เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเรียนถามศิษย์พี่ ๆ หลวงพ่อ ท่านชอบฉัน ขนมจีน น้ำยาหรือน้าพริกครับ  (อ่าน 10979 ครั้ง)
Ramintra 39
Hero Member

« เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 07:42:21 pm »

ผมขอเรียนถามศิษย์พี่ ๆ หน่อยครับ  หลวงพ่อชอบถามขนมจีน น้ำพริก หรือ  น้ำยา หรืออื่นๆ ครับ  คือผมได้ตั้งใจไว้ ว่า อาทิตย์ หนึ่ง จะถวายอาหารเช้า กับหลวงพ่อ ซัก 1 วัน
ไม่ได้บนอะไรทั้งสิ้น    เพราะชีวิตส่วนใหญ่ก็อยู่ที่ทำงาน  และกลับมาบ้านก็มืดแล้วครับ  เลยไม่สะดวกครับ  และที่สำคัญทุกวันอังคารที่ทำงานผม จะขายขนมจีน น้ำพริกและน้ำยา  และผมก็ถวายหลวงพ่อ เช้าวันพุธครับ   พอถวายเสร็จก็ไปทำงาน ครับ  และฝากแม่  เสสัง มังคลาฯลฯ  ให้ผมด้วยครับ   ผมขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำ ล่วงหน้าครับ     
toi
Global Moderator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 08:15:41 pm »

ผมขอเรียนถามศิษย์พี่ ๆ หน่อยครับ  หลวงพ่อชอบถามขนมจีน น้ำพริก หรือ  น้ำยา หรืออื่นๆ ครับ  คือผมได้ตั้งใจไว้ ว่า อาทิตย์ หนึ่ง จะถวายอาหารเช้า กับหลวงพ่อ ซัก 1 วัน
ไม่ได้บนอะไรทั้งสิ้น    เพราะชีวิตส่วนใหญ่ก็อยู่ที่ทำงาน  และกลับมาบ้านก็มืดแล้วครับ  เลยไม่สะดวกครับ  และที่สำคัญทุกวันอังคารที่ทำงานผม จะขายขนมจีน น้ำพริกและน้ำยา  และผมก็ถวายหลวงพ่อ เช้าวันพุธครับ   พอถวายเสร็จก็ไปทำงาน ครับ  และฝากแม่  เสสัง มังคลาฯลฯ  ให้ผมด้วยครับ   ผมขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำ ล่วงหน้าครับ     
          ตอนเด็กๆ มีแม่ค้าหาบขนมจีนมาขาย แม่ผมถามว่าไอ้ต้อยจะกินน้ำยาหรือน้ำพริก ผมก็คิดอยู่ในใจว่า น้ำพริกคงเผ็ด จึงบอกว่าเอาน้ำยา  เจอเผ็ดเข้าเต็มเปาเลยครับ 
          ผมว่าเอาเป็นน้ำพริกน่าจะดีนะครับ เพราะจะได้ไม่เบียดเบียนสัตว์ครับ     
เอกลำพัน
Sr. Member

ตายเพราะกตัญญูดีกว่าอยู่แต่เนรคุณ

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 10:32:27 pm »

ตอนเด็กๆ มีแม่ค้าหาบขนมจีนมาขาย แม่ผมถามว่าไอ้ต้อยจะกินน้ำยาหรือน้ำพริก ผมก็คิดอยู่ในใจว่า น้ำพริกคงเผ็ด จึงบอกว่าเอาน้ำยา  เจอเผ็ดเข้าเต็มเปาเลยครับ 
          ผมว่าเอาเป็นน้ำพริกน่าจะดีนะครับ เพราะจะได้ไม่เบียดเบียนสัตว์ครับ     

ให้ชีวิต ได้บุญเพิ่มด้วยครับพี่

เมื่อมั่งมีแล้วก้ออย่าลืมวัดและโรงเรียนท่าน หมั่นกลับไปอุปถัมภ์จุนเจือแก่เด็กๆและที่วัดกันบ้าง
ขุนทัพ
Administrator
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 12:46:19 pm »

ผมขอเรียนถามศิษย์พี่ ๆ หน่อยครับ  หลวงพ่อชอบถามขนมจีน น้ำพริก หรือ  น้ำยา หรืออื่นๆ ครับ  คือผมได้ตั้งใจไว้ ว่า อาทิตย์ หนึ่ง จะถวายอาหารเช้า กับหลวงพ่อ ซัก 1 วัน
ไม่ได้บนอะไรทั้งสิ้น    เพราะชีวิตส่วนใหญ่ก็อยู่ที่ทำงาน  และกลับมาบ้านก็มืดแล้วครับ  เลยไม่สะดวกครับ  และที่สำคัญทุกวันอังคารที่ทำงานผม จะขายขนมจีน น้ำพริกและน้ำยา  และผมก็ถวายหลวงพ่อ เช้าวันพุธครับ   พอถวายเสร็จก็ไปทำงาน ครับ  และฝากแม่  เสสัง มังคลาฯลฯ  ให้ผมด้วยครับ   ผมขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำ ล่วงหน้าครับ    
ท่านชอบฉันหนักไปทางขนมจีนน้ำยาครับ คือ ท่านชอบฉันอาหารที่เป็นพวกเส้นๆ
สาเหตุเพราะเรื่องสุขภาพฟันของท่าน ทำให้ฉันอาหารลำบาก
แต่อาหารพวกขนมจีน,พวกก๋วยเตี๋ยวจะนิ่มทำให้ฉันง่ายครับ

