เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พระสมเด็จพิมพ์ปรกโพธิ์ฐานผ้าทิพย์  (อ่าน 7083 ครั้ง)
ขุนทัพ
Administrator
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 08:31:55 pm »

เรื่องพระถอดพิมพ์ของพระพิมพ์นี้ผมไม่มีข้อมูลเลยครับ เพราะตั้งแต่เล่นมายังไม่เคยทราบเลยว่า มีพระถอดพิมพ์ของพระพิมพ์นี้
ก่อนอื่น...ต้องทำความเข้าใจเสียก่อนว่า ธรรมชาติของพระถอดพิมพ์คือพระจะต้องตื้นมีความคมชัดน้อยกว่าไม่ใช่แบบหูตากระพริบ เหมือนองค์ต้นแบบครับ
พระพิมพ์นี้เป็นพระโรงงานมีสั่งทำกันหลายวัด เช่นทางชลบุรี มีวัดบางเป้ง วัดโพธิ์สัมพันธ์ และวัดก้อนแก้วตามกระทู้นี้
และองค์ต้นแบบของวัดต่างๆ ก็มีการทำเลียนแบบออกมาด้วย เลยอาจจะมาเข้าทางสายของหลวงพ่อกวยได้
ฉนั้น..จึงไม่ขอวิจารณ์ เพราะจบยาก เล่นหาหรือหาพิมพ์มาตราฐานของหลวงพ่อกวย ที่จบง่ายๆดีกว่าครับ

พี่ขุนทัพ ตกลงว่าไม่เล่น จะได้บันทึกไว้เป็นข้อมูล   ขอบคุณมากครับ
ใครจะเล่นก็เล่นไป แล้วแต่เจ้าของเงิน แต่ผมไม่เล่น.....ครับ 
ขุนทัพ
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2010, 11:52:45 pm »

ตั้งแต่เล่นมายังไม่เคยทราบเลยว่า มีพระถอดพิมพ์ของพระพิมพ์นี้
ก่อน อื่น...ต้องทำความเข้าใจเสียก่อนว่า ธรรมชาติของพระถอดพิมพ์คือพระจะต้องตื้นมีความคมชัดน้อยกว่าไม่ใช่แบบหู ตากระพริบ เหมือนองค์ต้นแบบครับ
ดูตัวอย่างเรื่องลักษณะพระถอดพิมพ์ครับ.....
โยธิน
Sr. Member

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 10:49:47 am »

ตั้งแต่เล่นมายังไม่เคยทราบเลยว่า มีพระถอดพิมพ์ของพระพิมพ์นี้
ก่อน อื่น...ต้องทำความเข้าใจเสียก่อนว่า ธรรมชาติของพระถอดพิมพ์คือพระจะต้องตื้นมีความคมชัดน้อยกว่าไม่ใช่แบบหู ตากระพริบ เหมือนองค์ต้นแบบครับ
ดูตัวอย่างเรื่องลักษณะพระถอดพิมพ์ครับ.....

ชัดเจนแล้วพี่ขุนทัพ แบบเนี้ยจบแน่นอน ขอบคุณมากครับ 
หนุ่ม บ้านแหลม
Full Member

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2010, 09:33:56 am »

เข้ามาศึกษา เพื่อเป็นเกราะป้องกัน ขอบคุณมากครับ
fLowlER
Sr. Member

เลือดในกายสีโลหิต เลือดในจิตสีน้ำเงิน

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 05:54:10 pm »

เสริมข้อมูลพี่ขุนทัพครับ  ... ในรูป  OTOP  สิงห์บุรีครับ จะเป็นเนื้อคล้ายพุทธกวัก  มีฝ้าคลุม  มีีทั้งเเบบเลี่ยมเก่าเเละไม่เลี่ยม  ^_^ 

ปล.จะไม่ชัดมากๆ เพราะใช้มือถือถ่ายนะครับ 

ปรวชฺชานุปสฺสิสฺส      =>    อาสวะทั้งหลายย่อมเจริญแก่บุคคลนั้น
นิจฺจํ อุชฺฌานสญฺญิโน  =>    ผู้คอยดูโทษของบุคคลอื่น
อาสวา ตสฺส วฑฺฒนฺติ  =>    ผู้มีความมุ่งหมายในอันยกโทษเป็นนิตย์
อารา โส อาสวกฺขยา   =>    บุคคลนั้นเป็นผู้ไกลจากความสิ้นไปแห่งอาสวะ
fLowlER
Sr. Member

เลือดในกายสีโลหิต เลือดในจิตสีน้ำเงิน

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 05:56:32 pm »

ในรูปที่ดูหยาบๆ คลุมอยู่เป็นการทำฝ้านะครับ  จริงๆ จะละเอียด  ต่อจากนี้เค้าจะถูด้วยใบตองเเห้ง  แล้วพระจะสวยเชียวครับ ^_^

ปรวชฺชานุปสฺสิสฺส      =>    อาสวะทั้งหลายย่อมเจริญแก่บุคคลนั้น
นิจฺจํ อุชฺฌานสญฺญิโน  =>    ผู้คอยดูโทษของบุคคลอื่น
อาสวา ตสฺส วฑฺฒนฺติ  =>    ผู้มีความมุ่งหมายในอันยกโทษเป็นนิตย์
อารา โส อาสวกฺขยา   =>    บุคคลนั้นเป็นผู้ไกลจากความสิ้นไปแห่งอาสวะ
fLowlER
Sr. Member

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 05:57:47 pm »

ลายนิ้วมือกดด้านหลังมีเหมือนพุทธกวักทุกประการ  การตัดขอบทำดีครับ ^_^

ขุนทัพ
Hero Member

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 11:24:50 pm »

เสริมข้อมูลพี่ขุนทัพครับ  ... ในรูป  OTOP  สิงห์บุรีครับ จะเป็นเนื้อคล้ายพุทธกวัก  มีฝ้าคลุม  มีีทั้งเเบบเลี่ยมเก่าเเละไม่เลี่ยม  ^_^ 

ปล.จะไม่ชัดมากๆ เพราะใช้มือถือถ่ายนะครับ 
วิธีทำฝ้า เขานำพระไปแช่น้ำครับ ขอขอบคุณมากๆครับ
chaly
Hero Member

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2011, 10:45:11 pm »

ยอดเยี่ยมครับพี่
wiwat
Full Member

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 08:12:41 pm »

ต้อง ขอบคุณ ท่านขุนทัพ   ที่ค้นคว้า มาให้ เราได้ ทราบความจริง    เคยได้ยินมาว่า เป็นพระ ในแถวชลบุรี เท่านั้น  เพิ่งมารู้ จะจะ วันนี้ เอง

ผมเคยได้ พระจาก สารวัตรละออง  เมื่อ เกือบยี่สิบปีก่อน   พี่เค้าให้มา  บอกว่า ได้มาจากหลวงพ่อ  เป็นเนื้อผงขาว   ดังรูปนี้ ครับ
ส่วนองค์ ซ้ายมือ เล็กกว่า เป็น เนื้อแก่น้ำมั้น  ได้ มาภายหลัง  น่าจะถอดพิมพ์ มา จากองค์ ใหญ่ อีกที
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์