เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: !! สนทนาประสาลูกศิษย์ !!  (อ่าน 6391 ครั้ง)
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 11:07:51 am »

พระเครื่องหลวงพ่อกวย มีมากมายหลายรุ่น นับเฉพาะที่เล่นหากันทุกสายนี่ก็เยอะมากนะครับ ลองไล่ดูได้ ทั้ง เนื้อดิน เนื้อผง เนื้อโลหะ ผ้ายันต์ ฯลฯ เยอะทีเดียว
ปรกโพธิ์ 5 พิมพ์, แหวกม่านทรงเจดีย์-อกใหญ่-สมาธิ-มารวิชัย, นางพญาซุ้มคู่-ซุ้มเดี่ยว(ตัดชิด), สมเด็จหลังรูป 1-2-3, สมเด็จหลังตัวหนังสือ,   
รูปหล่อปั๊มรุ่น 1, หล่อฉีดรุ่น 2
เหรียญฝาบาตรรุ่นแรก, รุ่นนะโม รุ่นสอง, เหรียญ เดิมบาง ,เขาใหญ่, เหรียญหลังหนุมาน, เหรียญหลังยันต์, เหรียญใบมะยม (แจกแม่ครัว)
สิวลัจั้มโบ้, สิวลีองค์จ้อย(ไม่มีย่าม), พระกันผีพิมพ์ใหญ่, พระยอดขุนพล,
แหวนหล่อรุ่นแรก, แหวนยันต์นะ, แหวนยันต์ตาราง
มีดลายอาจารย์ทรง, มีดพยุหะ 21, มีดอะปะจะคะ ปี 21
ตะกรุดปิเนียมลายถัก 5 เสา, ตะกรุดแม่ทัพ, ตะกรุดเชือกแดง
คุณปลัดคอหยัก, หัวโต, หัวแหลม, หางขาไข่
แม้แต่ออกนอกวัดอย่าง วัดหนองอีดุก (เนื้อแหวกม่าน) หรือเหรียญหลวงพ่อหิน-หลวงพ่อโม (รูปหลวงพ่อกวยนั่งปลุกเสกชัดเจน), พระชุดวัดท่าทอง
หรือพิมพ์อื่น ๆ (เฉพาะที่เล่นทุกคนทุกสายเท่านั้น)

แค่นี้ก็มีให้เลือกสะสมบูชามากมาย แต่ที่แน่ ๆ คือ ราคาสูงแน่นอนเพราะพระเครื่องของหลวงพ่อกวยพุทธคุณแรงมาก ไม่ต้องสาธยาย ใครมีแท้ ๆ รู้ดี

แต่ทำไม พิมพ์แปลก ๆ หรือ เนื้อประหลาด ๆ เจอที่คนนั้นบ้าง เจอทีคนนี้บ้าง ดันเอามาเถียงกันซะอย่างนั้น...  แค่เฉพาะพระที่ยอมรับกันก็พอแล้วมั้ง ผมเดาเอาว่า รายการพระด้านบนของหลวงพ่อ แทบจะทุกคน ดูเป็น ดูออก หรือพอดูได้ แล้วหรือเปล่าครับ หลอกกันยากซะแล้ว อย่ากระนั้นเลย งัดระดับตำนานมาซะดีกว่า.... 55555+ ว่ากันไป

คุยให้คิดได้นะครับ ไม่มีเจตนาอื่น ใครมีความเห็นอื่น ๆ คุยกันได้ครับ
ที่บอกว่าพระหลวงพ่อมีอีกเยอะ ข้างบนนี่ยังเยอะไม่พออีกหรือครับ 

"พระสมเด็จแหวกม่าน ท่านใดมีไว้บูชาติดกายจะสมหวัง สุขสดชื่น ผ่านทุกอุปสรรค อุดมด้วยโภคทรัพย์มหาสมบัติ เมตตามหานิยม แคล้วคลาดจากศาสตราวุธและสิ่งชั่วร้ายทั้งปวง เปลี่ยนศัตรูเป็นมิตร มีพลังอำนาจบารมีสะท้อนกลับผู้มิหวังดี ปลอดภัยจากโรคร้าย ตัดเวรชะลอกรรม จงกระทำแต่ความดี ท่านแลครอบครัวจะมีความสุขตลอดกาล"
tumppstar
Sr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 01:24:04 pm »

GOLF
Sr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 06:38:11 pm »

