความขัดแย้งกันเองของข้อมูล
ที่น่าสังเกตุ พระที่เขาชี้ว่าแท้ในรูปแรกสามองค์ สององค์ถูกนำมาชี้ตำหนิในรูปถัดมา ยกเว้นองค์ของคุณพยุง ที่เขาบอกว่าแท้ตามรูปแรก แต่หูมีลักษณะเหมือนพระที่เขาดูถูกไว้ ตามรูปที่สอง
toi
Hero Member

« ตอบ #220 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 09:08:41 am »

ประเด็นพระคุณพยุง ผมสรุปให้ไหม่ ไม่ต้องย้อนไปดูหน้าก่อนครับ
                        ๑.คุณพยุง ลงพระองค์ข้างล่างนี้ (รูปแรก ชื่อภาพ k.payoong)โชว์ไว้ที่เว็บวัด http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=11810.0 พิมพ์ทรงเดียวกับพระของต้อม สำนักจันทร์ http://sitluangporguay.com/forum/index.php?topic=11033.0
                      ๒.ท่านตาสว่าง นำภาพพระองค์นี้ของคุณพยุง มาบอกว่า เป็นพระแท้ (รูปที่ ๒. ชื่อภาพ สังกัจจายน์ ๗ นิ้ว)ตามกระทู้นี้ หน้าแรก คำตอบแรก รูปแรก
๓.ท่านตาสว่าง นำภาพพระองค์นี้ของคุณพยุง มาอ้างอิงว่า เป็นลักษณะฐานพระแท้ (รูปที่ ๓. ชื่อภาพ catsฟ) ตามกระทู้นี้ หน้าแรก คำตอบที่ ๔.  รูปแรก

ปัญหาคือ
                     ๑.พระองค์นี้ ลักษณะใบหู ตรงตามตำหนิพระที่เขาดูถูกไว้ว่า "ให้ฟรีไม่เอา" (รูปที่ ๔. ชื่อภาพ หน้ารวม) ตามกระทู้นี้ หน้าแรก คำตอบแรก รูปที่ ๒. ซึ่งเป็นความขัดแย้งกันเองของข้อมูล
ที่น่าสังเกตุ พระที่เขาชี้ว่าแท้ในรูปแรกสามองค์ สององค์ถูกนำมาชี้ตำหนิในรูปถัดมา ยกเว้นองค์ของคุณพยุง ที่เขาบอกว่าแท้ตามรูปแรก แต่หูมีลักษณะเหมือนพระที่เขาดูถูกไว้ ตามรูปที่สอง

การวิพากษ์วิจารณ์แบบนี้แหละที่ผมต้องการ เพราะมันอยู่ในประเด็นที่ผมถามสิบกว่าข้อนี้ครับ

ยังรอข้อมูลความรู้จากท่านที่ดูพระสังกัจจายน์หน้าตัก 6 นิ้วนี้เป็นอยู่นะครับ  ยังอยากรู้อยู่อีก 2 ข้อครับ คือข้อที่ 4 กับข้อที่ 8 ตอนที่ 2 ครับ

ภาพและข้อมูลจากในหนังสืออีกเล่มหนึ่ง  เป็นข้อมูลความรู้ที่ผมพอรู้อยู่บ้าง ท่านเขียนไว้ได้ดีมากครับ ไม่ว่าจะเป็น พิมพ์ทรง เนื้อหามวลสาร แม่พิมพ์บล็อคประกบ หน้าตักพระ ฐานพระ เม็ดพระศก ลักษณะใต้ฐาน กระดาษหนังสือพิมพ์  การทาสีเป็นต้น ทำให้ได้ความรู้พอสมควร  ท่านใดอยากได้ความรู้มากกว่านี้ ก็สอบถามท่านผู้รู้เอาเองบ้างนะครับ เขาตอบมาจริงเท็จประการใด ท่านใช้ดุลพินิจของท่านเอาเองเลย    กระทู้นี้ผมไม่ได้ตั้งขึ้นมาเพื่อสอนให้ใครๆดูพระสังกัจจายน์   ผมอยากรู้อะไรเพิ่มอีกจึงตั้งกระทู้ถาม  ไม่ได้ถามเผื่อใครด้วย  ในกระทู้นี้ใครที่ตอบคำถามในประเด็น เพิ่มความรู้ของผมบ้าง  ท่านก็อ่านดูเอาเองก็แล้วกัน  ส่วนเรื่องเม็ดพระศกนั้นเป็นข้อสังเกตจากผมว่า เมื่อไรที่ได้เห็นพระสังกัจจายน์พิมพ์นี้ ขอให้สังเกตเม็ดพระศกไว้ เพราะเอาไว้เปรียบเทียบกับของแท้ที่สายตรงเขามีอยู่ได้เท่านั้นเองครับ  ไม่ได้บอกว่าของแท้ของเก๊มีลักษณะอย่างไรครับ