ปล. พวกเห็ดต้มน้ำปลาปรุงรสด้วยมะนาว ท่านก็ชอบฉัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2011, 01:06:53 pm โดย ขุนทัพ » บันทึกการเข้า
Ramintra 39
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 04:34:53 pm »

เพิ่งเสร็จภาระกิจประจำวันครับ      ขอบคุณครับ พี่ต้อย  พี่ขุนทัพ  และ คุณ Inw_D ///  ก็ทุกวันพุธ ผมจะถวาย ขนมจีน น้ำพริกบ้าง
น้ำยาบ้างครับ ขอบคุณครับพี่       
rom
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 07:27:45 pm »

น้ำพริกขนมจีน ปกติก็โขลกกุ้งลงไปผสมกับถั่วด้วยนะครับ..
Ramintra 39
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 07:54:48 pm »

น้ำพริกขนมจีน ปกติก็โขลกกุ้งลงไปผสมกับถั่วด้วยนะครับ..
ครับขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำ  คุณ rom  ครับ
toi
Global Moderator
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 08:38:03 am »

เหรอ ๆ กุ้งซ้ำมีหลายตัวหลายชีวิต ถ้าอย่างนั้นเลือกน้ำยาดีกว่านะครับ 
joker
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 04:12:16 pm »

น่าน  ผมว่าแล้ว ชอบน้ำยา 
โก้ จีนสาตร์ (2537)
Sr. Member

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 01:31:45 pm »

น้ำยา  ถวายเลยครับ 

"พระของข้ากันตายโหง แต่เมื่อถึงคราวตายก็ต้องตาย"
นี้คือคำพูดของหลวงพ่อกวยที่มีต่อพระเครื่องของท่าน
                  โก้  จีนสาตร์
erawan
Sr. Member

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 04:27:21 pm »

ทราบจากอาจารย์ตั๊วมา ว่าทราบลชอบฉัน สะเดาน้ำปลาหวาน ปลาดุกย่างครับ
Ramintra 39
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2011, 08:42:40 pm »

ทราบจากอาจารย์ตั๊วมา ว่าทราบลชอบฉัน สะเดาน้ำปลาหวาน ปลาดุกย่างครับ
ขอบคุณมากครับ พี่ Erawan  เมื่อเช้านี้ (วันอาทิตย์)  ผมยังคงถวายขนมจีน น้ำพริก กับหลวงพ่อครับ  วันหน้าผมจะจัดหาตามที่พี่Erawan กล่าวมาครับ ผมขอขอบคุณมากครับ 
           พี่  ๆ  ทุกท่าน ก่อนอื่น ผมอยากทราบว่าผมได้ทำการถวายอาหาร (โภชนาการ) กับพระพุทธ  พระสงฆ์ ถูกต้องตามขั้นตอนในการถวายหรือเปล่าครับ   ส่วนตัวแล้วผมยังไม่ได้บวชเรียน ก็พยายามไม่ให้ลูกชายเดินตามลอยของพ่อครับ   

จุดธูป เทียน  เสร็จ    ต่อมา ก็บูชาพระรัตนตรัย    และ มนัสการพระรัตนตรัย  ต่อมาผมก็ท่องคาถาหลวงพ่อเลย ตะมัตตัง ปะกาเสนโต ฯลฯ  และต่อมาก็ว่าด้วย คำถวายข้าวพระพุทธ  " อิมัง สูปะพยัญชะนะสัมปันนัง สาลีนัง โอทะนัง อุทะกัง วะรัง พุทธัสสะ ปูเชมิ"  แล้วก็กล่าวอฐิฐานกับหลวงพ่อ ...............  แล้วสุดท้าย พักใหญ่ ๆ    " เสสัง มังคะลา ยาจามิ"

ผมได้ทำถูกต้องไหมครับ  ถ้าไม่ถูกต้อง รบกวนช่วยชี้แนะผมด้วย ขอบคุณมากครับ ศิษย์พี่ ๆ ทุกท่านครับ 

ใจมันรัก
Administrator
Full Member

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 12:46:53 am »

