เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เหรียญโดนสนิมเขียวกิน  (อ่าน 1498 ครั้ง)
golfsof
Sr. Member

« เมื่อ: มกราคม 02, 2011, 08:39:31 am »

พี่ๆมีวิธีอย่างไรกันบ้างกับเหรียญที่มีสนิมเขียวกินครับเลี่ยมไปเลยหรือต้องล้างก่อนถ้าล้างควรใช้อะไรล้างครับบางคนบอกว่าถ้าไม่ล้างสนิมจะกินลามไปเรื่อยๆจริงหรือเปล่าวครับขอรบกวนพี่ๆด้วยนะครับขอบคุณครับ
PoNG
Jr. Member
**

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 02, 2011, 11:42:07 am »

โดยปกติแล้ว การล้างเหรียญทำได้ง่ายๆครับ แค่ใช้โลชั่นบำรุงผิวธรรมดาๆทาบนผิวเหรียญ แล้วนวดเบาๆ แล้วทิ้งไว้สัก 30 นาที จากนั้นก็ล้างออกด้วยน้ำอุ่นครับ

ความเห็นส่วนตัวนะครับ
ผิวเหรียญที่ผ่านการล้างมาจะดูไม่เป็นธรรมชาตินะครับ ไม่ว่าจะล้างด้วยวิธีไหนก็ตาม และจะทำให้ราคาค่านิยมลดน้อยลงไปเยอะเลยครับ
ในทางกลับกัน การมีสนิมเขียวบนผิวเหรียญบ้างเล็กน้อย กลับทำให้ดูมีสเน่ห์ หรือแท้ดูง่าย มากกว่าเหรียญที่สะอาดใหม่เอี่ยมอีกนะครับ
ผมเองก็มีเหรียญหลวงพ่อทวดอยู่เหรียญหนึ่ง มีสนิมเขียวเป็นจุดๆอยู่ ผมเองก็ไม่คิดจะล้างออก เพราะผิวเหรียญมันรมดำเดิมแบบดำทั้งเหรียญ
ถ้ามีสนิมเขียวอยู่บนเหรียญอยู่บ้าง ก็ทำให้ตัดข้อสงสัยเรื่องรมดำใหม่ไปได้ครับ

แต่ถ้าเหรียญของพี่มีสนิมเขียวอยู่เยอะมากจนเหรียญดูไม่สวย และพี่เองก็ไม่กังวลเรื่องราคาค่านิยมมากนัก
ก็ลองล้างดูตามวิธีข้างบนครับ

...==$$$   นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ   $$$==...
หน้า: [1]
  พิมพ์