ผมถามไว้ตั้งแต่หน้าแรกว่า 4.เม็ดพระศก หล่อออกมาจากในพิมพ์  หรือมาติดในภายหลัง? ที่ถามเพราะเห็นภาพพระสังกัจจายน์ของหลวงพ่อกวย เม็ดพระศกด้านหน้าและด้านหลังพระกรรณบางองค์ก็นูนสูง บางองค์ก็นูนต่ำ บางที่ก็ยาวติดกัน จึงอยากรู้ว่า สาเหตุที่เม็ดพระศกเป็นเช่นนั้นเพราะอะไร  จะได้รู้ว่าลักษณะของเม็ดพระศกพระแท้เป็นอย่างไรครับ

อย่างพระองค์นี้พอจะเอามาเป็นต้นแบบในการสะสมได้มั้ยครับ ?
          มีภาพพระองค์ไหนบ้าง ที่เป็นที่ยอมรับกันแล้ว และเอามาบอกถึงวิธีการดูของแท้ ว่าดูอย่างไรได้บ้างครับ?

ผมรู้อยู่แล้วว่าข้อมูลของท่านตาสว่างที่ตอบกระทู้ไว้นั้นเป็นอย่างไรบ้าง ผมคิดวิเคราะห์สำหรับตัวเองได้ครับ   ท่านตาสว่างเขาให้ข้อมูลข้อไหนไว้ไม่ถูกต้องตามหลักสากลพระสังกัจจายน์พิมพ์นี้ของหลวงพ่อกวยบ้าง  ท่านใดมีข้อมูลความรู้ ตามที่ผมบอกไว้ในหน้าแรกว่า "เอามาบอกกันบ้างนะครับ"  ดังนั้นท่านใดที่เห็นว่าท่านตาสว่างให้ข้อมูลข้อไหนไม่ถูก ก็ให้บอกข้อมูลแย้งที่ถูกต้องได้เลยครับ  เอาหลักฐานมายันกัน ข้อมูลของใครดีน่าเชื่อถือกว่ากัน ให้คนอ่านเขาใช้วิจารณญานกันเอง  ความจริงที่แท้จริงเป็นอย่างไร ดูจากองค์พระที่เป็นของแท้ พวกเราจะรู้กันเองครับ  ผมถึงถามว่าพระองค์ของท่านขุนทัพองค์ดาราในหนังสือ 2 เล่มนั้น แท้มั้ย พอจะเอามาเป็นต้นแบบในการเล่นหาได้หรือไม่  หรือจะให้เอาองค์ไหนๆบ้างมาเป็นต้นแบบดีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2012, 09:14:20 am โดย toi » บันทึกการเข้า
toi
Hero Member

« ตอบ #221 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 10:20:57 am »

วิธีการพิจารณาพระเครื่องและพระบูชา แต่ละคนมีวิธีดูไม่เหมือนกัน หลักการณ์ดูไม่เท่ากัน  องค์พระหล่อจากแม่พิมพ์เบ้าประกบ องค์พระที่ได้ออกมามีลักษณะอย่างไรบ้าง  องค์พระที่หล่อออกมาแบบใช้หุ่นเทียน องค์พระที่ได้ออกมามีลักษณะเป็นอย่างไรบ้าง ต้องแยกแยะได้ ถ้าแยกไม่เป็นก็จะตอบคำถามข้อที่ 4 นี้ไม่ได้  
          เม็ดพระศกพระสังกัจจายน์หลวงพ่อกวย มีลักษณะอย่างไรถึงจะเป็นของแท้ หนึ่งร้อย%
          เม็ดพระศกแบบไหนที่เห็นแล้วรู้เลยว่าเป็นของเก๊แน่นอนครับ ?

