เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อเสนอครับ  (อ่าน 15239 ครั้ง)
fine . thank.
Full Member

« ตอบ #30 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 01:15:15 pm »

ผมรับข้อมูลทั้ง 3 เวปครับ ข้อมูลต่างๆ ผมอ่านและคิดไตร่ตรองก่อนแล้วพิจารณาอีกทีว่าจะเชื่อหรือไม่ครับ  ด้วยหลักการและเหตุผลนะครับ ผมว่าพี่ๆ ทุกคนรักและเคารพหลวงพ่อเหมือนกัน อย่าทะเลาะกันเลยครับ (ส่วนตัวผมเปิดเผยได้ครับ มี user เดียวครับ ผมนายภากร เหล่าเทิดพงษ์) อยากให้ศิษย์หลวงพ่อทุกคนรักกันครับ

ผมรับข้อมูลทั้ง 3 เวปครับ ข้อมูลต่างๆ ผมอ่านและคิดไตร่ตรองก่อนแล้วพิจารณาอีกทีว่าจะเชื่อหรือไม่ครับ  ด้วยหลักการและเหตุผลนะครับ

กฎ ระเบียบ ของแต่ ละ web  ไม่เหมือนกัน ขึ้นอยู่กับ คุณแล้วหละ ว่า จะเข้า หรือไม่  คุณชอบ web ไหน ก็เข้า web นั้น เเหละดี
ด้วยศรัทธา
Jr. Member
**

« ตอบ #31 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 12:02:42 pm »

ทุกที่มีระเบียบสังคม อยู่บนพื้นฐานของความผิด ชอบ ชั่ว ดี ขอให้ใช้สติในการบริโภคข้อมูล ข้อมูลที่ดี ที่จริง ต้องเป็นข้อมูลที่ไม่มีอคติ ไม่ใช้ให้ร้ายกัน หรือโน้มเอียง ตั้งอยู่บนบรรทัดฐานของความจริง มีหลักมีฐาน เป็นที่ยอมรับได้ของสากล เท่านี้ ก็เท่ากับเป็นการปูพื้นฐานที่ดีให้กับศิษย์รุ่นต่อไปให้เดินไปถูกทาง ถึงแม้เราจะเคยหลงทาง เคยเจ็บตัว เอาความโง่ของเรามาสอนรุ่นต่อไป ไม่ให้เขาหลงทาง หรือโง่เหมือนตอนเราไม่รู้ เท่านี้ก็เท่ากับเป็นการจรรโลงสายหลวงพ่อเรา ให้เป็นที่เคารพ และน่าเชื่อถือต่อๆ ไป
                  ตัวผมเอง รับข้อมูลทุกเว็บ เช่นเดียวกับผู้จัดทำ ผู้ดูแลเว็บนี้ และอีกหลายๆ คน ก็เข้าดูเว็บอื่นด้วย นั่นเป็นสิ่งที่ดี เพราะเป็นการดูแลกันเอง ในเรื่องข้อมูลเท็จ ยัดวัด ผมยินดีกับข้อมูลและความรู้ใหม่ๆ และจะไม่ยอมให้ใครมาบิดเบือน บ่อนทำลายความน่าเชื่อถือ หรือความเป็นจริงของเรื่องราว และวัตถุมงคลของหลวงพ่อ แต่ถ้าข้อมูลที่มีอยู่ผิด หรือมีสิ่งที่ยืนยันได้ ยอมรับได้ ผมก็ยินดีน้อมรับ ขอให้เชื่อถือได้อย่างเดียวครับ
Full Member

« ตอบ #32 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 12:44:00 pm »

๓.เว็บนี้  ผู้ไม่สามารถเป็นสมาชิก ไม่สามารถดูรูปได้ การสมัครสมาชิก กรอกข้อมูล แล้วรอรับ e-mail ตอบ ซึ่งจากที่ผมทราบมา ไม่ใช่จะได้ทุกคน

อันนี้จริงครับผมเองสมัครแล้งไม่ได้รับเมลล็อคอินไม่ได้ ยูซเชอร์ที่ใช้นี้เป็นของพี่ที่ผมเคารพมากในสายหลวงพ่อกวยนี้สมัครให้ครับ

