เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

หน้า: 1 ... 3 4 [5]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เข้ามาดู...พระพิมพ์ขุนแผนหลัง...สุ...หน่อยครับ  (อ่าน 23481 ครั้ง)
ขุนทัพ
Administrator
Hero Member

« ตอบ #60 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 12:39:34 am »

.
ขุนทัพ
Hero Member

« ตอบ #61 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 11:00:08 pm »

ขนาด...ของพระพิมพ์ขุนแผนหลัง...สุ...พิมพ์สมาธิ...
       3 x 4.4 ซ.ม.

และขอขอบคุณ คุณ บ้านบางหลวง ที่มอบพระมาให้วัดขนาด กรณีศึกษา...
ขุนทัพ
Hero Member

« ตอบ #62 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 11:08:49 pm »

ขนาด พระพิมพ์ขุนแผน...เนื้อดินน้ำมัน...

2.7 x 4 ซ.ม.
ขุนทัพ
Hero Member

« ตอบ #63 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 11:33:04 pm »

จากหลักฐาน...เรื่องบล็อคแม่พิมพ์ที่วัด...

พระขุนแผนหลัง...สุ...ทั้งพิมพ์สมาธิ และ มารวิชัย...
คงพอที่จะสรุปและ...จบ...ได้แล้วนะครับ...
ไม่ว่าจะเป็น...เรื่องพิมพ์ทรงที่คนละพิมพ์กัน...
หรือ เรื่องขนาดที่แตกต่างกัน....อย่างเห็นได้ชัด...

จึงขอสรุปว่า...พระพิมพ์ขุนแผนหลัง...สุ...ทุกพิมพ์
                    ที่เล่นหากันทุกวันนี้...
...ไม่ใช่... พระที่หลวงพ่อกวยได้สร้างไว้...ครับผม...!!!!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2011, 01:15:32 am โดย ขุนทัพ » บันทึกการเข้า
ขุนทัพ
Hero Member

« ตอบ #64 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 12:47:18 am »

.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2011, 01:10:12 am โดย ขุนทัพ » บันทึกการเข้า
pakasit
Hero Member

« ตอบ #65 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 08:02:44 pm »

ข้อมูลสุดยอดครับพี่ผมจะจำไว้เผื่อหลวงพ่อจะมาที่พิจิตรครับนับถือ
ตาสว่าง
Global Moderator
Hero Member

กรรมมุนา วตตะตีโลโก

« ตอบ #66 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 08:06:53 am »

ขอบคุณมากครับ สำหรับรายละเอียดขุนแผน หลัง สุ ทั้งพิมพ์ปางวิชัย  และพิมพ์สมาธิ  พี่ขุนทัพครับ และข้อมูลนี้จะได้เป็นบรรรทัดฐานสำหรับแนวทางเช่าหาขุนแผน หลังสุ ในวันข้างหน้า

พิมพ์ทั้งสองนี้  นอกจากวัดหลวงพ่อแล้ววัดอื่น ๆ จัดสร้างหรือเปล่าครับ ?  ถ้าไม่มีวัดอื่น ๆ ในละแวกนี้ทำแล้ว  ก็เป็นขุนแผนเถื่อน ถูกต้องไหมครับ?    

เรื่องวัดอื่นมีจัดสร้างไหมนั้น อันนี้ผมไม่มีข้อมูลเลย...ครับ...
ผมเพียงแต่...นำเสนอความน่าจะเป็น...เรื่องพระพิมพ์ขุนแผนหลัง...สุ...
ว่า...ควรจะเป็นพระที่หลวงพ่อได้สร้างไว้...หรือไม่...เท่านั้นครับ...
ขอบคุณครับ...

ผมเห็นใจคนที่สะสมพระพิมพ์นี้ขอตอบในส่วนนี้พิมพ์นี้ข้อมูลนี้ได้จาก อ.ทรงผ่านหลานท่านสู่ผมประมวลผลสู่ทุกท่าน 

ใครชอบใครชังช่างเถิด ใครเชิดใครชูช่างเขา ใครนินทาด่าบ่นทนเอา ตัวเราร่มเย็นเป็นพอ
ตาสว่าง
Global Moderator
Hero Member

กรรมมุนา วตตะตีโลโก

« ตอบ #67 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 02:06:34 pm »

