เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถอดพิมพ์...สมเด็จเกศทะลุซุ้ม...?????????  (อ่าน 3507 ครั้ง)
ขุนทัพ
Administrator
Hero Member

« เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 01:05:32 pm »

คนขาย บอกว่าเป็น พระถอดพิมพ์ สมเด็จพิมพ์เกตุทะลุซุ้มครับ.......
ลอง...เปรียบเทียบพิมพ์ทรงดูหน่อยครับว่า เหมือนหรือแตกต่าง     
ขุนทัพ
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 01:18:29 pm »

สังเกตุ ขนาดของลำตัวองค์พระ
วงแขน การวางเข่า
ตำแหน่งและขนาดของ ฐาน โดยเฉพาะฐานที่2 ที่เป็นฐานสิงห์
การวางตำแหน่งของซุ้มผ่าหวาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2009, 01:21:08 pm โดย ขุนทัพ » บันทึกการเข้า
โยธิน
Sr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 09:11:32 pm »

ขอบคุณมากครับพี่ขุนทัพ
ขุนทัพ
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 02:17:10 am »

ขอบคุณมากครับพี่ขุนทัพ
       ครับ...........
ถิรวุษิ
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 04:39:31 pm »

ถอดพิมพ์ไม่ผ่านครับ อยากรู้จังคนขายโม้นิทานอะไรให้ฟัง ขอบคุณครับพี่ขุน
ขุนทัพ
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 10:19:46 pm »

ถอดพิมพ์ไม่ผ่านครับ อยากรู้จังคนขายโม้นิทานอะไรให้ฟัง ขอบคุณครับพี่ขุน
คนขายบอก องค์ถอดพิมพ์คือพระของหลวงพ่อ ที่หลวงพ่อปลุกเสก
ส่วนองค์ต้นแบบ ของหลวงพ่อไม่มีครับ.....
แปลก....องค์ต้นแบบไม่ใช่...แล้วหลวงพ่อถอดพิมพ์มาจากไหน
ถ้าไม่มีองค์ต้นแบบ แล้วหลวงพ่อถอดพิมพ์มาจากไหน...Huh?Huh?Huh?

7ดาว9ตะวัน
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 04:39:06 pm »

รบกวนถามพี่ขุนทัพ พิมพ์เกศทะลุซุ้ม ที่แตกรัง ออกจากสุพรรณแล้วไปให้เช่าที่หน้าองค์พระจำนวนนั้น ไม่ทราบว่า เป็นพระที่มีการทำเสริมหรือเปล่า  อีกเรื่องที่จะถาม พระพิมพ์นี้มีการสร้างกี่วาระครับ เหมือนพุทธกวักไหมที่จำนวนการสร้าง2วาระ ขอบคุณพี่ขุนทัพและศิษย์พี่ที่ให้ความรู้ทุกท่านครับ
ขุนทัพ
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 13, 2010, 12:19:59 am »

รบกวนถามพี่ขุนทัพ พิมพ์เกศทะลุซุ้ม ที่แตกรัง ออกจากสุพรรณแล้วไปให้เช่าที่หน้าองค์พระจำนวนนั้น ไม่ทราบว่า เป็นพระที่มีการทำเสริมหรือเปล่า  อีกเรื่องที่จะถาม พระพิมพ์นี้มีการสร้างกี่วาระครับ เหมือนพุทธกวักไหมที่จำนวนการสร้าง2วาระ ขอบคุณพี่ขุนทัพและศิษย์พี่ที่ให้ความรู้ทุกท่านครับ
...รบกวนถามพี่ขุนทัพ พิมพ์เกศทะลุซุ้ม ที่แตกรัง ออกจากสุพรรณแล้วไปให้เช่าที่หน้าองค์พระจำนวนนั้น ไม่ทราบว่า เป็นพระที่มีการทำเสริมหรือเปล่า
ตอบ ไม่ทราบซิครับเพราะไปไม่ทัน โดนเหมาไปหมด ก็เลยไม่ได้เห็นรังแตก  แต่เท่าที่ได้เห็นบ้างบางองค์เนื้อพิมพ์ก็ OK ครับ
...พระพิมพ์นี้มีการสร้างกี่วาระครับ
ตอบ   สร้างวาระเดียวครับ ดูได้ที่เนื้อครับ

ตะวันดับ
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 09:21:09 pm »

ถาม พระพิมพ์นี้ ทำมัย ศิษย์บางกลุ่ม ถึงยังไม่ยอมรับกัน ทั้งๆที่ก็เป็น พระที่หลวงพ่อท่านสร้าง
ขุนทัพ
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 11:07:12 pm »

ถาม พระพิมพ์นี้ ทำมัย ศิษย์บางกลุ่ม ถึงยังไม่ยอมรับกัน ทั้งๆที่ก็เป็น พระที่หลวงพ่อท่านสร้าง
น้านน่ะซิ...ต้องไปถามศิษย์บางกลุ่มที่ไม่ยอมรับเองครับเพราะผมคงไปเดาใจเขาไม่ได้ครับ
ต่างคนต่างความคิด ซึ่งเหมือนกันกับผมเช่นกัน...พระพิมพ์ขุนแผนหลังสุ...
ส่วนตัวผมรู้สึกเฉยๆไม่ตื่นเต้นครับ(นี่ก็เป็นความคิดส่วนตัวของผมที่จะยอมรับหรือไม่ยอมรับเช่นกัน)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2010, 10:24:26 pm โดย ขุนทัพ » บันทึกการเข้า
ตะวันดับ
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 11:35:37 pm »

เยี่ยมยุทธจริงๆครับ ท่านอาจารย์ งงกับพวกเขาจริงๆ ถามแบบโง่ๆนะพี่ มีวัดไหนสร้างพิมพ์แบบนี้บ้าง หรือเป็นไปได้ไหมที่วัดอื่นยืมบล็อคของหลวงพ่อไปสร้าง     ต้องตามเก็บพิมพ์นี้บ้างแล้ว เดี๋ยวแพงละไม่มีให้เก็บ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2010, 09:29:05 am โดย ตะวันดับ » บันทึกการเข้า
ถิรวุษิ
Full Member

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 16, 2010, 05:56:23 pm »

ซูมๆๆๆใหม่  กำลังมีโครงการทำกุฏิทองให้ท่านอยู่ แต่รอปัจจัย เวปนี้ท่านใดมีครอบครองเอามายลโฉมกันด้วยจ้า อย่าเก็บไว้ดูคนเดียวไม่ดี

เยี่ยมยุทธจริงๆครับ ท่านอาจารย์ งงกับพวกเขาจริงๆ ถามแบบโง่ๆนะพี่ มีวัดไหนสร้างพิมพ์แบบนี้บ้าง หรือเป็นไปได้ไหมที่วัดอื่นยืมบล็อคของหลวงพ่อไปสร้าง     ต้องตามเก็บพิมพ์นี้บ้างแล้ว เดี๋ยวแพงละไม่มีให้เก็บ

ไม่รู้ ไม่เก่ง ไม่มีข้อมูล แต่ไม่น่าจะมีการยืมบล็อค

โยธิน
Sr. Member

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 01:35:48 pm »

อ้างจากคุณถิรวุษิ  :ไม่รู้ ไม่เก่ง ไม่มีข้อมูล แต่ไม่น่าจะมีการยืมบล็อค
เห็นด้วยอีกเสียงคร้บผม
GOLF
Sr. Member

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 22, 2010, 10:29:33 am »

มาหาความรู้ข้อมูลจากพี่ พี่ ทุกท่านคับขอบพระคุณมากคับ 
หน้า: [1]
  พิมพ์