๑. ทางเว็บต้องการต้องการจำกัดบุคคลที่รับข้อมูล นำเสนอข้อมูล ไม่ต้องการบุคคลหรือข้อมูลใดๆ มาโต้แย้งข้อมูลที่ทางเว็บนำเสนอ ไม่ว่าจะถูกต้องหรือไม่ หลักฐานจะชัดเจนขนาดไหน พูดง่ายๆ คือปกป้องพรรคพวกกันเอง แต่ไม่ต้องการปกป้องสมาชิกจากข้อมูลที่ผิด นั่นคือประเด็นแรก ซึ่งสามารถทำได้ แต่ประโยชน์สูงสุดจะเกิดขึ้นกับสมาชิกหรือไม่ ผมตอบแทนได้เลยว่าไม่ เพราะผู้ดูแลเว็บนี้ อวยกันเอง ไม่ว่าจะผิดหรือถูก ไม่ใช่ลักษณะ ตักเตือนกัน หรือแย้งข้อมูลที่ไม่ถูกต้อง โอกาสที่สมาชิกอ่านไป จำไปแล้วได้ความรู้ผิดๆ เช่าพระผิดวัด พระเก๊มีสูง ถ้าต้องการจำกัดเพราะกรณีนี้ ผมเสนอให้เปลี่ยนข้อความแสดงเจตนาในการก่อตั้ง และชื่อเว็บ  ให้เหมาะสมและเป็นจริงด้วยครับ
 ๒. ต้องการกำจัดพวกตัวป่วน ทีนี้ ต้องสามารถยืนยันได้ว่า ตัวป่วนนั้น คืออะไร คือใคร ให้ทุกคนสามารถเชื่อถือได้ แบบนี้จะเป็นการกระทำที่สังคมโดยรวม วงการรับได้ ยอมรับว่าไม่มีเจตนา หรือนัยยะอื่นแอบแฝง ซึ่งผมขอให้คุยกันด้วยหลักด้วยฐาน ไม่ใช่เอาอารมภ์มาคุย เพราะคุยแบบนั้นคนถ่อยกว่าจะชนะเสมอ  คนมีสติ มีตบะ มีเหตุผล ชนะยาก แต่ชนะใจคนที่เป็นกลางเสมอ  ปัญหาคือ บุคคลที่กระทำตาม ข้อ ๒.,๓.,๔.,๕.,๖.,๗.,๘. ที่ผมจำแนกไว้ มีหลักฐานชัดเจน ทั้งผม   คุณโอ๋   คุณ jirat  แสดงไว้แน่นหนา แต่บุคคลที่ได้ชื่อว่าป่วน ผมยังไม่เห็นใครโชว์หลักฐาน ข้อความ  ในกระทู้นี้เอง ก็ยังไม่มีใครตัดข้อความมาโชว์ ลากข้อความมาอ้างอิง ให้สมาชิกเว็บ หรือคนอ่านเห็น และเข้าใจว่ามีการป่วนเกิดขึ้นจริงๆ

เหตุผลสองข้อนี้น่าพ่ิจารณานะครับเพราะตอนเวปวัดก็มีสมาชิกส่วนหนึ่งไม่เห็นด้วยไม่ทำตามและออกมารวมทั้งผมและสมาชิกที่เคารพอีกหลายๆท่าน รวมถึงบางท่านที่มาอยู่เวปนี้แต่ตอนนี้กลับเรียกร้องให้ทำทั้งๆที่เมือก่อนก็ไม่เห็นเรียกร้องอะไร แต่พอมีข้อมูลแย้งกลับ เห็นด้วยอย่างแรง พวกที่มีข้อมูลแย้งกลายเป็นตัวป่วน

สุดโค่ยมากครับความคิดนี้

ลากข้อความมาอ้างอิง ให้สมาชิกเว็บ หรือคนอ่านเห็น และเข้าใจว่ามีการป่วนเกิดขึ้นจริงๆ [/size] [/size] [/size] [/color]
Full Member

« ตอบ #33 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 01:14:21 pm »

ขอพูดบางอย่างไหนๆก้อได้มาพูดแล้ว  ใครที่กล้าขายพระหลวงพ่อ ผมไม่เคยเชื่อเลยคนๆนั้นเขาจะรักหลวงพ่อจริงๆสนิทใจ ขนาดพ่อตัวเองที่ปากว่ารักยังกล้าขาย
แล้วมีอะไรบ้างที่ทำไม่ได้ ทุกอย่างมันเป็นธุรกิจไปหมด ซักวันชีวิตคุณจะไม่เหลืออะไร ผมเตือนด้วยความหวังดี คุณจะขายของจริงหรือของปลอมก้อเอาเถอะ
แต่วัตถุมงคลหลวงพ่อท่านสร้างปลุกเสกมาให้ศิษย์จากใจบริสุทธ์ คุณขายไปก้อได้เงิน เงินจะอยู่กับคุณได้ไม่นาน ครอบครัวคุณหรือใครที่ได้กินเงินจากการขายพระ
ก้อจะพบกับความเสื่อมถอยไปในตัว ด้วยแรงครู มนต์พระกาฬ และยิ่งหากไม่นับถือหลวงพ่อด้วย คนๆนั้นก้อจะฉิบหายโดยเร็ว จากที่ผมเห็นๆมานักต่อนัก
แม้แต่การมาให้ข้อมูลหรือมาพูดคุยในเวป มักมีอุปสรรคเสมอๆและทุกๆครั้งไป โดยส่วนตัวผมคิดว่าหลวงพ่อไม่อยากให้มายุ่งกับเรื่องนี้มากนัก วันนี้ผมกราบหลวงพ่อเพื่อขออนุญาติ
เตือนสติพวกเห็นแก่ได้ แอบอ้างในความรักและศรัทธาหลวงพ่อ เผื่อเขามาอ่านจะได้มีสติคิดได้เห็นจริงกัน

เห็นด้วยครับ แต่คุณครับเขาขายกันทุกคนแหละครับคนให้ข้อมูลที่ดูเหมือนดีน่านับถือที่ซู้ดเขาก็ขายแพงด้วยแหละครับ
เห็นด้วยครับ แต่คุณครับเขาขายกันทุกคนแหละครับ
[color=red]คุณก็ขายพระด้วย หรือครับ ท้องฟ้า อากาศ[/color]
sky
Newbie
*