ประเด็นไม่ต้องอยู่ตรงนั้นหลอกครับ ประเด็นคือจะเอาพระองค์ไหน ข้อมูลไหนว่าเป็นของแท้แน่นอน
    ๑.แท้เพราะได้รับจากมือหลวงพ่อ มีข้อมูลจากผู้เคยได้รับจากหลวงพ่อ สมัยปี 2512-2514 และเจ้าของยังมีชีวิตอยู่ ลักษณะตรงกับหลายองค์ในหนังสือ และหลายองค์ของสายตรง แต่ทางเว็บนี้บอกไม่น่าเล่นหา เหตุผลไม่มี น่าจะเช่นเดียวกับโพธิ์ 9 ของตั้ม และสิวลีของบอย
   ๒.แท้เพราะได้รับจากวัดหลวงพ่อ หลังหลวงพ่อมรณะภาพ มีผู้ได้รับหลายคน องค์หนึ่งของท่านขุนทัพ แต่ท่านที่ได้มาจากพระสำรวยพร้อมๆ กับ อ.เฒ่า เป็นพระฟอร์มเดียวกับข้อ ๑. ก็มี
   ๓.แท้เพราะพระหลายองค์ จากหลายแหล่งที่มามีลักษณะและข้อมูลตรงกัน ทั้งพระในข้อ ๑. และ ๒. มีทั้งสิ้น
   ๔.แท้เพราะเป็นพระของข้าพเจ้าเอง ไม่มีเหตุผลอื่นประกอบ ถึงลักษณะไม่ตรงกับที่มีอยู่ก็ไม่เกี่ยว องค์สีทอง ของท่านนาธานครับ
เคยมีผู้ทรงคุณวุฒิแห่งเว็บนี้โชว์พระสังกัจจายน์บูชาที่ถูกปาดพระศกออกหมด จากหน้า http://sitluangporguay.com/forum/index.php?topic=2765.0 พระสังกัจจายน์องค์นี้ถ้าอยู่ในมือบอล อุทัย,ต้อม สำนักจันทร์,ตั้ม ชัยนาท,โอ๋ ชัยนาท,บอย บางระจัน ไม่แคล้วถูกตีว่าผิดพิมพ์ ผิดเนื้อ ฐานไม่เรียบร้อย เป็นพระเก๊แน่นอน เรื่องที่ขัดกันมันยังมีอีกเยอะ
ถ้าพระจะแท้ ให้แท้ที่พระ อย่าแท้ที่คนเลยครับ พระให้แท้เพราะพิมพ์ใช่ เนื้อใช่ อายุใช่ ไม่ใช่พระของข้าพเจ้า อย่างไรก็แท้ ไม่เอานะครับ  และกรุณาเถอะนะครับ อย่าสร้างคำถามลักษณะชี้นำ หรือตอบลักษณะชี้นำโดยที่ยังไม่รู้ รู้ไม่จริง เอาแค่อคติส่วนตัว สงสารคนใหม่ๆ ที่ไม่เป็นพระจะสับสนจำไปเล่นเสียเงินเสียทองกัน

๒.แท้เพราะได้รับจากวัดหลวงพ่อ หลังหลวงพ่อมรณะภาพ มีผู้ได้รับหลายคน องค์หนึ่งของท่านขุนทัพ แต่ท่านที่ได้มาจากพระสำรวยพร้อมๆ กับ อ.เฒ่า เป็นพระฟอร์มเดียวกับข้อ ๑. ก็มี
          ขอคุณขุนทัพช่วย ถ่ายภาพพระองค์ที่ได้รับมาตามหัวข้อที่ ๒.นี้เพื่อเป็นวิทยาทานด้วยนะครับ  จะได้เอามาเป็นองค์ต้นแบบในการเล่นหาที่ถูกทางต่อไปครับ  ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

sky
Newbie
*

« ตอบ #222 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 10:22:40 am »

ตอบได้น่าคิดมากครับ ทำให้ทราบว่า ยังมีท่านที่ยังอ่านกระทู้นี้และอีกหลายๆกระทู้ไม่หมด จับข้อความที่อ่านไปตีความผิดๆ ถูกๆ อยู่ และทำให้คิดตามไปถึงกลุ่มศิษย์ไม่ได้เป็นสมาชิก และไม่เห็นบรรดารูปภาพ ที่หลายคนลงไว้เป็นหลักฐานอ้างอิง