งง  พี่โอ๋ ต้องการอะรัย จะจัดระเบียบพระในเวปนี้หรือคับพี่ 
pramate
Jr. Member
**

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 07:47:08 pm »

สวัสดีครับ พี่โอ๋ และพี่ๆ ทุกท่านแวะมาทักทายครับ
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 01:39:26 pm »

งง  พี่โอ๋ ต้องการอะรัย จะจัดระเบียบพระในเวปนี้หรือคับพี่ 

คุยกันสนุก ๆ ครับผม ไม่มีอะไร เวปนี้พี่ขุนทัพค่อนข้างเปิดกว้างครับผม 
แค่อยากสื่อว่า พระหลวงพ่อกวยที่เล่นหากันทุกคนทุกสายนั้นมีเยอะมากแล้วครับ เท่านั้นเอง 

"พระสมเด็จแหวกม่าน ท่านใดมีไว้บูชาติดกายจะสมหวัง สุขสดชื่น ผ่านทุกอุปสรรค อุดมด้วยโภคทรัพย์มหาสมบัติ เมตตามหานิยม แคล้วคลาดจากศาสตราวุธและสิ่งชั่วร้ายทั้งปวง เปลี่ยนศัตรูเป็นมิตร มีพลังอำนาจบารมีสะท้อนกลับผู้มิหวังดี ปลอดภัยจากโรคร้าย ตัดเวรชะลอกรรม จงกระทำแต่ความดี ท่านแลครอบครัวจะมีความสุขตลอดกาล"
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 01:39:58 pm »

ขอบคุณทุกท่านที่แวะโพสนะครับผม 

saisai
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 04:30:12 pm »

พระเครื่องหลวงพ่อกวย มีมากมายหลายรุ่น นับเฉพาะที่เล่นหากันทุกสายนี่ก็เยอะมากนะครับ ลองไล่ดูได้ ทั้ง เนื้อดิน เนื้อผง เนื้อโลหะ ผ้ายันต์ ฯลฯ เยอะทีเดียว
ปรกโพธิ์ 5 พิมพ์, แหวกม่านทรงเจดีย์-อกใหญ่-สมาธิ-มารวิชัย, นางพญาซุ้มคู่-ซุ้มเดี่ยว(ตัดชิด), สมเด็จหลังรูป 1-2-3, สมเด็จหลังตัวหนังสือ,   
รูปหล่อปั๊มรุ่น 1, หล่อฉีดรุ่น 2
เหรียญฝาบาตรรุ่นแรก, รุ่นนะโม รุ่นสอง, เหรียญ เดิมบาง ,เขาใหญ่, เหรียญหลังหนุมาน, เหรียญหลังยันต์, เหรียญใบมะยม (แจกแม่ครัว)
สิวลัจั้มโบ้, สิวลีองค์จ้อย(ไม่มีย่าม), พระกันผีพิมพ์ใหญ่, พระยอดขุนพล,
แหวนหล่อรุ่นแรก, แหวนยันต์นะ, แหวนยันต์ตาราง
มีดลายอาจารย์ทรง, มีดพยุหะ 21, มีดอะปะจะคะ ปี 21
ตะกรุดปิเนียมลายถัก 5 เสา, ตะกรุดแม่ทัพ, ตะกรุดเชือกแดง
คุณปลัดคอหยัก, หัวโต, หัวแหลม, หางขาไข่
แม้แต่ออกนอกวัดอย่าง วัดหนองอีดุก (เนื้อแหวกม่าน) หรือเหรียญหลวงพ่อหิน-หลวงพ่อโม (รูปหลวงพ่อกวยนั่งปลุกเสกชัดเจน), พระชุดวัดท่าทอง
หรือพิมพ์อื่น ๆ (เฉพาะที่เล่นทุกคนทุกสายเท่านั้น)

แค่นี้ก็มีให้เลือกสะสมบูชามากมาย แต่ที่แน่ ๆ คือ ราคาสูงแน่นอนเพราะพระเครื่องของหลวงพ่อกวยพุทธคุณแรงมาก ไม่ต้องสาธยาย ใครมีแท้ ๆ รู้ดี