« ตอบ #34 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 02:34:26 pm »

ขอพูดบางอย่างไหนๆก้อได้มาพูดแล้ว  ใครที่กล้าขายพระหลวงพ่อ ผมไม่เคยเชื่อเลยคนๆนั้นเขาจะรักหลวงพ่อจริงๆสนิทใจ ขนาดพ่อตัวเองที่ปากว่ารักยังกล้าขาย
แล้วมีอะไรบ้างที่ทำไม่ได้ ทุกอย่างมันเป็นธุรกิจไปหมด ซักวันชีวิตคุณจะไม่เหลืออะไร ผมเตือนด้วยความหวังดี คุณจะขายของจริงหรือของปลอมก้อเอาเถอะ
แต่วัตถุมงคลหลวงพ่อท่านสร้างปลุกเสกมาให้ศิษย์จากใจบริสุทธ์ คุณขายไปก้อได้เงิน เงินจะอยู่กับคุณได้ไม่นาน ครอบครัวคุณหรือใครที่ได้กินเงินจากการขายพระ
ก้อจะพบกับความเสื่อมถอยไปในตัว ด้วยแรงครู มนต์พระกาฬ และยิ่งหากไม่นับถือหลวงพ่อด้วย คนๆนั้นก้อจะฉิบหายโดยเร็ว จากที่ผมเห็นๆมานักต่อนัก
แม้แต่การมาให้ข้อมูลหรือมาพูดคุยในเวป มักมีอุปสรรคเสมอๆและทุกๆครั้งไป โดยส่วนตัวผมคิดว่าหลวงพ่อไม่อยากให้มายุ่งกับเรื่องนี้มากนัก วันนี้ผมกราบหลวงพ่อเพื่อขออนุญาติ
เตือนสติพวกเห็นแก่ได้ แอบอ้างในความรักและศรัทธาหลวงพ่อ เผื่อเขามาอ่านจะได้มีสติคิดได้เห็นจริงกัน

เห็นด้วยครับ แต่คุณครับเขาขายกันทุกคนแหละครับคนให้ข้อมูลที่ดูเหมือนดีน่านับถือที่ซู้ดเขาก็ขายแพงด้วยแหละครับ

เห็นด้วยครับ แต่คุณครับเขาขายกันทุกคนแหละครับ
คุณก็ขายพระด้วย หรือครับ ท้องฟ้า อากาศ

ใช่ครับ....
sky
Newbie
*

« ตอบ #35 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 03:00:46 pm »

ลากข้อความมาอ้างอิง ให้สมาชิกเว็บ หรือคนอ่านเห็น และเข้าใจว่ามีการป่วนเกิดขึ้นจริงๆ

ข้อนี้ไม่ใช่นะครับ ผมกำลังสื่อสารว่า ไม่มีตัวป่วนจริงด้วยเหตุผลสองข้อข้างต้นนั้นของท่านด้วยศรัทธา ซึ่งอ่านแล้วเข้าใจง่ายๆตรงไปตรงมาครับ มีแต่คนที่มีความเห็นแย้ง ซึ่งกำลังถูกพูดเฉียดไปมาหรือต้องสงสัยว่าป่วน ซึ่งผมไม่เห็นด้วยครับ และเรียนให้ทราบผมกับท่านด้วยศรัทธา คุณโอ๋ คุณjirat ส่วนตัวผมไม่รู้จักท่านทั้งสามนี้นะครับเพียงแต่ผมเห็นด้วยกับแนวคิดของทั้งสามท่านเท่านั้้นครับ และ ความคิดที่ว่าสร้างสรรค์ของกระทู้นี้ผมก็ว่าใกล้เคียงกับเหตุการณ์ที่เคยเกิดขึ้นที่เวปวัดครับ 
ขุนทัพ
Administrator
Hero Member

« ตอบ #36 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 03:02:04 pm »

เรื่องนี้ได้ปรึกษาพรรคพวก และพูดคุยอยู่เหมือนกันครับ
ผมเอาด้วยคนครับ
ขอบคุณครับ

กระทู้นี้ผมได้ใช้สิทธิไปแล้วครับ
ขอบคุณครับ
sky
Newbie
*

« ตอบ #37 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 03:09:59 pm »

เรื่องนี้ได้ปรึกษาพรรคพวก และพูดคุยอยู่เหมือนกันครับ
ผมเอาด้วยคนครับ
ขอบคุณครับ

กระทู้นี้ผมได้ใช้สิทธิไปแล้วครับ
ขอบคุณครับ

ผมนับถือน้ำใจนักเลงของท่านขุนทัพ ขอคาราวะจากใจจริงครับ ถ้าเป็นเวปอื่น ตัวผมเองหรืออีกหลายท่านอาจโดนไล่ออกจากเวปหรือล็อคอินไม่ได้ไไปแล้ว คาราวะจากใจจริงๆครับ
Full Member

« ตอบ #38 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 09:57:11 am »

happy
ด้วยศรัทธา
Jr. Member
**

« ตอบ #39 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 11:32:53 am »

