เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำบุญ ด้วยการบูชา พระบูชา จากวัดต่าง ๆ กับโต๊ะพระบูชาครับ  (อ่าน 2974 ครั้ง)
Ramintra 39
Hero Member

« เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 03:18:51 pm »

ทำบุญไปเรื่อย ๆ ทุกวันนี้พระบูชาเต็มโต๊ะบูชาแล้วครับ  ความสุขเล็ก ๆ ครับ  อยากไปไหนไป วัดไหนก็ได้ครับ ขอมีส่วนร่วมเล็ก ๆ ครับ

และที่สะสมบุญมาก็หลายปีพอสมควร  ก็เป็นตามที่แนบมา    เน้นทำบุญที่วัด  พระบูชา บูชาจากวัดส่วนใหญ่ครับ 
fLowlER
Sr. Member

เลือดในกายสีโลหิต เลือดในจิตสีน้ำเงิน

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 03:54:07 pm »

สวยงามรับ .. แต่จริงๆ ตามตำราท่านว่าเทพ  หรือพระมหากษัตรย์ ควรอยู่ต่ำกว่าพระพุทธ  และพระสงฆ์นิดนึงครับ
อันนี้ก็อยู่ที่คนถือไม่ถือด้วย  ไม่ซีเรียส ^_^

ปรวชฺชานุปสฺสิสฺส      =>    อาสวะทั้งหลายย่อมเจริญแก่บุคคลนั้น
นิจฺจํ อุชฺฌานสญฺญิโน  =>    ผู้คอยดูโทษของบุคคลอื่น
อาสวา ตสฺส วฑฺฒนฺติ  =>    ผู้มีความมุ่งหมายในอันยกโทษเป็นนิตย์
อารา โส อาสวกฺขยา   =>    บุคคลนั้นเป็นผู้ไกลจากความสิ้นไปแห่งอาสวะ
Ramintra 39
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 06:04:57 pm »

ขอขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำพี่ Flowler    โต๊ะบูชาของเทพ นั้นอยู่คนละโต๊ะพระบูชาครับ  และอีกอย่าง  โต๊ะของเทพต่าง ๆ ผมก็ไม่ทราบว่าจะทำให้ขาโต๊ะ มันสั้นลงได้อย่างไรครับ ที่เห็นอยู่นั้นโต๊ะเดิม ๆครับ    อย่าแนะนำให้ไปตัดขาโต๊ะเทพน๊ะครับ  ขอบคุณอีกครั้งครับ 
toi
Global Moderator
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 07:07:07 pm »

สะสมบุญดีที่สุดครับ หันหน้าพระไปทางทิศตะวันออกด้วยนะครับ 
Ramintra 39
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 09:16:53 am »

ขอบคุณครับ พี่ต้อย  สำหรับคำแนะนำ  ผมขอปรึกษาครับ    ตรงมุมห้องที่บ้านนั้น  (ตามรูปที่แนบ)  โต๊ะบูชาหันหน้าไปทางทิศเหนือครับ  ดีหรือไม่ดีครับ    ถ้าผมย้ายโต๊ะพระบูชา  แล้วหันมาทางทิศตะวันออก  พื้นที่จะแคบครับ   แล้วพื้นที่บนบ้านจะไม่เป็นสัดส่วนครับ 
toi
Global Moderator
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 04:15:38 pm »

หันหน้าพระไปทางตะวันออก กับทิศตะวันออกเฉียงเหนือดีมาก  หันไปทางทิศเหนือปานกลาง ไม่ดีมากแต่ก็ไม่เสียครับ  ขอบคุณครับ

Ramintra 39
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 07:10:59 pm »

ถ้าเปรียบกับเศรษฐกิจก็พอเพียง  ไม่รวยไม่จน มีกินมีใช้  พอไปได้หรือเปล่าครับพี่ต้อย  ผมคงไม่ย้ายโต๊ะครับ  ขอบคุณมากครับ พี่ต้อย สำหรับบคำแนะนำดี ๆ ครับ
บ้านพุฒิ
Full Member

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2011, 11:05:21 pm »

พระที่เราบูชาจากวัดไม่ต้องกลัวเข้าใคร เข้าวัดแน่นอนครับ ขอบคุณครับ
Ramintra 39
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 09:34:22 am »

พระที่เราบูชาจากวัดไม่ต้องกลัวเข้าใคร เข้าวัดแน่นอนครับ ขอบคุณครับ
  ครับ สร้างบุญก่อนครับ  สิ่งดี ๆ เดี๋ยวตามมาเอง  ขอบคุณมากครับ   
โก้ จีนสาตร์ (2537)
Sr. Member

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 12:44:15 pm »

สวัสดีครับพี่ อยากได้พระแม่ธรณีมาบูชาจังเลย และรูปหล่อหลวงพ่อกวยบูชาด้วย แต่ที่บ้านผมจะไม่มีที่วางแล้วหมือนกัน 

"พระของข้ากันตายโหง แต่เมื่อถึงคราวตายก็ต้องตาย"
นี้คือคำพูดของหลวงพ่อกวยที่มีต่อพระเครื่องของท่าน
                  โก้  จีนสาตร์
paul tang
Sr. Member

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 12:58:54 pm »

เข้ามากราบพระ และขออนุโมทนาด้วยครับ ดีครับถือเป็นมุมสงบครับ
Ramintra 39
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 09:09:47 pm »

สวัสดีครับพี่ อยากได้พระแม่ธรณีมาบูชาจังเลย และรูปหล่อหลวงพ่อกวยบูชาด้วย แต่ที่บ้านผมจะไม่มีที่วางแล้วหมือนกัน 
ไอ้เสือ  ถ้ามีอย่างที่ต้องการ พื้นที่สำหรับบูชา เดี๋ยวมีเอง เชื่อมั่นน๊ะ  ขอให้สมปราถนาครับ ขอบคุณครับ 
Ramintra 39
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 09:13:11 pm »

เข้ามากราบพระ และขออนุโมทนาด้วยครับ ดีครับถือเป็นมุมสงบครับ
ขอบคุณมากครับ  ส่วนตัวน๊ะ เวลามีความรู้สึกที่คิดจะทำอะไรที่ไม่ดี  พอเห็นโต๊ะพระบูชา หรือแขวนพระหลวงพ่อความรู้สึกต้องนั่น ค่อย ๆ หายไปครับ ขอบคุณที่เข้ามาเยี่ยมชมครับ
somkid
Sr. Member

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 09:46:40 pm »

ความสุขเล็กๆในมุมสงบๆครับ  แค่นี้ก็มีความสุขมากๆแล้วครับพี่
Ramintra 39
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 12:13:58 pm »

ความสุขเล็กๆในมุมสงบๆครับ  แค่นี้ก็มีความสุขมากๆแล้วครับพี่
ครับ คุณสมคิด  เวลาจิตใจ ร้อน ๆ มา ดึก ๆ ได้นั่งสวดมนต์ ระลึกถึง หลวงปู่ หลวงพ่อ แล้ว จิตใจเย็นลงครับ ขอบคุณมากครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์