แต่ทำไม พิมพ์แปลก ๆ หรือ เนื้อประหลาด ๆ เจอที่คนนั้นบ้าง เจอทีคนนี้บ้าง ดันเอามาเถียงกันซะอย่างนั้น...  แค่เฉพาะพระที่ยอมรับกันก็พอแล้วมั้ง ผมเดาเอาว่า รายการพระด้านบนของหลวงพ่อ แทบจะทุกคน ดูเป็น ดูออก หรือพอดูได้ แล้วหรือเปล่าครับ หลอกกันยากซะแล้ว อย่ากระนั้นเลย งัดระดับตำนานมาซะดีกว่า.... 55555+ ว่ากันไป

คุยให้คิดได้นะครับ ไม่มีเจตนาอื่น ใครมีความเห็นอื่น ๆ คุยกันได้ครับ
ที่บอกว่าพระหลวงพ่อมีอีกเยอะ ข้างบนนี่ยังเยอะไม่พออีกหรือครับ 

ก็จริงอย่างที่พี่โอ๋ว่ามานะครับ เอาเฉพาะที่เป็นหลัก มาตรฐาน ก้อมีให้ศิษย์อย่างเราๆ ได้เลือกใช้กันตั้งหลากหลายแล้ว แล้วก้อจบยุติได้ง่ายดี ถือว่าเป็นวัตถุมงคลหลักๆ ที่เป็นของหลวงพ่อกวยแน่นอน ผู้ศรัทธาใช้แล้วก็มั่นใจ และสบายใจได้ และหลวงพ่อกวยท่านก็ตั้งใจสร้างเพื่อที่จะให้ลูกศิษย์ทั้งหลายได้มีของดีไว้คุ้มครองติดตัวกันครับ ขอกราบหลวงพ่อกวยครับ
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2010, 08:17:05 am »

ก็ถึงว่าสิครับ เอาแค่พิมพ์ที่ว่านี้แยกแท้ เก๊ ได้ก็แน่แล้วครับ ขอบคุณมากครับ 

ใจมันรัก
Administrator
Full Member

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2010, 03:58:36 am »

ทุกวันนี้ ราคาพิมพ์หลักๆไปถึงไหนต่อไหน แล้วศิษย์ที่ไม่มีเงิน เค้าก็ศรัทธาหลวงพ่อไม่น้อยกว่าคนที่มีเงินแล้วเค้าก็อยากได้พระที่ท่านสร้างกับมือ จะให้ทำยังไง จะให้เค้าไปทำเรื่องทุจริต เพื่อหาเงินงั้นหรือ หรือบอกเค้าว่าให้ไปเอารูปหลวงพ่อมาคล้องก็ได้ ใช้ได้เหมือนกัน เค้าก็ต้องคิดตอบในใจเป็นแน่ แล้วทำไมคนตอบไม่เอารูปรุ่นใหม่มาเลี่ยมคล้องมั่ง
การที่สืบหาพิมพ์อื่นๆที่หลวงพ่อสร้าง เป็นการเปิดโอกาศให้กับศิษย์ที่เข้ามาใหม่ และ ศิษย์ที่ศรัทธาแต่เงินน้อย ได้มีของที่ทันท่านสร้างใว้บูชาติดตัวบ้าง คนที่ทำงานกินเงินเดือน ก็อยากได้ของที่เค้าว่าพุทธคุณแรงๆใว้บูชาเหมือนกัน การหาข้อสรุปหาข้อวิเคาระห์ กับพิมพ์อื่นๆเพื่อเป็นทางเลือกกับศิษย์ที่ทุนน้อย ไม่ใช่การสร้างกระแสและก็ไม่ใช่การยัดวัด  เพราะทุกครั้งที่มีการหาข้อสรุปก็เปิดโอกาศให้ชี้แจ้ง ช่วยกันวิเคราะห์อยู่แล้ว เพราะพิมพ์ไหนสรุปกันจบก็เป็นโอกาศที่ดีไป พิมพ์ไหนสรุปไม่จบก็อย่าพึ่งไปเล่น แค่นั้นเอง

*พระหลวงพ่อมีเจ้าของทุกองค์ ต่อไปจะแย่งกันหา ก็เท่ากับว่า พระท่านมีดีมีคุณค่าทุกองค์ คนถึงอยากเป็นเจ้าของ
*แล้วที่เรียกว่าพิมพ์ย่อย แยกที่ราคาหรือพุทธคุณละครับ ราคาไม่ไปไหนถึงเรียกพิมพ์ย่อยอย่างนั้นนหรือ จริงๆแล้วพระที่ท่านสร้างในช่วง พ.ศ.2513 ซึ่งเป็นยุคเดียวกับโพธิ์9 ก็มีอีกหลายพิมพ์ ก็เหมือนเส้นผมบังภูเขา ในช่วงของปีนั้นหลวงพ่อไปร่วมเสกทั้งวัดราชนัดดา และก็ วัดชิโนรส แล้วนำมาถอดพิมพ์ พูดไปก็จะถูกหาว่าปั่นราคาเสียเปล่าๆครับ
การคล้องพระมีอยู่ 3 อย่าง