เมื่อใบบัวถูกเปิดผมจะขยายความเพื่อเป็นข้อมูลพื้นฐาน หลวงพ่อเริ่มสร้างพระก่อนปี 2475 ท่านถอดพิมพ์จากพระกรุที่ศิษย์ขุดกรุพระถ้าไม่มีราคาก็เอามาถวายท่านบางพิมพ์ท่านไปพุทธาภิเศกเขาถวายมา บางพิมพ์ท่านได้จากพ่อค้าหาบพระเร่ขายตามงานวัด พระ ต้นพิมพ์ท่านก็เศกแจกจ่ายไปคนที่รับมาจากมือหลวงพ่อจึงเชื่อว่าเป็นพระท่านแต่ไม่รู้ว่าท่านเอามาจากไหน กาลเวลาผ่านมาพระหลักของหลวงพ่อเริ่มแพงเพราะพุทธคุณดี มีหนังสือชี้นำหลายเล่ม เป็นช่องทางให้มีการนำพระพิมพ์ใก้ลเคียงและพิมพ์ต้นแบบมาค้าขายเป็นของหลวงพ่อกันหมด เพราะขายได้ราคา เซงลี้ฮ้อ คำแนะนำคือให้เช่าหาจากที่มาดีเท่านั้นในองค์ต้นพิมพ์ ในองค์ถอดพิมพ์เล่นง่ายจบที่เนื้อหา มวลสาร พระในสกุลขุนแผนหลวงพ่อท่านถอดไว้หลายพิมพ์ผมเองก็มีหลายองค์เป็นของเฉพาะตัวเอามาลงจะเป็นการชี้นำขอบาย เอาแค่นี้ก่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2011, 12:30:43 pm โดย ตาสว่าง » บันทึกการเข้า

ใครชอบใครชังช่างเถิด ใครเชิดใครชูช่างเขา ใครนินทาด่าบ่นทนเอา ตัวเราร่มเย็นเป็นพอ
ขุนทัพ
Hero Member

« ตอบ #68 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 12:04:46 am »

เมื่อใบบัวถูกเปิดผมจะขยายความเพื่อเป็นข้อมูลพื้นฐาน หลวงพ่อเริ่มสร้างพระก่อนปี 2475 ท่านถอดพิมพ์จากพระกรุที่ศิษย์ขุดกรุ พระถ้าไม่มีราคาก็เอามาถวายท่าน บางพิมพ์ท่านไปพุทธาภิเศกเขาถวายมา บางพิมพ์ท่านได้จากพ่อค้าหาบพระเร่ขายตามงานวัด พระต้นพิมพ์ท่านก็เศกแจกจ่ายไป คนที่รับมาจากมือหลวงพ่อจึงเชื่อว่าเป็นพระท่าน แต่ไม่รู้ว่าท่านเอามาจากไหน กาลเวลาผ่านมาพระหลักของหลวงพ่อเริ่มแพงเพราะพุทธคุณดี มีหนังสือชี้นำหลายเล่ม เป็นช่องทางให้มีการนำพระพิมพ์ใก้ลเคียงและพิมพ์ต้นแบบ มาค้าขายเป็นของหลวงพ่อกันหมด เพราะขายได้ราคา เซงลี้ฮ้อ คำแนะนำคือให้เช่าหาจากที่มาดีเท่านั้นในองค์ต้นพิมพ์ ในองค์ถอดพิมพ์เล่นง่ายจบที่เนื้อหา มวลสาร พระในสกุลขุนแผนหลวงพ่อท่านถอดไว้หลายพิมพ์ผมเองก็มีหลายองค์เป็นของเฉพาะตัวเอามาลงจะเป็นการชี้นำขอบาย เอาแค่นี้ก่อน
ขอบคุณนะครับ
เอกลำพัน
Sr. Member

ตายเพราะกตัญญูดีกว่าอยู่แต่เนรคุณ

« ตอบ #69 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 10:24:28 am »

ข้อมูลสุดยอดครับ 

เมื่อมั่งมีแล้วก้ออย่าลืมวัดและโรงเรียนท่าน หมั่นกลับไปอุปถัมภ์จุนเจือแก่เด็กๆและที่วัดกันบ้าง
sitthiphol
Sr. Member

« ตอบ #70 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 07:46:22 pm »

สุดยอดข้อมูลครับพี่ขุนทัพ
ขอบคุณครับ

พูดน้อยเสียน้อย พูดมากเสียมาก
ไม่พูดไม่เสีย นิ่งเสียโพธิสัต
kenglee
Full Member

« ตอบ #71 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2011, 07:25:28 am »

สุดยอดครับ   
Zero07
Newbie
*

« ตอบ #72 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 12:29:29 pm »

ข้อมูลสุดยอด
โดเรมอน
Jr. Member
**

« ตอบ #73 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 04:11:51 pm »

คงน่าจะพอสรุปได้แล้วนะครับว่า...
...พระพิมพ์ขุนแผน...หลังสุ...
ที่เล่นหากันทุกวันนี้นั้น...เป็นพระของหลวงพ่อ...หรือไม่...
โอ้  ....... ไม่ได้อ่าน  นึกว่า ของ หลวงพ่อ   เสียอีก   ....จ็อดๆๆๆ
หน้า: 1 ... 3 4 [5]
  พิมพ์