ตามหลักศาสนาพุทธเนี่ยการทำแบบนั้น ผู้ที่ล่วงลับ จะไม่ได้รับนะครับ ถ้าท่านวางใว้เฉยๆแล้วคิดว่าผู้ที่ล่วงลับได้รับนั้น ผิดครับ  เพราะสิ่งนั้นไม่เกิดประโยชน์อะไรเลยกับสัพสัตว์ทั้งหลาย จะได้รับก็ตอนที่อาหารนั้นเป็นทาน แต่กว่าอาหารนั้นจะเป็นทานได้ ก็ผ่านไป 1 สัปดาห์ สิ่งที่มารับทานครั้งนี้ได้ ก็คือแมลงตัวเล็กๆ จุลินทรีย์ รา ต่างๆ บางครั้งเห็นบางท่านบอกว่า ถวายน้ำชาทุกวัน ถวายข้าวเป็นประจำ อยากไปบอกเหลือเกินว่าทำแล้วไม่ได้ส่งผลอย่างที่คิดนะ ก็เกรงว่าจะขัดใจ เพราะเรื่องความเชื่อ ความศรัทธาเนี่ย เป็นเรื่องละเอียดอ่อนมาก บางครั้งถือตามๆกัน บางครั้งฟังตามกันมา แต่เมื่อเจ้าของกระทู้ถามมาก็คิดว่าคุณก็พร้อมที่จะเปิดใจรับฟัง ไม่ต้องอะไร เอาง่ายๆนะ แม้ทุกวันนี้ชาวพุทธในประเทศไทยเองก็ยังไม่รู้เลยว่ากรวดน้ำทำไม กรวดน้ำยังไง แล้วถ้าไม่มีน้ำใส่แก้วมารินก็จะไม่ถึงผู้ล่วงลับ หรืออาจจะถึงน้อย ก็เข้าใจกันมาแบบนั้น หัวใจของการทำทาน คือการสละ อย่างที่หลวงพ่อคูณท่านแฝงธรรมว่า "ยิ่งสละ ยิ่งได้" ได้บุญ ได้ความสุข ความสบายใจ(แต่ถ้าทำแล้วไม่สบายใจอย่าทำเลยมันเป็นทุกข์มันเป็นบาปกับตัวเอง) แล้วผลนั้นน่ะก็จะมาสนองเรา ผลของบุญทำให้เราได้มาพบสิ่งนั้นสิ่งนี้ ผลของความสุขทำให้เราไม่อารมณ์เสีย ตัดสินใจรอบครอบ ผลของความสบายใจทำให้เราไม่เครียด เส้นเลือดในสมองไม่แตก ฯลฯ วันนี้เจอเซียนพระอยู่ท่านนึง นั่งรถเข็นมา เพราะเส้นโลหิตในสมองแตก เลยทำให้เป็นอัมพฤกษ์ ก่อนหน้านี้เคยเห็นเค้ามีพระเครื่องมาเรื่อยๆส่วนใหญ่สายหลวงพ่อเดิม แล้วมีภรรยารุ่นลูก แต่พอเส้นโลหิตแตก ทุกอย่างหายหมดเลย เพราะมีความทุกข์ มีแต่ความเครียด ไม่มีธรรมเพื่อรักษาจิตใจให้มีความสุข เอาล่ะเข้ามาในเรื่องที่จะอธิบายต่อ
 การทำบุญ มี 2 ลักษณะ
1.อามิสบูชา หมายถึงการบูชาด้วยเครื่องสักการะที่เป็นวัตถุสิ่งของ ทำกับบุคคลทั่วไปก็ได้ แต่กับบุคคลถ้าทำกับผู้มีพระคุณจะดีมาก ถ้าพระภิกษุ แนะนำให้ทำกับพระภิกษุป่วยไข้ 4 องค์ขึ้นไป(ถวายเป็นกองกลางสงฆ์โดยไม่จำเพราะเจาะจงว่ารูปใดรูปหนึ่ง) ผลของการทำบุญกับพระภิกษุป่วยไข้เทียบเท่ากับการทำบุญกับพระพุทธเจ้า(โรงพยาบาลสงฆ์ก็ได้ ผมก็ไปทำบ่อยๆ)
2.ธรรมบูชา หมายถึง การบูชาด้วยการปฏิบัติ หรือเรียกว่า ปฏิบัติบูชา คือ การประพฤติธรรม ลองยกตัวอย่างว่า วันนี้เราลองตั้งสัจจะกับตัวเองว่า เราจะไม่โกรธ หรือ วันนี้เราจะไม่ฆ่าสัตว์ จนครบ 1 วัน ศิษย์หลวงพ่อเยอะขึ้นทุกวัน หลวงพ่อก็ใช้พลังทุกวัน แต่ มีสักกี่คนที่เติมพลังให้หลวงพ่อการปฏิบัติถือว่าเป็นเลิศกว่าการสละทรัพย์ครับ
สิ่งเหล่านี้ล้วนแล้วแต่อุทิศให้กับผู้ล่วงลับได้ แค่เราคิดสละให้ ท่านก็ได้แล้ว คิดกันเล่นๆ เวลาเราเดือดร้อน คิดถึงท่านท่านยังมา แล้วเวลาเราจะให้แค่เราตั้งใจคิดถึงท่าน ท่านจะไม่ได้เชียวรึ
วันนี้พอแค่นี้ก่อน อธิบายมากไปจะยืดยาวเสียเปล่าๆ เอาแค่พอเข้าใจในเรื่องที่สงสัยเท่านั้น

อิติปิโส วิเสเสอิ อิเสเส พุทธะนาเมอิ อิเมนาพุทธะ ตังโสอิ อิโสตัง พุทธะ ปิติอิ
หน้า: [1]
  พิมพ์