1.คล้องใว้บูชา(แรง)
2.คล้องใว้โชว์(แพง)
3.คล้องใว้บูชา+โชว์(แรง+แพง)

อิติปิโส วิเสเสอิ อิเสเส พุทธะนาเมอิ อิเมนาพุทธะ ตังโสอิ อิโสตัง พุทธะ ปิติอิ
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2010, 07:38:56 am »

ขอบคุณครับท่านใจ พิมพ์ไหนที่จบ ก็หมายถึงจบทุกสายทั้งสีเขียวเวปนี้ สีแดงเวปศิษย์ สีเหลืองเวปวัดใช่ไหมครับ ถ้าสรุปกันไม่จบ หรือติดใจก็น่าจะเอาไว้เป็นอีกทางเลือกหนึ่ง หรือไม่เล่นซะเลย หรือเล่นเฉพาะสาย ส่วนพระที่จบหรือยุติก็น่าจะหมายความเดียวกับพิมพ์มาตรฐาน ส่วนพระย่อยนั้นคงจะเป็นนอกวัดที่ชัดเจน ๆ เช่น รูปหล่อหลวงพ่อติ่ง ร้อยปลาย ๆ ถึงพันกว่าบาท หรือ พระรูปหล่อวัดท่าทองก็ร้อยปลายถึงพันกว่าบาท สมเด็จเล็กหลังมิ ในพื้นที่ยัง 100 - 200 บาท หรือเหรียญปัจเจกหลวงพ่อหร่ำ ก็พันนิด ๆ เดิมบางก็ สองพันกว่า ศิษย์ที่ต้องการผมว่าราคาเท่านี้ ชัดเจนแบบนี้หาได้สบายครับ ส่วนคนกินเงินเดือนหากอยากได้พระหลัก ก็เก็บหอมรอมริบเอาหน่อยครบหลักหมื่นก็เดี๋ยวได้สมใจโดยเลือกจากพิมพ์ดังกล่าวด้านบน พระหลวงพ่อพิมพ์หลัก ๆ หรือพิมพ์ย่อย ๆ ที่เล่นกันทุกสายไม่ได้แพงทุกรุ่นดังข้างต้น ก็ยังพอหาได้ครับ ขอบคุณที่สนทนากันครับ 

PEAK
Full Member

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 06:54:04 pm »

ขอให้เป็นพระหลวงพ่อ ดีจริงๆทุกองค์ เล่นเเบบมาตราฐานจิตไม่ตก
เงาดำ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 07:48:28 pm »