นี่คืออีกหนึ่งกระทู้ที่ต้องคิดตาม ว่าบางที คนที่อ่านไม่ละเอียด ไม่ชัด อาจจะเข้าใจไม่ตรงกัน  ผมขออนุญาติพี่นเรศเรียบเรียงและถามใหม่นะครับ
ท่าน Admin ครับ ผมขอเสนอให้ทางเวปจัดระบบใหม่ครับ ให้ทางเวปขอรหัสบัตรประจำตัวของ user ทุกคน ส่งทาง mail สำหรับ user เก่า ส่วน user ใหม่ตอนสมัครสามาชิกให้ระบุรหัสบัตรประจำตัว แล้วเราก็จำกัดพวกป่วนได้แล้วครับเพราะตอนนี้รู้สึกว่าเวปของพวกเรา(ผมเหมาเอาเอง)เริ่มจะมีพวกป่วนเยอะขึ้นครับ ผมจะศึกษาหาความรู้ก็กลัวว่าจะรับข้อมูลผิด ๆ ครับ อย่างไรขอให้ Admin พิจานณาด้วยครับ ขอบคุณครับ
                        นี่คือตัวอย่างของคนที่เข้ามาหาความรู้ แล้วออกมาบอกว่า กลัวจะได้รับข้อมูลผิดๆ ท่านยูสเซอร์เนมตะเข้ตั้งกระทู้ไว้ว่า มีพวกป่วนเยอะขึ้นครับ ผมจะศึกษาหาความรู้ก็กลัวว่าจะรับข้อมูลผิด ๆ  ถอดใจความได้ว่า "คนที่ให้ข้อมูลผิดๆ=ตัวป่วน"จึงจะตรงตามความหมายที่สุด คนที่ให้ข้อมูลที่ถูกต้อง ไม่ใช่บุคคลที่เขาหมายถึง ถูกไหมครับ ซึ่งผมก็อธิบายให้เขา และคนที่ไม่รู้จริงน่ะ ได้รู้ว่า “ที่ สำคัญทุกเว็บ มีการจัดการคนที่ไม่ได้เข้ามาเพื่อสนทนาเรื่องราวของหลวงพ่อ มาโฆษณา ขายของ หรือเข้ามาใส่ร้าย ด่าทอผู้อื่นอย่างไม่เป็นจริง  ที่มีประสิทธิภาพอยู่แล้ว คือบล็อคยูสเซอร์เนม กับการยกเลิกการเป็นสมาชิก  แถมทุกคนรู้กันดีอยู่แล้ว ว่าปัจจุบันเว็บนี้ มีการคัดกรองอยู่ในระดับที่เรียกว่า ดีที่สุด จากสามเว็บ อยุ่แล้ว
   ๑.เว็บวัด ผู้ไม่ได้เป็นสมาชิก สามารถเข้าดูข้อมูลได้ เพียงแต่ไม่สามารถตั้งกระทู้ ตอบกระทู้ได้  การสมัครสมาชิก ส่งสำเนาบัตรให้ผู้ดูแลเพื่อแสดงตัวตน
   ๒.เว็บศิษย์ ผู้ไม่ได้เป็นสมาชิก สามารถเข้าดูข้อมูลได้ เพียงแต่ไม่สามารถตั้งกระทู้ ตอบกระทู้ได้  การสมัครสมาชิก กรอกข้อมูลอย่างเดียว
   ๓.เว็บนี้  ผู้ไม่สามารถเป็นสมาชิก ไม่สามารถดูรูปได้ การสมัครสมาชิก กรอกข้อมูล แล้วรอรับ e-mail ตอบ ซึ่งจากที่ผมทราบมา ไม่ใช่จะได้ทุกคน”

และผมเอง ก็งงๆ กับหลายท่านที่เข้ามาสนับสนุน บางคนใช้ถ้อยคำที่รุนแรง เข้าใจว่า คงเข้าใจไม่ตรงกันกับเจ้าของกระทู้ เลยถามนิยามของตัวป่วน กับศฺษย์ที่ผมนับถือไว้ เพราะกลัวว่าจะไม่ตรงกับความหมายของเจ้าของกระทู้อีก ที่เขาบอกว่าคนที่ให้ข้อมูลผิดๆ คือตัวป่วน ตามคำตอบนี้ครับ