ท่านที่ผ่านมาอ่านกระทู้นี้พอทราบกันได้บ้างหรือยังครับว่าการตั้งกระทู้ลักษณะนี้ เหมาะสมหรือไม่ อย่างไร แล้วผมว่าไม่จบหรอกครับก็เด้งเชือกกันไปเรื่อยๆไม่จนมุม จำนวนคนอ่านกระทู้ท่านดูเอาสิครับในนี้มีคนที่สะสมพระหลวงพ่อกวยมานานพวกนี้อาจรอดตัวได้ พวกที่กำลังเริ่มหรือหาความรู้มาครึ่งๆกลางๆคงมึน พวกเริ่มต้นศรัทธาใหม่ คงอยากถอดใจ  แล้วเท่าที่ดูในกระทู้นี้คงไม่ต้องมีใครรับผิดชอบกับข้อมูลเพราะ เป็นเรื่องของคนหนึ่งที่อยากรู้และอีกคนหนึ่งก็อยากตอบ ตอนกลางๆของกระทู้นี้คนอยากรู้ก็เริ่มออกตัวผมก็พอรู้ตั้งแต่ต้นว่าคนอยากตอบเขาตอบผิดและเริ่มชัดเจนขึ้นเมื่อมีผู้แย้งด้วยเหตุผลที่ยากที่จะตอบ ตกหนักก็ที่ผู้อ่านก็พวกคุณน่ะผ่านมาอ่านแต่ดันจำข้อมูลไปซื้อพระถ้าพลาดอย่ามาโทษผมแล้วกันก็ผมบอกแล้วให้ศึกษาดีๆไม่เป็นอย่าเล่น  การนำเสนอกระทู้ประเภทนี้ถ้าท่านผู้อ่านถ้ามีฐานความรู้เกี่ยวกับการนำเสนอข้อมูล รวมถึงการทำโพลต่างๆ ด้วยจะทราบได้ทันทีว่า เป็นอย่างไร โพลเหมาะกับอะไร การนำเสนอที่เป็นกลางเป็นอย่างไร bias หรือมีจุดมุ่งหมาย เป็นอย่างไร ตัวกระทู้เองมีน้ำหนักความน่าเชื่อถือเท่าไร ที่เห็นอีกอย่างคือเกือบจะมีพระแท้อีกหนึ่งองค์ถ้าตอนกลางๆของกระทู้นี้มีคนหลวมตัวตอบว่าเม็ดพระศกนำมาติดทีหลังครับ
toi
Hero Member

« ตอบ #223 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 10:53:22 am »

ตอบได้น่าคิดมากครับ ทำให้ทราบว่า ยังมีท่านที่ยังอ่านกระทู้นี้และอีกหลายๆกระทู้ไม่หมด จับข้อความที่อ่านไปตีความผิดๆ ถูกๆ อยู่ และทำให้คิดตามไปถึงกลุ่มศิษย์ไม่ได้เป็นสมาชิก และไม่เห็นบรรดารูปภาพ ที่หลายคนลงไว้เป็นหลักฐานอ้างอิง