ขอบคุณครับท่านใจ พิมพ์ไหนที่จบ ก็หมายถึงจบทุกสายทั้งสีเขียวเวปนี้ สีแดงเวปศิษย์ สีเหลืองเวปวัดใช่ไหมครับ ถ้าสรุปกันไม่จบ หรือติดใจก็น่าจะเอาไว้เป็นอีกทางเลือกหนึ่ง หรือไม่เล่นซะเลย หรือเล่นเฉพาะสาย ส่วนพระที่จบหรือยุติก็น่าจะหมายความเดียวกับพิมพ์มาตรฐาน ส่วนพระย่อยนั้นคงจะเป็นนอกวัดที่ชัดเจน ๆ เช่น รูปหล่อหลวงพ่อติ่ง ร้อยปลาย ๆ ถึงพันกว่าบาท หรือ พระรูปหล่อวัดท่าทองก็ร้อยปลายถึงพันกว่าบาท สมเด็จเล็กหลังมิ ในพื้นที่ยัง 100 - 200 บาท หรือเหรียญปัจเจกหลวงพ่อหร่ำ ก็พันนิด ๆ เดิมบางก็ สองพันกว่า ศิษย์ที่ต้องการผมว่าราคาเท่านี้ ชัดเจนแบบนี้หาได้สบายครับ ส่วนคนกินเงินเดือนหากอยากได้พระหลัก ก็เก็บหอมรอมริบเอาหน่อยครบหลักหมื่นก็เดี๋ยวได้สมใจโดยเลือกจากพิมพ์ดังกล่าวด้านบน พระหลวงพ่อพิมพ์หลัก ๆ หรือพิมพ์ย่อย ๆ ที่เล่นกันทุกสายไม่ได้แพงทุกรุ่นดังข้างต้น ก็ยังพอหาได้ครับ ขอบคุณที่สนทนากันครับ 
ผมว่ากว่าจะเก็บได้ ราคาก็ดีดออกไปอีก จริงไหมคุณโอ๋ สิงหนึ่งที่อยากเห็นคือพิมพ์ที่ว่าเป็นเอกลักษณ์ที่ยังหาจุดจบไม่เจออยากให้ศิษย์ของหลวงพ่อช่วยกันวิเคาระห์และมาสรุปกันจะดีกว่า พระสมเด็จขององค์สมเด็จพุฒจารย์โต คนที่เล่นพระก็ไม่ทันท่านสักคน มีไม่รู้กี่พิมพ์เล่นตามๆกันมา ก็ยังหาจุดจบและบทสรุปได้ด้วยพิมพ์นั้นๆ สมเด็จบางขุนพรหม ก็เหมือนกัน โดยส่วนตัว ผมก็ไม่ค่อยเชื่อบันทึกว่าเสมียนตราด้วง ท่านเป็นต้นสกุล ธนโกเศศ เป็นคนสร้างแล้วอารธนาองค์สมเด็จพุฒจารย์โตมาปลุกเสก ก็ยังสรุปและหาที่มากันได้ แล้วพระหลวงพ่อกวยละครับ ตีความคราวๆท่านมรณะภาพก็ประมาณ31ปีมาแล้ว ยังหาบทสรุปพระบางพิมพ์ของท่านไม่ได้เลย ถึงแม้พิมพ์ที่มีปัญหาก็ยังบ่งชี้ว่าเป็นเอกลักษณ์ของท่านไม่มีวัดไหนสร้าง ก็ยังหาจุดจบไม่เจอ พูดแล้วเศร้าครับ
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2010, 08:39:39 am »

ขอบคุณท่านเงาดำมากครับ ที่ร่วมสนทนากัน 

ความเห็นส่วนตัวผม ว่าวัตถุมงคลที่ยังสรุปไม่ได้นั้น 90% ไม่ใช่พระที่หลวงพ่อกวยสร้าง/เสกครับ (นัยหนึ่งก็เหมือนกับพระที่ยัดเป็นวัดระฆัง ประเภทชนิดที่ฝังพลอยเม็ดใหญ่ ๆ ด้านหน้าเรียง ๆ กัน หรือพระสมเด็จที่มีด้านหลังรูปพระพายเรือบ้าง มีลง พ.ศ.2412 บ้าง และก็ยังมีคนกลุ่มหนึ่งเช่าหาและเล่นกันอยู่เช่นกัน ซึ่งพระชุดพวกนี้ออกมานานมากเนื่องจากพระสมเด็จแท้ ๆ ในสมัยนั้นหาไม่ได้ง่าย ๆ แล้วนั่นเอง และเมื่อออกมาใหม่ ๆ ก็มีคนโดนไปไม่น้อยเหมือนกัน)

ส่วนพระพิมพ์และเนื้อในกระทู้ช่วงแรก ๆ ที่ไล่เรียงมานั้น ใช่พระหลวงพ่อกวย 100% ครับผม (นั่นหมายความว่า เป็นพระที่เหมือนกับพระเครื่องของเจ้าประคุณสมเด็จ ที่เป็นพิมพ์และเนื้อที่สรุปออกมาเรียบร้อยแล้ว และเล่นกันมาช้านานมาก ซึ่ง ได้สรุปพิมพ์ทรง เนื้อหา ขนาด และลักษณะที่แตกต่างของแต่ละพิมพ์ เช่น พิมพ์ใหญ่ พิมพ์เส้นด้าย พิมพ์ทรงเจดีย์ ฯลฯ ออกมาเป็นมาตรฐานไว้เรียบร้อยแล้ว เฉกเช่นเดียวกับ พระสมเด็จแหวกม่าน, พระสมเด็จปรกโพธิ์เก้าใบ, หรือพระสมเด็จหลังรูป ของหลวงพ่อกวย เช่นกันครับ)

หน้า: [1]
  พิมพ์