จริงๆ แล้วการจะจำกัดการเข้าถึง เป็นสิทธิขาดของผู้จัดทำเว็บอยู่แล้ว ถ้าเห็นว่าเป็นการกระทำที่ทำให้บรรลุวัตถุประสงค์ แต่ขอเสนอแนะให้มีเปลี่ยนข้อความในหัวข้อวัตถุประสงค์ของการก่อตั้งเว็บด้วย รวมถึงชื่อเว็บ เพราะถ้าจำกัดแหล่งข้อมูล เว็บนี้คงไม่ใช้เป็นแหล่งข้อมูลเพื่อศิษย์ที่ศรัทธาโดยรวม หรือเพื่อเป็นสาธารณะ และไม่ใช่แหล่งข้อมูลที่ถูกต้อง มาตรฐานไปซะทีเดียว ที่สำคัญทุกเว็บ มีการจัดการคนที่ไม่ได้เข้ามาเพื่อสนทนาเรื่องราวของหลวงพ่อ มาโฆษณา ขายของ หรือเข้ามาใส่ร้าย ด่าทอผู้อื่นอย่างไม่เป็นจริง  ที่มีประสิทธิภาพอยู่แล้ว คือบล็อคยูสเซอร์เนม กับการยกเลิกการเป็นสมาชิก  แถมทุกคนรู้กันดีอยู่แล้ว ว่าปัจจุบันเว็บนี้ มีการคัดกรองอยู่ในระดับที่เรียกว่า ดีที่สุด จากสามเว็บ อยุ่แล้ว
   ๑.เว็บวัด ผู้ไม่ได้เป็นสมาชิก สามารถเข้าดูข้อมูลได้ เพียงแต่ไม่สามารถตั้งกระทู้ ตอบกระทู้ได้  การสมัครสมาชิก ส่งสำเนาบัตรให้ผู้ดูแลเพื่อแสดงตัวตน
   ๒.เว็บศิษย์ ผู้ไม่ได้เป็นสมาชิก สามารถเข้าดูข้อมูลได้ เพียงแต่ไม่สามารถตั้งกระทู้ ตอบกระทู้ได้  การสมัครสมาชิก กรอกข้อมูลอย่างเดียว
   ๓.เว็บนี้  ผู้ไม่สามารถเป็นสมาชิก ไม่สามารถดูรูปได้ การสมัครสมาชิก กรอกข้อมูล แล้วรอรับ e-mail ตอบ ซึ่งจากที่ผมทราบมา ไม่ใช่จะได้ทุกคน
               ศิษย์เก่า ศิษย์อาวุโสแทบทุกคนที่เข้าอินเตอร์เน็ต ได้เข้าเล่น เข้าดูเว็บนี้ จะตอบบ้างไม่ต้อบบ้าง แสดงตัวหรือไม่แสดงตัวก็สุดแล้วแต่ บางคนรู้จักกันตั้งแต่ยังไม่มีเว็บหลวงพ่อ เจอกันตามตลาดพระ ตั้งแต่ไทยณรงค์ ไปจนเดินหาพระ แล้วได้คุยกัน นับถือกันเรื่อยมานั้น ผมอยากให้ทุกท่านช่วยตอบผมในใจหน่อยว่า ตัวป่วนที่เป็นคำนิยมอยู่ตอนนี้ หมายถึงบุคคลกลุ่มไหน
   ๑.บุคคลซึ่งเข้ามาเพื่อแบ่งปันความรู้ที่ถูกต้อง เป็นข้อมูลที่ได้รับการยอมรับจากทุกฝ่าย แต่อาจไม่ตรง หรือขัดแย้งกับข้อมูลของผู้ดูแล
   ๒.บุคคลซึ่งเข้ามาเพื่อยัดเยียดความรู้ ที่ไม่ได้รับการยอมรับ ไม่สามารถพิสูจน์ได้
   ๓.บุคคลซึ่งชี้นำข้อมูลในเชิงสวดพระคนอื่น  โดยไม่มีหลักฐาน หรือข้อมูลรับรองได้ว่าข้อมูลของตนถูกต้อง
   ๔.บุคคลซึ่งเข้ามาเพื่อนำเสนอพระคลุมเคลือ ไม่ได้รับการยอมรับ ไม่สามารถพิสูจน์ได้
   ๕.บุคคลซึ่งเข้ามานำเสนอข้อมูลที่พิสูจน์ไม่ได้ แถมให้ข้อมูลกลับไปกลับมา ก่อให้เกิดความสับสน
   ๖.บุคคลซึ่งนำเสนอข้อมูล ข้อความที่บิดเบือน จงใจให้ผู้อ่านเข้าใจคลาดเคลื่อนจากความเป็นจริง
   ๗.บุคคลที่ใช้หลายยูสเซอร์เนม เพื่อเข้ามานำเสนอพระ ยัดพระ ให้ร้ายคนอื่น
   ๘.บุคคลซึ่งเห็นแก่พวกพ้อง มากกว่าความถูกต้อง ตั้งหน้าตั้งตาเชียร์ ชม สนับสนุนบุคคลซึ่งกระทำสิ่งที่เรียกว่าสาธารณะชนเรียกว่าการกระทำที่ไม่ดี เพราะคนที่ทำไม่ดีนั้นเป็นเพื่อน หรือให้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์แก่ตัวเอง ทั้งที่การกระทำผิดนั้น มีหลักฐานชัดเจน
   ๙.บุคคลซึ่งเข้ามาเพื่อโพสส์ขายของ โฆษณาของ
   ๑๐.บุคคลซึ่งด่าทอ ให้ร้าย กล่าวถึงบุคคลอื่นโดยไม่มีมูลความจริง