ท่านที่ผ่านมาอ่านกระทู้นี้พอทราบกันได้บ้างหรือยังครับว่าการตั้งกระทู้ลักษณะนี้ เหมาะสมหรือไม่ อย่างไร แล้วผมว่าไม่จบหรอกครับก็เด้งเชือกกันไปเรื่อยๆไม่จนมุม จำนวนคนอ่านกระทู้ท่านดูเอาสิครับในนี้มีคนที่สะสมพระหลวงพ่อกวยมานานพวกนี้อาจรอดตัวได้ พวกที่กำลังเริ่มหรือหาความรู้มาครึ่งๆกลางๆคงมึน พวกเริ่มต้นศรัทธาใหม่ คงอยากถอดใจ  แล้วเท่าที่ดูในกระทู้นี้คงไม่ต้องมีใครรับผิดชอบกับข้อมูลเพราะ เป็นเรื่องของคนหนึ่งที่อยากรู้และอีกคนหนึ่งก็อยากตอบ ตอนกลางๆของกระทู้นี้คนอยากรู้ก็เริ่มออกตัวผมก็พอรู้ตั้งแต่ต้นว่าคนอยากตอบเขาตอบผิดและเริ่มชัดเจนขึ้นเมื่อมีผู้แย้งด้วยเหตุผลที่ยากที่จะตอบ ตกหนักก็ที่ผู้อ่านก็พวกคุณน่ะผ่านมาอ่านแต่ดันจำข้อมูลไปซื้อพระถ้าพลาดอย่ามาโทษผมแล้วกันก็ผมบอกแล้วให้ศึกษาดีๆไม่เป็นอย่าเล่น  การนำเสนอกระทู้ประเภทนี้ถ้าท่านผู้อ่านถ้ามีฐานความรู้เกี่ยวกับการนำเสนอข้อมูล รวมถึงการทำโพลต่างๆ ด้วยจะทราบได้ทันทีว่า เป็นอย่างไร โพลเหมาะกับอะไร การนำเสนอที่เป็นกลางเป็นอย่างไร bias หรือมีจุดมุ่งหมาย เป็นอย่างไร ตัวกระทู้เองมีน้ำหนักความน่าเชื่อถือเท่าไร ที่เห็นอีกอย่างคือเกือบจะมีพระแท้อีกหนึ่งองค์ถ้าตอนกลางๆของกระทู้นี้มีคนหลวมตัวตอบว่าเม็ดพระศกนำมาติดทีหลังครับ
 ที่เห็นอีกอย่างคือเกือบจะมีพระแท้อีกหนึ่งองค์ถ้าตอนกลางๆของกระทู้นี้มีคนหลวมตัวตอบว่าเม็ดพระศกนำมาติดทีหลังครับ
         ท่าน sky รู้ว่าเม็ดพระศกพระสังกัจจายน์ของหลวงพ่อกวยมีลักษณะเป็นอย่างไรบ้างหรือครับ ? ผมอยากรู้มานานแล้วว่า  เม็ดพระศกของพระแท้นั้น มีแต่เฉพาะที่เทหล่อออกมาจากในพิมพ์ทุกเม็ดเท่านั้นหรืออย่างไรครับ  มีการทำเพิ่มเสริมเม็ดที่ติดไม่ค่อยชัด ให้ชัดขึ้นในภายหลังอีกหรือไม่ครับ ?    

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2012, 11:57:11 am โดย toi » บันทึกการเข้า
sky
Newbie
*

« ตอบ #224 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 03:48:09 pm »

ท่าน sky รู้ว่าเม็ดพระศกพระสังกัจจายน์ของหลวงพ่อกวยมีลักษณะเป็นอย่างไรบ้างหรือครับ ? ผมอยากรู้มานานแล้วว่า  เม็ดพระศกของพระแท้นั้น มีแต่เฉพาะที่เทหล่อออกมาจากในพิมพ์ทุกเม็ดเท่านั้นหรืออย่างไรครับ  มีการทำเพิ่มเสริมเม็ดที่ติดไม่ค่อยชัด ให้ชัดขึ้นในภายหลังอีกหรือไม่ครับ ?     

ผมไม่ทราบหรอกครับ แต่ทราบตามเหตุผลของท่านด้วยศรัทธาข้อนี้ครับ

พระองค์ไหน พิมพ์ไหน ทรงไหน ลักษณะไหนที่สายตรงเขาเถียงกันอยู่ครับ ก่อนที่เราจะไปถึงพิมพ์ ถึงทรง เราเอาแค่คนที่ท่านเรียกเขาว่า "สายตรง"ของเว็บนี้ก่อนครับ ถ้าพี่นเรศ ผมไม่เถียง แต่ผมไม่เห็นว่าพี่นเรศเอง จะบอกว่าพระของต้อม ของพี่กมล คุณพยุง และอีกหลายคนเก๊ และผมก็ไม่เห็นเว็บวัด เว็บศิษยื หรือเว็บไหน คนไหนบอกว่าตอนนี้พระพิมพ์นี้ สับสน หรือต้องแก้ไขข้อมูลที่เล่นหาตามกันมา หลายสิบปีเลย

ลองอ่านแล้วพิจารณานะครับมันจบมันไม่ใช่ประเด็นเรื่องเม็ดพระศก หรือฐาน กี่นิ้ว ตรงนี้เรียกอะไร ตรงนั้นเรียกอะไร ประเด็นที่ผมห่วงก็คือ มีพระฟอร์มแปลกๆให้เล่นกันเรื่่อยอย่างโพธิ์เก้าหรือสมเด็จหลังรูปครับและไม่อยากให้มีในพระสังกัจจายน์
หน้า: 1 ... 13 14 [15] 16 17 ... 25
  พิมพ์