บุคคลไหนครับ ที่ควรถูกเรียกว่าตัวป่วน ซึ่งเป็นอันตราย เป็นภัยคุกคาม ต้องได้รับการกำจัดออกจากเว็บโดยด่วน ผมเห็นมีบุคคลอยู่สองจำพวก จำพวกแรกบุคคคลตามข้อ ๑. กับบุคคลตามข้อ ๒.,๓.,๔.,๕.,๖.,๗.,๘., แต่ก็ไม่เกี่ยวข้องกับประเด็นเรื่องตัวป่วน ผมจึงอยากถามพี่นเรศในฐานะผู้จัดทำเว็บ และในฐานะบุคคล ซึ่งสามารถเรียกได้ว่า สายตรงได้อย่างเต็มปาก เป็นบุคคลสำคัญคนหนึ่งของสายหลวงพ่อกวย ศิษย์น้อยศิษย์ใหญ่แทบทุกคน ได้ความรู้จากพี่นเรศมาแทบทั้งนั้น ว่าพี่นเรศ มีความคิดเห็นไปในทางไหน เพราะมีสองประเด็นที่ควรแยกออกจากกัน และให้ข้อมูลที่ตรงกับความเป็นจริง ศิษย์น้อยใหญ่ทั้งที่แสดงตัว และไม่แสดงตัว ตลอดจนพี่น้องทั้งวงการ จะได้เข้าใจเจตนาหลายๆ อย่างทีตรงกัน
               ๑. ทางเว็บต้องการต้องการจำกัดบุคคลที่รับข้อมูล นำเสนอข้อมูล ไม่ต้องการบุคคลหรือข้อมูลใดๆ มาโต้แย้งข้อมูลที่ทางเว็บนำเสนอ ไม่ว่าจะถูกต้องหรือไม่ หลักฐานจะชัดเจนขนาดไหน พูดง่ายๆ คือปกป้องพรรคพวกกันเอง แต่ไม่ต้องการปกป้องสมาชิกจากข้อมูลที่ผิด นั่นคือประเด็นแรก ซึ่งสามารถทำได้ แต่ประโยชน์สูงสุดจะเกิดขึ้นกับสมาชิกหรือไม่ ผมตอบแทนได้เลยว่าไม่ เพราะผู้ดูแลเว็บนี้ อวยกันเอง ไม่ว่าจะผิดหรือถูก ไม่ใช่ลักษณะ ตักเตือนกัน หรือแย้งข้อมูลที่ไม่ถูกต้อง โอกาสที่สมาชิกอ่านไป จำไปแล้วได้ความรู้ผิดๆ เช่าพระผิดวัด พระเก๊มีสูง ถ้าต้องการจำกัดเพราะกรณีนี้ ผมเสนอให้เปลี่ยนข้อความแสดงเจตนาในการก่อตั้ง และชื่อเว็บ  ให้เหมาะสมและเป็นจริงด้วยครับ
              ๒. ต้องการกำจัดพวกตัวป่วน ทีนี้ ต้องสามารถยืนยันได้ว่า ตัวป่วนนั้น คืออะไร คือใคร ให้ทุกคนสามารถเชื่อถือได้ แบบนี้จะเป็นการกระทำที่สังคมโดยรวม วงการรับได้ ยอมรับว่าไม่มีเจตนา หรือนัยยะอื่นแอบแฝง ซึ่งผมขอให้คุยกันด้วยหลักด้วยฐาน ไม่ใช่เอาอารมภ์มาคุย เพราะคุยแบบนั้นคนถ่อยกว่าจะชนะเสมอ  คนมีสติ มีตบะ มีเหตุผล ชนะยาก แต่ชนะใจคนที่เป็นกลางเสมอ  ปัญหาคือ บุคคลที่กระทำตาม ข้อ ๒.,๓.,๔.,๕.,๖.,๗.,๘. ที่ผมจำแนกไว้ มีหลักฐานชัดเจน ทั้งผม   คุณโอ๋   คุณ jirat  แสดงไว้แน่นหนา แต่บุคคลที่ได้ชื่อว่าป่วน ผมยังไม่เห็นใครโชว์หลักฐาน ข้อความ  ในกระทู้นี้เอง ก็ยังไม่มีใครตัดข้อความมาโชว์ ลากข้อความมาอ้างอิง ให้สมาชิกเว็บ หรือคนอ่านเห็น และเข้าใจว่ามีการป่วนเกิดขึ้นจริงๆ

แต่ผมน่ะ เข้าใจว่าพี่นเรศเข้าใจแล้ว ผมเลยถามไปว่า"ว่าพี่นเรศ มีความคิดเห็นไปในทางไหน เพราะมีสองประเด็นที่ควรแยกออกจากกัน และให้ข้อมูลที่ตรงกับความเป็นจริง" (๑,๒)จากที่แสดงเจตนารมภ์ไว้ว่าเอาด้วย คือถ้าพี่จะจำกัดการเข้าถึงมันเป็นสิทธิของพี่ ผมเข้าใจดี แต่ทีนี้ ถ้าพี่สนใจเรื่องว่าจะมีคนครหา มองว่าพี่ช่วยท่านตาสว่าง เพื่อนของพี่ ที่พี่อุตส่าห์ดันขึ้นมาเป็นผู้ดูแลเว็บ มากกว่าจะสนใจความถูกต้องในการกระทำของบุคคลนั้นๆ ซึ่งเป็นพฤติกรรมที่สังคมไม่ยอมรับ สังคมรังเกียจ สังคมเกลียดชัง หรือไม่สนใจในประเด็นความถูกต้องของข้อมูล เรื่องราวและเกียรติคุณของหลวงพ่อ  ไม่สนใจสมาชิกที่จะได้รับข้อมูลผิดๆ ด้านเดียว แต่มุ่งที่จะสนใจพรรคพวกกันเองมากกว่า แล้วใช้โอกาสนี้รวมประเด็นให้เกิดความชอบธรรม  จำกัดการเข้าถึงของคนที่ขัดแย้งทางข้อมูล โดยเหตุผลที่ว่ากำจัดตัวป่วน  เหมารวมไป ซึ่งมันไม่ตรงกับความเป็นจริง หรือถ้าอย่างนั้น พี่ต้องยืนยันได้ว่า ใครเป็นตัวป่วน หักล้างกันด้วยหลักฐานที่มี (๒.)ในมุมกลับกัน ถ้าพี่จะบอกว่า ในนามของผู้จดทำเว็บนี้ พี่จะทำอะไรก็ได้กับเว็บนี้ ผมก็เรียนไปแล้วว่าเป็นสิทธิอันชอบธรรมของพี่ครับ พี่ไม่ต้องสนใจใคร สมาชิกจะเป็นอย่างไร ไม่ต้องไปสน ข้อมูลจะผิดจะถูก ไม่ต้องไปสนอีก ผมพูดแบบนี้เพราะแค่กรณีพระสังกัจจายน์ หลักฐานออกมาโทนโท่ ว่าผู้ดูแเลเว็บนี้บางท่าน ไม่รู้จริง สับปรับ แต่ผมไม่เห็นผู้ดูแคนไหนจะออกมาดูแลรับผิดชอบ ผมเห็นโอ๋ ผม คุณ jitat ออกมารักษาเกียรติคุณของหลวงพ่อ และเปิดโปงกัน 
Full Member

« ตอบ #40 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 12:22:25 pm »

ผู้ดูแเลเว็บนี้บางท่าน ไม่รู้จริง สับปรับ แต่ผมไม่เห็นผู้ดูแลคนไหนจะออกมาดูแลรับผิดชอบ ผมเห็นโอ๋ ผม คุณ jitat ออกมารักษาเกียรติคุณของหลวงพ่อ และเปิดโปงกัน  [/color]  อันนี้ผมชอบเนื้อหานี้ จะได้เปิดโปรงกัน ใครเป็นใคร
Full Member

« ตอบ #41 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 12:37:20 pm »

ผมพูดแบบนี้เพราะแค่กรณีพระสังกัจจายน์ หลักฐานออกมาโทนโท่ ว่าผู้ดูแเลเว็บนี้บางท่าน ไม่รู้จริง สับปรับ แต่ผมไม่เห็นผู้ดูแคนไหนจะออกมาดูแลรับผิดชอบ ผมเห็นโอ๋ ผม คุณ jitat ออกมารักษาเกียรติคุณของหลวงพ่อ และเปิดโปงกัน 

ผมก็อยากรู้เหมือนกันในกรณี พระสังกัจจายน์ จะจบ แบบ ไหน ครับ
Full Member

« ตอบ #42 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 12:38:47 pm »

ผมพูดแบบนี้เพราะแค่กรณีพระสังกัจจายน์ หลักฐานออกมาโทนโท่ ว่าผู้ดูแเลเว็บนี้บางท่าน ไม่รู้จริง สับปรับ แต่ผมไม่เห็นผู้ดูแคนไหนจะออกมาดูแลรับผิดชอบ ผมเห็นโอ๋ ผม คุณ jitat ออกมารักษาเกียรติคุณของหลวงพ่อ และเปิดโปงกัน 

ผมก็อยากรู้เหมือนกันในกรณี พระสังกัจจายน์ จะจบ แบบ ไหน ครับ
[/size][/size]
ด้วยศรัทธา
Jr. Member
**

« ตอบ #43 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 01:28:46 pm »

ตามที่ท่านfine thank ไล่กระทู้ ลากมาเล่นคำอยุ่ ผมไม่เข้าใจจะสื่อ หรือจะบอกอะไร ผมตอบแบบที่เข้าใจก่อ ไม่รู้ว่าถูกไหม
ผู้ดูแเลเว็บนี้บางท่าน ไม่รู้จริง สับปรับ แต่ผมไม่เห็นผู้ดูแลคนไหนจะออกมาดูแลรับผิดชอบ ผมเห็นโอ๋ ผม คุณ jitat ออกมารักษาเกียรติคุณของหลวงพ่อ และเปิดโปงกัน  [/color]  อันนี้ผมชอบเนื้อหานี้ จะได้เปิดโปรงกัน ใครเป็นใคร
          กระทู้พระสังกัจจายน์ ตั้งแต่คำตอบแรก ที่ท่านตาสว่าง ผู้ดูแลตอบ ผมบอกว่าขัดแย้งกันเองและได้สรุปไว้ให้ในกระทู้นั้น ถ้าตรงนี้ผมเข้าใจผิด บอกด้วยนะครับ
          ผมไม่เห็นว่าท่านใด จะออกมาทักท้วง เพื่อให้ข้อมูลถูกต้องที่สุด
          และถึงแม้จะเปิดโปงข้อขัดแย้งแล้ว มีการกลับไปกลับมาของการให้ข้อมูล ผู้ให้ข้อมูลพูดจาสับปรับ ให้ข้อมูลที่ผู้มีความรู้จริงบอกว่าไม่ถูกต้อง ก็ยังไม่มีผู้ดูแลอื่นท่านใดโต้แย้ง ว่ากล่าว ตักเตือน
          ผมเห็นโอ๋ ผม คุณ jirat ออกมาพูด ลากข้อมูลสิ่งที่เขาพูด เขาทำมาเป็นหลักฐาน ว่าเขาทำแบบนั้น แบบนี้ไว้เวลาไหน วันไหน ไม่แน่ใจว่ามีคนอื่นอีกหรือไม่ ถ้ามีเพิ่มได้เลยครับ
          ณ ตอนนี้ วันนี้ ไม่ต้องเปิดโปงใครแล้วครับ หลักฐานที่มี เขาทำไว้มันมัดตัวเองอยู่แล้ว

ผมว่าควรใช้คำว่า "กระทู้พระสังกัจจายน์จะจบแบบไหน" มากกว่าคำว่า"กรณีพระสังกัจจายน์จะจบแบบไหน" นะครับ องค์พระสังกัจายน์บูชาที่เล่นหากันมา ผมไม่เห็นว่า ในวงการจะมีข่าวการเปลี่ยนข้อมูล  หรือมีข่าวเปลี่ยนหลักในการเล่นหา นั่นแสดงว่ากระทู้นี้ คนตอบกระทุ้นี้ ไม่ได้มีผลที่ส่งกระทบต่อความน่าเชื่อถือเดิมแต่อย่างใด เพราะฉะนั้น ถ้าจะใช้คำพูดว่า "กรณีพระสังกัจจายน์จะจบแบบไหน" คงไม่ถูกต้อง ผมตอบแบบนี้ เพราะกลัวคนอ่านจะเข้าใจผิด ไม่ใช่ท่านตาสว่างบอกให้ฟรีไม่เอา โดยที่ตัวท่านเองมีหลักฐานยืนยันว่า พูดจาสับปรับ กลับไปกลับมา และข้อมูลที่ให้ไว้ ขัดแย้งกันเอง แล้วพระองค์นั้น กลายเป็นพระไม่จบ มันไม่ใช่ครับ

Full Member

« ตอบ #44 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 01:47:04 pm »

คำว่า กรณีพระสังกัจจายน์  ได้มาจากระทู้ของท่านเอง ครับ ผมเห็นคุณเขียนแบบนี้ นะ คุณลองไปดูกระทู้คุณซิครับ ต้องอภัยครับถ้ามิชอบครับ

แต่ผมน่ะ เข้าใจว่าพี่นเรศเข้าใจแล้ว ผมเลยถามไปว่า"ว่าพี่นเรศ มีความคิดเห็นไปในทางไหน เพราะมีสองประเด็นที่ควรแยกออกจากกัน และให้ข้อมูลที่ตรงกับความเป็นจริง" (๑,๒)จากที่แสดงเจตนารมภ์ไว้ว่าเอาด้วย คือถ้าพี่จะจำกัดการเข้าถึงมันเป็นสิทธิของพี่ ผมเข้าใจดี แต่ทีนี้ ถ้าพี่สนใจเรื่องว่าจะมีคนครหา มองว่าพี่ช่วยท่านตาสว่าง เพื่อนของพี่ ที่พี่อุตส่าห์ดันขึ้นมาเป็นผู้ดูแลเว็บ มากกว่าจะสนใจความถูกต้องในการกระทำของบุคคลนั้นๆ ซึ่งเป็นพฤติกรรมที่สังคมไม่ยอมรับ สังคมรังเกียจ สังคมเกลียดชัง หรือไม่สนใจในประเด็นความถูกต้องของข้อมูล เรื่องราวและเกียรติคุณของหลวงพ่อ  ไม่สนใจสมาชิกที่จะได้รับข้อมูลผิดๆ ด้านเดียว แต่มุ่งที่จะสนใจพรรคพวกกันเองมากกว่า แล้วใช้โอกาสนี้รวมประเด็นให้เกิดความชอบธรรม  จำกัดการเข้าถึงของคนที่ขัดแย้งทางข้อมูล โดยเหตุผลที่ว่ากำจัดตัวป่วน  เหมารวมไป ซึ่งมันไม่ตรงกับความเป็นจริง หรือถ้าอย่างนั้น พี่ต้องยืนยันได้ว่า ใครเป็นตัวป่วน หักล้างกันด้วยหลักฐานที่มี (๒.)ในมุมกลับกัน ถ้าพี่จะบอกว่า ในนามของผู้จดทำเว็บนี้ พี่จะทำอะไรก็ได้กับเว็บนี้ ผมก็เรียนไปแล้วว่าเป็นสิทธิอันชอบธรรมของพี่ครับ พี่ไม่ต้องสนใจใคร สมาชิกจะเป็นอย่างไร ไม่ต้องไปสน ข้อมูลจะผิดจะถูก ไม่ต้องไปสนอีก ผมพูดแบบนี้เพราะแค่กรณีพระสังกัจจายน์ หลักฐานออกมาโทนโท่
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์